Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

laodatma

Xe điện
Không phải bánh răng gì đâu các cụ, nó chỉ là 3 cái khớp nhỏ tiếp xúc giữa củ gương và gương thôi, do bị cưỡng bức ra vào nên mấy cái khe này nó bị mòn hoặc nặng thì sứt mẻ, tại các vị trí cố định (khi đóng lại hoặc khi đang mở) nó sẽ bị lung lay. Xe em sau rất nhiều lần bị đánh ra đánh vào nên có hiện tượng hơi bị cựa quậy khi dùng tay lắc thử. Hôm trước vừa phải ra cụ Mèo bẩn gần cơ quan tháo ra và các chú thợ đắp thêm vào các khe này bằng keo AB 2 thành phần gì đấy là hết tật ngay.
Cụ Beck xem kỹ lại, bệnh của sếp em với cụ boy là cả cái phần gương xoay nó "vẫy vẫy" cơ! con ý cụ nói thì chỉ là cai mặt gương lủng liểng thì đích thị do kết nối 3 cái chấu ở mặt sau gương với rãnh củ "gật gù". Quả gương điện này có có 2 phần điều chỉnh: gập ra gập vào cả phần xoay & điều chỉnh mặt gương theo 4 hướng.

E vừa call thằng đệ anh Hải bên LB nó bẩu do cái bánh răng cụ ạ, nó bảo mang sang nó làm cho, e đi luôn xong về báo cáo các cụ nhé.
@laodatma: Như nào em sẽ báo cụ chi tiết để cụ bày cho sếp cụ,biết đâu đầu năm cụ lại đc tăng lương,hơ hơ.
Cám ơn cụ, em chờ tin cụ đới! :D

Beck

Xe điện
Cụ Beck xem kỹ lại, bệnh của sếp em với cụ boy là cả cái phần gương xoay nó "vẫy vẫy" cơ! con ý cụ nói thì chỉ là cai mặt gương lủng liểng thì đích thị do kết nối 3 cái chấu ở mặt sau gương với rãnh củ "gật gù". Quả gương điện này có có 2 phần điều chỉnh: gập ra gập vào cả phần xoay & điều chỉnh mặt gương theo 4 hướng.

Cám ơn cụ, em chờ tin cụ đới! :D
Ý em không phải là mặt gương đâu ạ, em cũng bị như các cụ trên thôi, hơi bị lắc lư và đã tháo ra sửa như trên ạ.
Chứ nó mòn cái răng môtơ thì làm sao mà quay ra đóng vào đc ợ.

Boytriton

Xe điện
Em đây, e về rồi. Túm lại là cụ nào bị như em thi để em sửa luôn nhé, e học đc oy, đơn giản như cho cafe vào mồm thôi ợ.

Boytriton

Xe điện
Em đây, e về rồi. Túm lại là cụ nào bị như em thi để em sửa luôn nhé, e học đc oy, đơn giản như cho cafe vào mồm thôi ợ.
Thêm cái vụ gạt mưa, e bảo chỉ cần thay cái cao su thôi nhưng nó ko có mà phải thay cả cần gạt tổng hết 700k(nguyên kính trước). Trong khi đó e thấy bảo thay nguyên lưỡi cao su có hơn 100k.

Orient Sea

Xe điện
Thêm cái vụ gạt mưa, e bảo chỉ cần thay cái cao su thôi nhưng nó ko có mà phải thay cả cần gạt tổng hết 700k(nguyên kính trước). Trong khi đó e thấy bảo thay nguyên lưỡi cao su có hơn 100k.
Lưỡi gạt cao su thì cụ ra MAST, 41 Nguyễn Công Trứ mà mua.

laodatma

Xe điện
Ý em không phải là mặt gương đâu ạ, em cũng bị như các cụ trên thôi, hơi bị lắc lư và đã tháo ra sửa như trên ạ.
Chứ nó mòn cái răng môtơ thì làm sao mà quay ra đóng vào đc ợ.
Các cụ mô tả rõ hơn quy trình xử lý được không?

Cái vụ gạt mưa hồi xưa em cũng nghe nói là có chỗ thay cái phần cao su chứ không cần thay cả phần xương kim loại là phương án rẻ nhất, nhưng em thấy có nhiều loại lắm nên thay cả cụm (thường mấy đồ mobis, hella cũng chỉ khoảng 500k đổ lại). Kính trước của Carens cần 2 gạt có chiều dài 26" & 16" các cụ nhé!

duong hung 1210

Xe tải
xe của cụ đã ổn chưa.
mấy hôm nay em chưa đánh xe đi gara được cụ ạ!!! :D
à, em bị hỏng tay nắm cửa bên lái, tìm mấy chỗ mà chưa thấy, toàn báo phải đặt 1 tuần, cụ nào biết chỗ lấy ngay không ạ??? xe em đời 2011 của anh Hải

nothinghd

Xe điện
à, em bị hỏng tay nắm cửa bên lái, tìm mấy chỗ mà chưa thấy, toàn báo phải đặt 1 tuần, cụ nào biết chỗ lấy ngay không ạ??? xe em đời 2011 của anh Hải
Mấy cái món ít hỏng này em nghĩ cụ nên chấp nhận đặt thui, các bác thương gia cũng ít khi găm sẵn mấy món hàng chạ mấy khi hỏng này lém :) còn nếu cụ rảnh rũi thì cụ lọ mọ khu vực chợ trời, NCT xem sao

ca_ce

Xe tăng
cụ thay tay nắm bên cửa lái cho xin cái ốp nhỏ chỗ chìa khóa nhé, cái của em bị gẫy cái 1 bên móc nhựa, hiện tại phải dán băng dính vì sợ rơi mất[-O<

Carens_SX

Xe buýt
Carens cũng lắm bệnh quá nhỉ, xe em thì dính vụ đánh lái cót két, khó chịu quá nhưng em vẫn đang lăn tăn không biết có nên sửa hay không.... Em hơi mất lòng tin vào thợ thuyền nhà anh Hải

nothinghd

Xe điện
Carens cũng lắm bệnh quá nhỉ, xe em thì dính vụ đánh lái cót két, khó chịu quá nhưng em vẫn đang lăn tăn không biết có nên sửa hay không.... Em hơi mất lòng tin vào thợ thuyền nhà anh Hải
Thay gioăng ở cổ tay lái là hết mà cụ, sao phải xoắn chứ :) 50k cái gioăng và 500k tiền công, chúc cụ sớm xử xong vụ này ná :D

hahuyson

Xe tải
Các Cụ cho em hỏi tý.
Em mới lấy V2 carens AT tháng 12/2011, sau khi đi được 2 tháng e có tý thắc mắc ạ:
- giảm sóc sau (2 bên) rất cứng, Khi gặp ổ gà hay giảm tốc trên đường toàn nghe thấy tiếng lục cục rất khó chịu. Người ngồi sau thì bảo là mình bơm lốp căng quá ( e bơm 2,2 kg).
- hơi tốn xăng trong phố ~~ 13,5l, ngoại thành ~~10,5 l.
- xe em ngồi 7 người phía sau nhìn xệ quá trông hơi xấu (có cách nào nâng gầm lên tý Ko các Cụ).
- quan trọng nhất là em chưa biết xe mới cần chỉnh sửa hay thêm bớt gì cho V2 Ko?
Các cụ cho e chút kinh nghiệm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

trungvna

Xe tải
Các Cụ cho em hỏi tý.
Em mới lấy V2 carens AT tháng 12/2011, sau khi đi được 2 tháng e có tý thắc mắc ạ:
- giảm sóc sau (2 bên) rất cứng, Khi gặp ổ gà hay giảm tốc trên đường toàn nghe thấy tiếng lục cục rất khó chịu. Người ngồi sau thì bảo là mình bơm lốp căng quá ( e bơm 2,2 kg).
- xe em ngồi 7 người phía sau nhìn xệ quá trông hơi xấu (có cách nào nâng gầm lên tý Ko các Cụ).
- quan trọng nhất là em chưa biết xe mới cần chỉnh sửa hay thêm bớt gì cho V2 Ko?
vụ giảm sóc thì để các cụ kinh nghiệm hơn trả lời, vụ bơm thì chuẩn là 2.2-2.4 kg
- xăng thì trong phố 13,5 lit là ít chứ ko phải tốn cụ ạ, ngoại thành 10,5 thì hơi nhiều chút, chắc do cụ chưa quen chân. tầm 9-9.5 là vừa, đường ngon thì chỉ tầm hơn 8lit chút.
- xệ mông thì cụ vào bảo anh Hải độn cho 2 miếng compozit vào giảm xóc là mông lên cao thêm khoảng 3.5-4cm trông đỡ hơn hẳn.
- chỉnh sửa thêm bớt gì thì đề nghị cụ đăng ký thành viên với cụ Sea rồi đi họp đầy đủ là được ( không đi họp được như em thì chịu khó online mà hóng vậy :))

nothinghd

Xe điện
Các Cụ cho em hỏi tý.
Em nghĩ cụ chưa quen thôi, chứ giảm xóc CR không cứng đâu, mà cụ nhảy xuống ổ gà hay phi qua gờ giảm tốc kiểu gì chả lục cục. còn nếu là tiếng lục cục ở giảm xóc trước thì cụ sang bên thớt hỏi đáp để xem và kiểm tra xem xe cụ có bị thía ko nhá :)
- chạy 10.5 lít ngoại thành là ổn rồi, cụ còn đòi hỏi dư lào nữa??? xuống tầm 9lít thì cụ ngồi tính đi, cũng chả tiết kiệm cho cụ là bao nhiêu trong 1 năm đâu. Xe AT cụ mún nó ăn uống ít thì cụ phải đi từ tốn thoai :) đừng thốc ga ná, xe cụ mới lấy, cụ cứ chạy tầm >1 vạn là cụ sẽ thấy xe êm ái và ăn uống ít đi chút đấy ạ
- Xe cụ chở 7 nguời thì cụ cũng có ở ngoài xe mà ngắm đâu :D, mà đi 7 thì ít lắm, em nghĩ tầm >90% thời gian toàn chạy 1-2 mình thôi ạ, còn cụ thích nâng gầm thì ra anh Hải nâng miễn phí đới, nó tăng thêm 3-5cm gì đó.
- Xe mới chả phải chỉnh sửa gì, chỉ cần thay dầu và lọc đúng kỳ bảo dưỡng thôi. Nếu có thay thì nên thay cái...còi đi :P

chúc cụ lái xe an toàn và có nhiều chuyến đi thú vị với v2 của cụ. Rảnh rũi thì vào sáng CN hàng tuần cụ ra ọp với tụi em cụ ná...

Boytriton

Xe điện
Các cụ mô tả rõ hơn quy trình xử lý được không?

Cái vụ gạt mưa hồi xưa em cũng nghe nói là có chỗ thay cái phần cao su chứ không cần thay cả phần xương kim loại là phương án rẻ nhất, nhưng em thấy có nhiều loại lắm nên thay cả cụm (thường mấy đồ mobis, hella cũng chỉ khoảng 500k đổ lại). Kính trước của Carens cần 2 gạt có chiều dài 26" & 16" các cụ nhé!
Mô tả kỹ cụ lấy mất nghề sửa gương kiếm cafe của em ah?:D Hii, em chém tý thôi, còn bệnh của em mô tả sag đó làm dễ lắm, tóm lại là nó bị long 3 con ốc vít giữa cái củ gương và giá đỡ mặt gương, nguyên nhân do quá trình cụp xòe và rung lắc khi chạy xe...mà 3 con vít đó lỏng dần và rụng ra thôi ạ. Các cụ chỉ cần tháo cái ốp dưới chân gương, dùng tô-vít tháo cả củ đó ra, rút giắc điện và mang ra vặn lại là xong, chú ý là khi vít lại 3 con ốc kia cần có tô vít nam châm vì "cái lỗ hơi nhỏ nên phải đưa nhẹ nhẹ mới vào đc". Cái cụm từ trong "" của em các cụ có thấy quen ko?
Thiệt hại: 34k cả công lắp 2 cái gạt mưa (vì sao lại là 34k vì nó tính thế cho tròn tiền tổng là 750k)+ xăng xe từ HQV sang GLam.

Chỉnh sửa cuối:

laodatma

Xe điện
Cám ơn cụ! để hôm nào em "chăn" sếp xem có kiếm được chút đỉnh tiền công đề mời ~o) nhé! :D

Mô tả kỹ cụ lấy mất nghề sửa gương kiếm cafe của em ah?:D Hii, em chém tý thôi, còn bệnh của em mô tả sag đó làm dễ lắm, tóm lại là nó bị long 3 con ốc vít giữa cái củ gương và giá đỡ mặt gương, nguyên nhân do quá trình cụp xòe và rung lắc khi chạy xe...mà 3 con vít đó lỏng dần và rụng ra thôi ạ. Các cụ chỉ cần tháo cái ốp dưới chân gương, dùng tô-vít tháo cả củ đó ra, rút giắc điện và mang ra vặn lại là xong, chú ý là khi vít lại 3 con ốc kia cần có tô vít nam châm vì "cái lỗ hơi nhỏ nên phải đưa nhẹ nhẹ mới vào đc". Cái cụm từ trong "" của em các cụ có thấy quen ko?
Thiệt hại: 34k cả công lắp 2 cái gạt mưa (vì sao lại là 34k vì nó tính thế cho tròn tiền tổng là 750k)+ xăng xe từ HQV sang GLam.

Boytriton

Xe điện
Cám ơn cụ! để hôm nào em "chăn" sếp xem có kiếm được chút đỉnh tiền công đề mời ~o) nhé! :D
Vâng cụ, cụ nhớ đấy nhé. Cụ phải chém sếp cụ là gương lủng lẳng, lắc lư, lung lay như thế khó chịu lắm, vào chỗ xóc liếc gương cứ tưởng thằng đằng sau nó đấnh võng,nếu gặp xe buýt lại run chân ga nhầm chân phanh là chít==>sửa ngay. thế là có ~o) thoai.

duong hung 1210

Xe tải
Mấy cái món ít hỏng này em nghĩ cụ nên chấp nhận đặt thui, các bác thương gia cũng ít khi găm sẵn mấy món hàng chạ mấy khi hỏng này lém :) còn nếu cụ rảnh rũi thì cụ lọ mọ khu vực chợ trời, NCT xem sao
em đặt ở gara từ trước tết mà giờ vẫn chưa có!! hix
điện mấy nơi bảo 1 tuần nhưng em không tin lắm, trước đặt cái gương mất hơn 1 tháng, hix
cụ thay tay nắm bên cửa lái cho xin cái ốp nhỏ chỗ chìa khóa nhé, cái của em bị gẫy cái 1 bên móc nhựa, hiện tại phải dán băng dính vì sợ rơi mất[-O<
cái ốp của em cũng hỏng luôn cụ ạ, còn mỗi cái khóa, :(:(:(

à, còn vụ này nữa, các cụ có hay bị lỗi cái chốt cửa bên trong không ạ, tức là mình dùng khóa thì nó không khóa được, mặc dù đèn nháy 2 nháy!!! dùng tay thì thấy rất nặng, chắc bị cong cái gì đó bên trong, đây là lần thứ 2 rồi.

Orient Sea

Xe điện
à, còn vụ này nữa, các cụ có hay bị lỗi cái chốt cửa bên trong không ạ, tức là mình dùng khóa thì nó không khóa được, mặc dù đèn nháy 2 nháy!!! dùng tay thì thấy rất nặng, chắc bị cong cái gì đó bên trong, đây là lần thứ 2 rồi.
Cụ đọc ở FAQ nhé, câu hỏi số 8.

carenviethung

Xe đạp
Cần thay lốp trước bên phải

Chào các cụ
Đầu xuân năm mới xin chúc các cụ nhà karem an khang thịnh vượng, vạn sự như ý. e có việc này muốn xin ý kiến chỉ giáo của các cụ, số là vừa rồi tết em có cưỡi con karem về quê lúc ra đường HCM thì bị xịt lốp trước do mất một đoạn dài(gần 2km) đi lốp xịt mới tấp vào lề để thay nên thành của lốp hơi bị mòn sau khi đã vá 2 vết bị xịt, bác vá lốp bảo với em là nên thay lốp mới nếu đi đường dài, một quả michelin bây giờ giá khoảng 2tr2. Mấy ý kiến thì lại nói là đã thay thì phải thay cả 2 lốp nếu không đi có thể bị lệch. xe em karem nhập sản xuất 2007. Chưa thay lốp lần nào.
Mong các cụ cho ý kiến giúp em, cảm ơn các cụ trước

Trạng thái
Thớt đang đóng