[Thảo luận] Lỗi không làm chủ tốc độ, mời các cụ OF ném đá, các cụ LS cho ý kiến.

nghiathang

Xe tăng
Em mới nghe tin ông anh đi về Vinh, trên đường có 1 thằng 2B phóng từ trong ngõ ra, phanh không kịp bị va chạm nhẹ, thằng kia hỏng xe, rạn xương đùi... CA kết luận:2B có lỗi đi tốc đọ cao từ đường ngang.... LX 4B không làm chủ tốc độ gây tai nạn, đền bù nhà kia 30 củ, giữ xe giữ bằng... loằng ngằng hơn 2 tháng mới lấy được xe ra.

Các cụ cho E hỏi ngu là như thế nào là không làm chủ tốc độ, nó nhảy xổ vào đầu mình, mình phanh không được gây TN cũng là không làm chủ tốc độ. Hay là cứ xe to và xe bé đâm nhau thì xe to phải đền xe bé.

Luật mình thì E thấy cái này là cực kỳ chuối, giống như câu "Để xe trái quy định" ấy.

streetwalker

Xe tải
Bọn mình đẻ nhầm địa lý rồi cụ ạ :D

Nục

Xe tăng
Luật Việt Nam là một mớ bòng bong mà khi dân thực hiện thì không bao giờ đúng.

fuxe

Xe container
Đường ngang ra phải nhường đường theo luật, nếu 4b ko chạy quá tốc độ quy định trên đoạn này thì em thấy chẳng có lỗi gì :-?

Xe cu_Lai moi

Xe buýt
Phường Mai Dịch, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Em mới nghe tin ông anh đi về Vinh, trên đường có 1 thằng 2B phóng từ trong ngõ ra, phanh không kịp bị va chạm nhẹ, thằng kia hỏng xe, rạn xương đùi... CA kết luận:2B có lỗi đi tốc đọ cao từ đường ngang.... LX 4B không làm chủ tốc độ gây tai nạn, đền bù nhà kia 30 củ, giữ xe giữ bằng... loằng ngằng hơn 2 tháng mới lấy được xe ra.

Các cụ cho E hỏi ngu là như thế nào là không làm chủ tốc độ, nó nhảy xổ vào đầu mình, mình phanh không được gây TN cũng là không làm chủ tốc độ. Hay là cứ xe to và xe bé đâm nhau thì xe to phải đền xe bé.
Luật mình thì E thấy cái này là cực kỳ chuối, giống như câu "Để xe trái quy định" ấy.
Em thi thấy cực chuối là đằng khác. Mà sao đền gì mà khiếp thế cụ? Những 30 củ!

nghiathang

Xe tăng
Nói chung luật mình có những câu thòng, mà quay quắt các kiểu không bắt lỗi được thì câu thòng này bắt được hết tất cả các lỗi. E mới tìm ra được 2 câu thôi

• Không làm chủ tốc độ
  • Để xe dưới lòng đường trái quy định
Các cụ bổ xung thêm nhé, có gì làm 1 cái lít yêu cầu giải thích 1 thể như là cụ Đông ấy.

kubi82

Xe điện
đã gọi c/a thì cả hai đều có lỗi và lặp lại điệp khúc xe to đền xe con.

angkorwat

Xe container
Người OF
Việt nam mình là những người giỏi sử dụng từ ngữ nhất thế giới . Em đi bộ nhiều khi cũng ko làm chủ tốc độ dc.

dongkijote

Xe điện
"Mày phải có lỗi" :)) đấy là cách của cơ quan hành, tư pháp rồi mà Cụ.
Hành vi xuất phát điểm đã được xác định rồi thế mà lại có hành vi, vi phạm do 1 hành vi, vi phạm khác :)) Trừ trường hợp chứng minh 4 bánh đi quá tốc độ chứ.
@nghiathang: Cụ thường ngồi Lê Đức Thọ theo lịch tuần thế nào? Hôm nào gặp nhau chút. Mà Cụ có quan hệ với chủ quán đó ko? Nó là thằng em em.

pham minh

Xe container
luật nhà mình cực củ chuối tạo đ/k cho xxx và mấy thằng ăn bẩn làm tiền lái xe . chẳng hạn đang đi có thằng tạt đầu không phanh kịp cũng bị quy là không làm chủ tốc độ , rồi trong ngõ ( hoặc đường nhánh ) lao ra ... vv. hôm trước em còn đọc một bài báo có vụ : một ông đi xe đạp ở đường bà triệu hỏng xe ngồi tại chỗ chữa bị 1 ông khác đi xe máy đâm phải . hai bên cãi cọ và công an đến giải quyết phán rằng : ông đi xe máy phải trả cho ông đi xe đạp 50% tiền chữa xe và kết luận như vậy là hợp lý . em cũng chưa hiểu nó hợp ở cái điểm nào , hay cái lý đó là lý gì nữa

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Đường ngang ra phải nhường đường theo luật, nếu 4b ko chạy quá tốc độ quy định trên đoạn này thì em thấy chẳng có lỗi gì :-?
Là gì có định luật Đường ngang cụ ơi . Cụ đính chính lại đi ! Xe chạy từ ngã tam ra "ngã tam cụ nhé" phải nhường đường cho xe chạy trên đường văn hoá :))
Thằng xe máy giao toàn quyền cù quay cho CA rồi, vì thế đền nhiều hay ít là do CA . Đừng hỏi luật đúng sai

kqt

Xe tải
Em nói lại ý của ông thầy dạy lái xe: 4B đã dính va chạm, tai nạn GT thì kiểu gì cũng bị quy lỗi, mong rằng vô can là nằm mơ. Ông ấy lấy ví dụ: Mày có đi đúng tốc độ cho phép, đúng làn, chẳng may thằng khác từ ngõ phi ra quệt vào lăn ra đất sứt đầu mẻ trán thì nó vẫn quy cho mày lỗi vì mày đi đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ đến mức an toàn để đề phòng các tình huống nguy hiểm xảy ra.
Vận vào trường hợp của bác gì gì đó thấy đúng. À mà vụ này chưa thấy bác nhắc đến bảo hiểm, chả lẽ mình mua BH mà chả có tác dụng gì à?

czechonline

Xe điện
Bao giờ còn kiểu luật củ chuối này thì giao thông VN còn tai nạn nhiều . Thằng nào sai thằng đó chịu thì giao thông VN mới khá lên được .

be beo

Xe tăng
Em chả biết nói gì, câu nói ở đời là: xe to đền xe bé...

anhtho

Xe ngựa
Em thi thấy cực chuối là đằng khác. Mà sao đền gì mà khiếp thế cụ? Những 30 củ!
Nó bị gẫy xương đùi cơ mà !
Đó là ở Việt Nam mới nên thế. Ở nc' ngoài, thằng xe máy sang đường sai luật, bị đâm có khi còn phải đền ô tô nữa ấy chứ. Nhưng các cụ cũng nên chú ý khi chạy trên các quốc lộ nhà mềnh: các chỗ khuất, ngõ, lùm cây, quán nước bên đường ... là phải giảm tốc và rà chân phanh ngay.

nghiathang

Xe tăng
"Mày phải có lỗi" :)) đấy là cách của cơ quan hành, tư pháp rồi mà Cụ.
Hành vi xuất phát điểm đã được xác định rồi thế mà lại có hành vi, vi phạm do 1 hành vi, vi phạm khác :)) Trừ trường hợp chứng minh 4 bánh đi quá tốc độ chứ.
@nghiathang: Cụ thường ngồi Lê Đức Thọ theo lịch tuần thế nào? Hôm nào gặp nhau chút. Mà Cụ có quan hệ với chủ quán đó ko? Nó là thằng em em.
Bọn E hay ngồi đó vì có 1 thành viên FE đang làm việc ở công trường đối điện mà chỗ đó cũng tiện lợi khi để xe.
Okie bác, hôm nào bọn e tụ tập thì E alo trước cho bác.
Em nói lại ý của ông thầy dạy lái xe: 4B đã dính va chạm, tai nạn GT thì kiểu gì cũng bị quy lỗi, mong rằng vô can là nằm mơ. Ông ấy lấy ví dụ: Mày có đi đúng tốc độ cho phép, đúng làn, chẳng may thằng khác từ ngõ phi ra quệt vào lăn ra đất sứt đầu mẻ trán thì nó vẫn quy cho mày lỗi vì mày đi đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ đến mức an toàn để đề phòng các tình huống nguy hiểm xảy ra.
Vận vào trường hợp của bác gì gì đó thấy đúng. À mà vụ này chưa thấy bác nhắc đến bảo hiểm, chả lẽ mình mua BH mà chả có tác dụng gì à?
Xe cũ rồi nên ông ấy không mua BH cho xe, mà BH dân sự thì cụ biết rồi đấy...

Nó bị gẫy xương đùi cơ mà !
Đó là ở Việt Nam mới nên thế. Ở nc' ngoài, thằng xe máy sang đường sai luật, bị đâm có khi còn phải đền ô tô nữa ấy chứ. Nhưng các cụ cũng nên chú ý khi chạy trên các quốc lộ nhà mềnh: các chỗ khuất, ngõ, lùm cây, quán nước bên đường ... là phải giảm tốc và rà chân phanh ngay.
Chỉ bị rạn thôi chưa gãy cụ ạ.
Em nhớ có 1 vụ trong Nam, 1 người nhảy qua dải phân cách bị oto đâm chết cuối cùng người nhà còn phải đền cho oto cơ. Cái này xử điểm sau đó thì không thấy gì nữa.