em bị lừa mất túi khí...:(

lotus259

Xe hơi
các bác cho em hỏi gấp với, chả là em mua con cerato 2011 được sâu bảo là xe châu âu 10 túi khí hay 8 túi khí gì đó. em cũng thấy chỉ trỏ và đếm đủ 10 chỗ ghi là air bag nên cũng yên tâm , về tới nhà lên of thấy có bác bảo kiểm tra túi khí bằng cách cạy miếng nhựa ra thì ôi thôi em thấy 6 cái chỗ miếng hình bầu dục ghi "air bag" ở hai bên sườn xe trong đấy mở ra chả có gì ngoài một cái lỗ và thấy có ốc vít bắt vào... các bác cho em hỏi có phải sâu đã tháo túi khí sườn của em ra không ạ, cả 6 cái luôn. vì em thấy trong đó chả có gì ạ..k biết em tới salon bắt đền có được không hả các bác...mong các bác tư vấn giúp ạ

Lexus430sc

Xe điện
Hi vọng là túi khí không có cơ hội nổ, cụ cứ ra bắt đền xem vớt vát được gì không, biết đâu đòi được ít uốn bia. Nhớ phải làm um lên nhá!

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
bác phải tháo hản ra nhìn nhé . hồi xưa em cũng nhầm như bạc ạ

Loong Phoong

Xe điện
e nghĩ là chắc trong đấy không có túi khí đâu, giống xe của ông a e ngày trc, cũng y hệt của bác luôn, làm gì có cái gì đâu

Carnegie

Xe tải
các bác cho em hỏi gấp với, chả là em mua con cerato 2011 được sâu bảo là xe châu âu 10 túi khí hay 8 túi khí gì đó. em cũng thấy chỉ trỏ và đếm đủ 10 chỗ ghi là air bag nên cũng yên tâm , về tới nhà lên of thấy có bác bảo kiểm tra túi khí bằng cách cạy miếng nhựa ra thì ôi thôi em thấy 6 cái chỗ miếng hình bầu dục ghi "air bag" ở hai bên sườn xe trong đấy mở ra chả có gì ngoài một cái lỗ và thấy có ốc vít bắt vào... các bác cho em hỏi có phải sâu đã tháo túi khí sườn của em ra không ạ, cả 6 cái luôn. vì em thấy trong đó chả có gì ạ..k biết em tới salon bắt đền có được không hả các bác...mong các bác tư vấn giúp ạ
Qua bài này và nhiều bài khác, em vẫn băn khoăn có cách nào kiểm tra xe được trang bị túi khí hay không?
Những option khác thì thấy rõ ràng, ví dụ nhu lazang 17 inch thì vác thước ra đo, gương điện thì bấm nút thử, ... Vụ túi khí thì em chưa biết, nhìn các nắp nhựa có chữ "Air Bag" cũng chưa an tâm lắm. Các kụ đừng khuyên là đâm thử túi khí nổ thì biết ngay nhé ;)

taxihanoi

Xe hơi
nói chung cứ phải làm um lên , chứ để cho nó lừa thế thì tức lắm , mà dân buôn xe nhà mình một số bọn đúng là ko có lương tâm , nên phương án vừa rồi với xe nhập khẩu của chính phủ cũng có phần có lý , để các vị tự do nhập cũng có lợi cho người tiêu dùng , nhưng cứ lừa đảo theo cái kiểu như vậy thấy thiệt thòi cho bà con quá đi , mình nghĩ không chỉ mình bác chủ thớt bị cái vụ này đâu , mà rất nhiều người tiêu dùng bị họ lừa rồi

digger

Xe tăng
Em dự là nếu làm um lên thì cũng chỉ được câu xin lỗi. Chính sâu cũng chỉ biết đếm chỗ ghi Airbag và dự đó là túi khí chứ bên trong có gì thì có tài thánh sâu cũng chả biết được.
Đành phải trang bị airbag cho xe bằng niềm tin thôi.:-|

digger

Xe tăng
Theo ngu í của em thì cụ thử tìm cái SRS control xem
Em thử hỏi anh google với cụm từ "Airbag control for cerato" thì thấy thía này này:
http://www.kiamanuals.org/kia-748.html
Nếu thía thì cái SRS control modul (SRSCM) nó ở đây này

Nếu như vậy, thì sâu cũng chẳng thể tháo túi khí của cụ ra làm gì (vì chỉ có một modul SRS control). Tháo ra lấy được mỗi cái túi khí, không có bộ điều khiển thì cũng chẳng làm gì được, hoặc nếu có tháo thật thì ở SRSCM sẽ bị thiếu chân cắm.

SRS components and functions The SRS consists of the followingcomponents:
1. Driver's front air bag module
2. Passenger's front air bag module
3. Side air bag modules
4. Curtain air bag modules
5. Retractor pre-tensioner assemblies
6. Air bag warning light
7. SRS control module (SRSCM)
8. Front impact sensors
9. Side impact sensors*
10. PASSENGER AIR BAG “OFF” indicator (Front passenger’s seat only)
11. Occupant classification system (Front passenger’s seat only)
12. Driver’s seat track position sensor
13. Driver’s and front passenger’s seat belt buckle sensors

Có trang thì nó lại bảo ở đây (cũng của Forte/Cerato nhé) Các cụ kích chuột vào ảnh xem rõ hơn

Vậy cụ thử loay hoay xem, nếu trên bề mặt SRS control nó có thông tin về 10 túi khí thì chắc là OK, còn nó ghi chỉ điều khiển 4 cái thì chắc là chỉ có 4 cái.

PS: Em dự thía thôi đấy, các cụ đừng ném đá em nhé

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
nói chung chả ai biết đường nào mà lần đâu bây giờ bảo 8 hay 10 thì cũng thế cùn thì sâu nó có thể cãi là lúc giao xe thì đủ nhưng cụ tháo mất đi ai biết đường nào mà lần.
cụ muốn chuẩn thì cứ mua xe LD ấy nhập này nhập nọ chả tin đc bố con nhà ai đâu.

xuantien_mobis

Xe lăn
Bác cứ bình tĩnh, Bác chụp ảnh của mấy cái lỗ Airbags đó rồi đưa lên đây thì mới "phán" được Bác ạ

MB E250

Xe tải
Cụ cho xe vào xưởng nhờ thợ cắm máy kiểm tra xem mấy cái túi khí có hay không hay là option chờ.

nannan

Xe máy
Chỉ cần có túi khí là được rồi, 2 hay nhiều hơn em nghĩ với đường xá việt nam thì cũng vậy thôi, có khi nào cụ chạy được trên 80 km/h đâu mà cần phải có nhiều túi khí làm gì???

Rickyman

Xe điện
- Cụ chủ thớt nên bình tĩnh, không nên tự tiện tháo khi không có kinh nghiệm và kỹ thuật, nó nổ cho phát thì không khác bị thằng hộ pháp nó quăng cái bao xi măng vào mặt đâu nhá...
- Không loại trừ khả năng bị tháo mất túi khí, cụ cần đến đại lý Kia tại VN nhờ kiểm tra giúp thực hư ra sao.

Chỉ cần có túi khí là được rồi, 2 hay nhiều hơn em nghĩ với đường xá việt nam thì cũng vậy thôi, có khi nào cụ chạy được trên 80 km/h đâu mà cần phải có nhiều túi khí làm gì???
Vấn đề là ở chỗ bỏ tiền ra mua ô to lại được công nông cụ ah =P~

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Cụ chủ thớt cứ bình tĩnh, một số việc cụ có thể làm ngay:
- Nhờ cụ màu check số vin sẽ ra được option là bao nhiêu túi khí
- Nhờ cụ Top giải thích cho xem có gì khúc mắc không, theo em việc cụ cậy lắp nhựa để "kiểm tra" là hạ sách cụ ạ :)
- Tham khảo topic này: http://www.otofun.net/threads/260246-he-thong-tui-khi-cua-kia-cerato-2011

muadem

Xe cút kít
Em là em cứ mang da em bắt đền, nếu trong HĐ ghi rõ bao nhiêu túi khí thì cụ bẩu nó là: mày cho nó nổ hết mà không đủ bấy nhiêu cái thì tao trả lại xe cho mày :P

xuantien_mobis

Xe lăn
Em là em cứ mang da em bắt đền, nếu trong HĐ ghi rõ bao nhiêu túi khí thì cụ bẩu nó là: mày cho nó nổ hết mà không đủ bấy nhiêu cái thì tao trả lại xe cho mày :P
Vậy, trong trường hợp có đủ và nổ hết thì sao Cụ? Bỏ ra thêm 2k obama lắp dàn Airbag mới ah?

gia doi

Xe điện
Sâu cứ thấy chữ Airbag trong xe ghi ở điểm nào là điểm đó có túi khí thực ra sâu nó cững chẳng lấy túi khí ra làm gì chỉ có điều nếu nó thông đồng với đầu nhà sx ghi chữ bừa vào thì chịu

xuantien_mobis

Xe lăn
Sâu cứ thấy chữ Airbag trong xe ghi ở điểm nào là điểm đó có túi khí thực ra sâu nó cững chẳng lấy túi khí ra làm gì chỉ có điều nếu nó thông đồng với đầu nhà sx ghi chữ bừa vào thì chịu
Cụ ơi, việc thông đồng với nhà sx là không thể, vì nhà xs Kia NK là ở bên Hàn Quốc ạ, họ không làm ăn kiểu đó đâu.

adco

Xe điện
Tụi Nhật lùn lừa dân ta qua vụ To đã cay. Đây dân mình lừa lẫn nhau thì chẳng biết nói sao

Nếu chỉ là "SÂU BẢO" thì cụ kêu ai, kiện cái giề, còn nếu đã ghi trong hợp đồng thì bọn bán hàng chết chắc chắn với cụ luôn, xe Hàn nói chung, xe Hyundai/KIA nói riêng, cho đến sedan hạng trung như K5, Sonata thì bản cao nhất cũng chỉ có 6 túi khí mà thôi, Genesiss máy TAU - 4.6 cũng Max là 9 cái. Cerato của cụ Max là 6 cái, cụ thích thì qua em, em kiểm tra cho, không cần tháo bất cứ cái gì nhá!!!!!!!!