[Thảo luận] Trương Tuần - từ dài quá, các kụ viết tắt chữ này thế nào?

Website
www.facebook.com
Chào các kụ mợ,
Chả là vài hôm trước, kụ Tribute có bài về Trương Tuần và cái Ngã 3 bà tốc váy rất hay (xem post #239 nhé).
Sau đó theo lời kụ Thích gợi ý, có nhiều kụ, mợ Ofer muốn dùng chữ Trương Tuần thay cho xxx viết trên OF.

Nhưng chữ Trương Tuần viết hơi bị dài. Mất tới 15 lần ấn phím (cả dấu), thay vì chỉ ấn 3 lần như khi dùng chữ xxx.

Để có thể dùng chữ "Trương Tuần" được lâu dài và tiện lợi, chúng ta có nên nghĩ ra chữ viết tắt cho 2 từ này?

Từ viết tắt này nên:
- Chỉ có 3-4 chữ cái,
- Khi nhìn chữ các cái đó mình suy ngay ra được chữ Trương Tuần và vụ xử Ngã 3 này, không bị lẫn với các chữ khác,
- Có đánh vần các chữ cái đó và suy ra những nghĩa khác hài hước, đặc tả đúng tính cách của một số xxx củ chuối hiện nay.

Mong các kụ mợ cho ý kiến nhé.

Chỉnh sửa cuối:

cowboyhn

Xe buýt
thôi xxx cho dễ viết các cụ ợ

Junko

Xe buýt
Nói thật, em vẫn chưa hiểu sao lại gọi là Trương Tuần. Cứ xxx có phải dễ thương hơn hẳn không X_X

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

xeodau

Xe buýt
theo em cứ để XXX cho dễ viết, dễ hiểu ạ

Website
www.facebook.com

ericfang8

Xe hơi
đã có ai thống nhất đâu mà bác cứ lo xa bàn luận nhỉ ? ai muốn dùng j thì dùng miễn là mọi ng cùng hiểu là dc.

DVG

Xe điện
Bị thổi còi xuống xe cung kính: em chào cụ Trương...em bị lỗi gì ạ...ông nào trẻ chưa hiểu từ cụ Trương chắc ngẩn người ra nhể còn ông già mà hiểu từ đó chắc như ăn washabi :))

Website
www.facebook.com
TTTT hay 4T = Trương Tuần Tham Tiền,

Khảo dị: Trương Tuần tham tiền, TT thèm tiền, TT thích tiền, TT thăn tiền, TT tróc tiền, TT truy tiền, TT tốn tiền, Trương Tuần Tham Thế?, Tình Tiền Tham Tất, Tình Tiền Thích Tuốt (giống nhà cháo), v.v...

Có được không các kụ nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

new_farmer

Xe container
Em toàn dùng CSGT chẳng có gì phải thay đổi cả.

Tianangdem

Xe tải
Theo em viết tắt Trương Tuần là xxx cho dễ ạ

Tribute

Xe container
Cứ dùng từ Trương Tuần cho nó "thân thiện" đã. Dùng riết thành thuật ngữ rồi viết tắt sau chứ giờ viết tắt ngay nhiều cụ chưa thấm.

Tóm tắt thế này:

Chuyện rằng ở Vương quốc xa rất xa, thời xưa rất xưa

Trương Tuần là 1 lão râu xồm, làm việc ở Tuần Phủ, cánh tay phải của Lý Trưởng, được ông Lý quý lắm.

Cậu Phước là con nhà lão Lý vốn dĩ ngu ngơ, chậm hiểu do thiếu iot bẩm sinh, được lão Lý dạy nó là gặp ông nào râu quai nón xồm soàm phải chắp tay lại mà: “Chào ông Trương tuần ạ!”

Trong phiên tòa xét xử vụ con nhà Giáo Thứ kiện Trương Tuần vì bị phạt oan lỗi "đỗ ngựa ở lòng đường trái quy định", Trương Tuần hiến kế cho Lý Trưởng rằng cái giao cắt giữa đường Thôn Đông với phố Thôn Đoài không phải là ngã ba mà là... "ngã tam" không cần cắm biển báo cấm đỗ ngựa, thế nên con nhà Giáo Thứ đã thua kiện.

Lão Lý tâm đắc với cái sáng kiến của Trương Tuần lắm nên sau phiên tòa về ngồi ăn cơm mà cứ miên man nghĩ tới phiên tòa rồi ngẩn người ra lẩm bẩm: "Điểm giao cắt, chỗ đường thôn Đông nối với phố Thân Đoài là ngã “tam” chứ không phải... ngã ba. Tiên sư anh Tào Tháo, mẹ cha thằng Trương Tuần, giỏi, giỏi đến thế là cùng."

Thích chí, ông Lý vỗ đùi đánh đét đến... tung cả bát nước mắm. Chờ mãi chả thấy chồng đụng đũa đụng bát làm cơm canh nguội hết cả, giờ lại thêm nước mắm vung vãi khắp nhà. Lộn ruột, bà Lý đứng bật dậy xỉa xói: Đường này nối nhập vào đường khác mà không phải ngã 3 thì là cái gì? Còn cái ngã “tam” của thầy trò nhà ông ấy à... thì thì... Điên tiết bà Lý tốc tung váy lên...lộ hết cả....ngã tam.

Thằng Phước nhác thấy "ngã tam" xồm xoàm của bà Lý liền khoanh tay lễ phép: "Cháu chào ông Trương Tuần ạ!"

Sáng kiến ngã ba không phải là ngã ba mà là "ngã tam" làm Trương Tuần nổi danh đến tận ngày nay và đang được xxx vận dụng đới các cụ ạ. Vậy nên các cụ OF nhà ta có sáng kiến gọi xxx là Trương Tuần cho nó nổi tiếng ạ.

Các cụ tham khảo câu chuyện chi tiết ở đây ạ.

codate

Xe tăng
Viết tắt 2T được không cụ X_X
cụ mà viết kiểu này member của truongton.net nhảy vào ném vỡ đầu cụ luôn
forum truongton.net von dĩ được viết tắt là 2T từ lâu rồi mà :D