Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

kienbeu

Xe điện
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!

Danh sách các cụ/ mợ có tâm với Phật Pháp:

1) Nguyen Bao Long 12/5/1973
Nick OF: Kienbeu
ADD: My Đinh - HN
Cell: 0978856888

2) Mợ: N.bích7
cell:0982060591

3) Mợ: Emdenmuon

4) Cụ:
Nick OF: BMWHOLIDAY
ADD: Hai Bà Trưng - HN
Cell: 0913524456
YMS: toanchuvan

5) Cụ: Quynhanh03
Cell: 0902094111

6) Cụ: Minh
Nick: New_farmer
Cell: 0906001998

7) cụ:
Nick: Hoalocvung

8) cụ:
Nick: Tayphuong
Cell: 0932191980

9) cụ: Tinh Tam

10) Cụ: Phương
nick:
xtrading68

cell: 0906568395

11) Cụ:
Đồng
Nick : Thientamnt
cell: 0904.179.828

12)Mợ:
Nick: Miu189

13) Cụ:
Nick: workerbee2006
cell: 0904110678

14) cụ
Nick: Lewin
Cell: 01225678229

Chỉnh sửa cuối:

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em xin tham gia với ạ.
Mong xã hội ngày càng tươi đẹp hơn với tình thương của Phật.

vutamhoan

Xe tăng
Cụ viết được có thế thì nên cho vào chữ ký, lập thớt mới làm gì?

zin_zin_hn

Xe điện
Sai ở điểm nào và đúng ở điểm nào????

nothing

Xe tải
Đạo Phật hay Đạo nào tốt cũng đều quan trọng là hướng Thiện. Sống có Đức và Tâm cho mọi người, cho xã hội. Mà nếu mình nghĩ đến người khác nhiều thì mình sẽ sống có ích hơn. Em nghĩ vậy.

tqt77

Xe điện
trước đây bác đi cầu cúng, lễ lạt nhiều thì sai ở điểm nào, bác nói luôn cho mọi người cùng tham khảo, rút kinh nghiệm chứ. Còn nếu chỉ kết luận một câu 30% như vậy thì giống hô khẩu hiệu quá, kiểu như "chúng ta sẽ tiến lên chủ nghĩa cộng sản" ý, mà hay bác làm câu giống như trong truyện "D & Ba chàng ngự lâm pháo thủ" có khi lại dễ nhớ hơn nhỉ.

ps: trước khi bác comment lại bác nhớ chứ ký của bác nhé. ;))

kienbeu

Xe điện
Sai ở điểm nào và đúng ở điểm nào????
Thưa cụ sai ở chỗ: khi nghĩ đến lợi ích của mình thì thường không hoặc rất ít quan tâm đến ng khác
Còn đúng ở chỗ: khi bạn đặt lợi ích của mọi ng lên trước...mọi người sẽ nghĩ đến bạn, và sẽ phát sinh nhiều rất nhiều thứ tốt đẹp hơn nữa...

kienbeu

Xe điện
trước đây bác đi cầu cúng, lễ lạt nhiều thì sai ở điểm nào, bác nói luôn cho mọi người cùng tham khảo, rút kinh nghiệm chứ. Còn nếu chỉ kết luận một câu 30% như vậy thì giống hô khẩu hiệu quá, kiểu như "chúng ta sẽ tiến lên chủ nghĩa cộng sản" ý, mà hay bác làm câu giống như trong truyện "D & Ba chàng ngự lâm pháo thủ" có khi lại dễ nhớ hơn nhỉ.

ps: trước khi bác comment lại bác nhớ chứ ký của bác nhé. ;))
Phật dạy rất rõ người có thiện tâm bao giờ cũng cầu cho chúng sanh trước khi cầu cho mình...
Em mời cụ tham khảo 2 cuốn: LỤC TỔ HUỆ NĂNG & THẤT CHÂN NHÂN QUẢ để rõ hơn ạ!

kienbeu

Xe điện
Đạo Phật hay Đạo nào tốt cũng đều quan trọng là hướng Thiện. Sống có Đức và Tâm cho mọi người, cho xã hội. Mà nếu mình nghĩ đến người khác nhiều thì mình sẽ sống có ích hơn. Em nghĩ vậy.
Cụ chính là Bồ Tát khi cụ làm đc như thế đấy ạ!

baoanhcmc

Xe buýt
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Kụ nói rõ hơn về điều này nhất là cái đỏ đỏ được ko ah?
mật thư cũng được ! Em cũng quan tâm về vấn đề này .

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
ăn chay, niệm phật để làm gì cụ chủ thớt nhỉ

kienbeu

Xe điện
Kụ nói rõ hơn về điều này nhất là cái đỏ đỏ được ko ah?
mật thư cũng được ! Em cũng quan tâm về vấn đề này .
Thưa cụ em cũng đang làm kinh doanh tại HN...trước đây khi chưa biết gì về PP em luôn sống và làm việc một cách phàm phu, luôn lấy cái oai mình là chủ ra để cư xử với cấp dưới...về nhà thì Gia trưởng, độc đoán....tất cả những thứ đó luôn luôn tạo ra nghiệp chướng cho mình về sau cụ ạ!

knedi1

Xe tăng
Các cụ này cao siêu quá. Em chỉ nghĩ là sống BT là tốt rồi. Các cụ nói là nghĩ đến người khác là ai? là vợ, con, bố, mẹ... hay là người dưng. Thế các cụ bị xe khác đâm vào *** các cụ có bắt đền không? Hay là bắt đền theo giá thị trường rồi làm hồ sơ yêu cầu bảo hiểm làm. Như thế thì nghĩ đến ai? Em nghĩ là trước tiên phải nghĩ đến mình giống như thuyết của Khổng Tử.

CongNISSAN

Xe tăng
vod kụ. mong moi ng chúng ta ai cũng sống vì chữ TÂM

kienbeu

Xe điện
Các cụ này cao siêu quá. Em chỉ nghĩ là sống BT là tốt rồi. Các cụ nói là nghĩ đến người khác là ai? là vợ, con, bố, mẹ... hay là người dưng. Thế các cụ bị xe khác đâm vào *** các cụ có bắt đền không? Hay là bắt đền theo giá thị trường rồi làm hồ sơ yêu cầu bảo hiểm làm. Như thế thì nghĩ đến ai? Em nghĩ là trước tiên phải nghĩ đến mình giống như thuyết của Khổng Tử.
Suy nghĩ và ví dụ của cụ cũng là một vấn đề hay đây ạ!
Thua cụ em mở thớt này ra không phai để mang Giáo Pháp Nhà phật ra để so sánh gì cả mà em chỉ muốn trải nghiệm với các cụ mợ có chung quan điểm thôi ạ!

hoalocvung

Xe điện
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!
Cụ Ngộ được ra như thế sau có mấy năm học thôi thì là nhanh đấy. Nhưng đó mới là một phần rất nhỏ trong Biển Đạo. Đọc và nghiên cứu sách Phật chắc là Cụ cũng biết đến lời dạy của Đức Phật Thích Ca Mâu Ni khi chuẩn bị nhập niết bàn : " Hãy tự mình thắp đuốc lên, hãy tự mình nương tựa nơi mình, nương tựa Chính pháp, chứ đừng nương tựa vào một nơi nào khác". Đó là lời chỉ dạy Hành giả phải tự mình giác ngộ phá Chấp, phá Tham, phá Sân Si... để giải thoát cho chính mình.

Các Hành giả đều biết đến câu này của Đức Phật nhưng để Ngộ được thì không phải Hành giả nào cũng làm được. Còn tùy thuộc nhiều cái. Nếu Ngộ được câu dạy trên của Đức Phật, em nghĩ cụ sẽ đạt đến Thượng Thừa đấy vì lúc đó Cụ đã thấm nhuần Cõi Ta bà. Chúc cụ may mắn.

4eyes10

Xe buýt
Cụ chủ nghiên cứu và thực hành theo PP đã lâu, em xin thỉnh giáo cụ 1 vấn đề: Nên hay không nên đốt vàng mã cho vong linh gia tiên tiền tổ trong các dịp lễ Tết, cúng giỗ...? Em muốn nghe quan điểm riêng của cụ!

kienbeu

Xe điện
Cụ chủ nghiên cứu và thực hành theo PP đã lâu, em xin thỉnh giáo cụ 1 vấn đề: Nên hay không nên đốt vàng mã cho vong linh gia tiên tiền tổ trong các dịp lễ Tết, cúng giỗ...? Em muốn nghe quan điểm riêng của cụ!
Riêng em bây giờ em không làm thế nữa cụ ạ....những ngày đó em chỉ ngồi thiền và nghĩ đến họ, và thế giới của họ và nguyện theo chân ngôn thôi ạ!

kienbeu

Xe điện
Cụ Ngộ được ra như thế sau có mấy năm học thôi thì là nhanh đấy. Nhưng đó mới là một phần rất nhỏ trong Biển Đạo. Đọc và nghiên cứu sách Phật chắc là Cụ cũng biết đến lời dạy của Đức Phật Thích Ca Mâu Ni khi chuẩn bị nhập niết bàn : " Hãy tự mình thắp đuốc lên, hãy tự mình nương tựa nơi mình, nương tựa Chính pháp, chứ đừng nương tựa vào một nơi nào khác". Đó là lời chỉ dạy Hành giả phải tự mình giác ngộ phá Chấp, phá Tham, phá Sân Si... để giải thoát cho chính mình.

Các Hành giả đều biết đến câu này của Đức Phật nhưng để Ngộ được thì không phải Hành giả nào cũng làm được. Còn tùy thuộc nhiều cái. Nếu Ngộ được câu dạy trên của Đức Phật, em nghĩ cụ sẽ đạt đến Thượng Thừa đấy vì lúc đó Cụ đã thấm nhuần Cõi Ta bà. Chúc cụ may mắn.
Thưa cụ Ngộ Là Hiểu mà hiểu biết mỗi ng mỗi cách không ai giống ai kể các vị a la hán cũng vậy....từ ngộ của em là theo cách nghĩ của riêng em: hãy làm việc thiện tránh xa việc ác!