Đường rộng tối thiểu bao nhiêu thì quay đầu xe được ?

xeruabo2

Xe điện
Chả là hôm CN về quê e chui vào đoạn đường đê mặt bê tông rộng chừng đủ 02 xe con tránh nhau . Lúc quay ra nhà em ko dám quay đầu mà phải lùi mất vài trăm mét toát mồ hôi . E ko dám chắc đường đó có thể quay đầu xe được ko nên đành phải chọn phương án an toàn .Hôm nay mới lên diễn đàn hỏi kinh nghiệm các cụ , chiều rộng tối thiểu mà xe con ( dòng sedan ) có thể quay đầu đc là bao nhiêu ? Mấy đỏ ko quan trọng miễn là quay đầu được ? E xin rót vod chờ các cụ tư vấn ợ !

bellring

Xe buýt
Em nghĩ chiều rộng đường cứ lớn hơn chiều dài xe cụ tầm 50-70cm là OK ( miễn sao xe cụ đầu đừng dài như mấy ông siêu xe là được)

xeruabo2

Xe điện
Cảm ơn cụ Bellring , e xin kính cụ 01 chén ợ !

xeruabo2

Xe điện
Hồi đi học lái e nhớ mang máng thầy bẩu : chiều rộng đường = 1,5 thân xe là quay đầu đc dưng mà ko rõ thân xe là theo chiều dài hay chiều rộng xe ?

tuanzs

Xe container
Nói chung để quay thoải mái thì chiều rộng đường = 1,5 lần chiều dài thân xe là quay vô tư
Tuy nhiên đối với lái mới thì càng rộng càng tốt
Đối với quay đầu trên đê thì tay lái non nên hạn chế vì có thể phi xuống dưới như chơi - cần biết xe mình dẫn động cầu nào để thò đầu hay đuôi ra ngoài nữa (4x4 thì không cần quan tâm mấy việc này)

thuysinh.tl

Xe container
Đương nhiên là 1.5 thân xe thì mới quay đầu được chứ 1.5 chiều rộng xe thì quay đầu làm sao được hả cụ. Nếu từ 1.2~1.5 thân xe thì cụ cần phải có kinh nghiệm hoặc có người xi nhan để tránh xước xe. Tốt nhất là cụ nên lợi dụng ngõ ngách giao nhau mà quay đầu là tốt nhất.
Hồi đi học lái e nhớ mang máng thầy bẩu : chiều rộng đường = 1,5 thân xe là quay đầu đc dưng mà ko rõ thân xe là theo chiều dài hay chiều rộng xe ?

lmtuan

Xe tăng
Em nghĩ vụ này phụ thuộc vào bán kính vòng quay của xe và bề rộng đường nữa :)

xeruabo2

Xe điện
Dẫn động cầu trc hay sau thì ảnh hưởng ntn đến việc quay đầu ? Dẫn động cầu trc thì thò đầu hay thò đuôi ra , cụ giải thích kỹ dùm e với ???

LuckyCar

Xe container
Rộng đến mức cảm thấy quay đầu được thì quay, không thì cứ lùi vài trăm mét còn hơn, quay làm gì cho vất vả. Nói vậy thôi chứ nó còn phụ thuộc vào người xi nhan, bờ tường hay bờ ruộng (Bờ ruộng thì còn thò đầu và mít xe ra ngoài được), bờ ruộng thì còn phụ thuộc vào nó thoai thoải hay sâu (vì nó ảnh hưởng đến mức độ run tay). Tóm lại, phải em, em cũng lùi cho lành.

LuckyCar

Xe container
Dẫn động cầu trc hay sau thì ảnh hưởng ntn đến việc quay đầu ? Dẫn động cầu trc thì thò đầu hay thò đuôi ra , cụ giải thích kỹ dùm e với ???
Cái này chỉ cần quan tâm khi mặt đường dốc (kiểu như trên đê) thôi, cẩn thận không thì lại phải nhờ nam thanh nữ tú ra đẩy xe lên.

Xe2009

Xe tải
@xeruabo2:
- Nếu trên mặt đê hai bên đều trống thì khoảng cách cần thiết là chiều dài giữa 2 trục bánh xe + 70cm-1m là có thể quay được xe nhưng cần có người xi nhan cho cẩn thận để bánh không tụt xuống dệ đê. Trường hợp dệ đê không dốc quá thì khi cần quá có thể cho bánh lấn xuống dệ đê một chút nhưng bánh dẫn động phải trên mặt đê (ví dụ Innova dẫn động cầu sau thì bánh sau nhất thiết phải trên mặt đê). Nếu dệ đê trơn-bám kém mà bánh dẫn động tụt xuống thì có khi không lên được.
- Đối với trong ngõ, hai bên có nhà, thì khoảng cách có phụ thuộc vào chiều dài từ trục bánh trước đến mũi xe nhưng nhìn chung nếu 1,5 chiều dài của xe thì quay dễ dàng, với cụ nào chưa quen quay trong ngõ hẹp thì nên nhờ người xi nhan hoặc mỗi lần đổi hướng thì nên xuống xe ngắm khoảng trống ở trước và sau rồi lên quay lùi/quay tiến tiếp cho an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

mai.thanh10

Xe container
2 xe tránh nhau được nghĩa là mặt đê rộng ít nhất 4 mét, có người xi nhan hoặc cụ nhảy xuống quan sát, cụp gương sao cho nhìn thấy vệt bánh sau, cản thận nhích từng tý một, kết hợp quan sát gương, em nghĩ 2 đỏ quay được xe.

7magic

Xe hơi
Theo em thì chiều rộng của mặt đường lớn hơn 1,5 chiều dài xe là có thể quay đầu tốt, còn nhiều đỏ hay không thì do kinh nghiệm. Có lần vào đường hẹp (không đủ 1,5 chiều dài xe) nhưng em vẫn quay tốt 8-x Nếu như chiều rộng không đủ để quay thì em cũng chọn phương án lùi xe như cụ!

Nhưng kinh nghiệm cá nhân em là: trong khi lùi, ta có thể quan sát xem 2 bên đường có nhà nào có sân rộng hoặc ngõ đủ để ta đâm mít vào, rồi móc đầu quay ra thì ta cứ tận dụng ạ ;)

anhtho

Xe ngựa
Về lý thuyết thì mặt đường chỉ cần rộng hơn đường chéo của hình chữ nhật tạo bởi 4 bánh xe cỡ 10cm là có thể quay xe. Nhưng em mà gặp tình huống đó thì cứ đi thêm một lúc rồi sẽ tìm ra chỗ quay hợp lý hơn.

xeruabo2

Xe điện
Về lý thuyết thì mặt đường chỉ cần rộng hơn đường chéo của hình chữ nhật tạo bởi 4 bánh xe cỡ 10cm là có thể quay xe. Nhưng em mà gặp tình huống đó thì cứ đi thêm một lúc rồi sẽ tìm ra chỗ quay hợp lý hơn.
Bá cáo cụ là em đi trên đê nó chỉ trải bê tông 01 đoạn ko thể đi tiếp nên chỉ có 02 lựa chọn : hoặc cố quay đầu hoặc là lùi và hôm đó e chọn cách lùi mất 500 mét ngoằn nghèo . Ức chế quá mới lên thớt hỏi các cụ để lần sau chủ động hơn. Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình tư vấn !

anhtho

Xe ngựa
Bá cáo cụ là em đi trên đê nó chỉ trải bê tông 01 đoạn ko thể đi tiếp nên chỉ có 02 lựa chọn : hoặc cố quay đầu hoặc là lùi và hôm đó e chọn cách lùi mất 500 mét ngoằn nghèo . Ức chế quá mới lên thớt hỏi các cụ để lần sau chủ động hơn. Cảm ơn cả nhà đã nhiệt tình tư vấn !
Lùi cũng được mà vòng cũng được. Một khi cụ đã nghĩ có thể quay đầu có nghĩa là nó ko đến nỗi hẹp lắm, cụ cứ chục đỏ kiểu rì cũng xong. Hôm nay em vào ăn cơm ở quán Hiệp Lộc, lúc ra thì có con Misui đỗ chắn ngay sau mít, cách độ 1,5m. Bên trái là 1 chú 24 chỗ, bên phải là bức tường cụt, chỉ còn hở độ hơn thân xe, bề rộng cũng tầm mỗi bên 70cm. Cỡ chục đỏ em cũng ra được !, nhưng phải có người xi nhan.

Tribute

Xe container
@xeruabo2:
- Nếu trên mặt đê hai bên đều trống thì khoảng cách cần thiết là chiều dài giữa 2 trục bánh xe + 70cm-1m là có thể quay được xe nhưng cần có người xi nhan cho cẩn thận để bánh không tụt xuống dệ đê. Trường hợp dệ đê không dốc quá thì khi cần quá có thể cho bánh lấn xuống dệ đê một chút nhưng bánh dẫn động phải trên mặt đê (ví dụ Innova dẫn động cầu sau thì bánh sau nhất thiết phải trên mặt đê). Nếu dệ đê trơn-bám kém mà bánh dẫn động tụt xuống thì có khi không lên được.
- Đối với trong ngõ, hai bên có nhà, thì khoảng cách có phụ thuộc vào chiều dài từ trục bánh trước đến mũi xe nhưng nhìn chung nếu 1,5 chiều dài của xe thì quay dễ dàng, với cụ nào chưa quen quay trong ngõ hẹp thì nên nhờ người xi nhan hoặc mỗi lần đổi hướng thì nên xuống xe ngắm khoảng trống ở trước và sau rồi lên quay lùi/quay tiến tiếp cho an toàn.
Cụ chuẩn ạ. Nếu mặt đường hẹp nhưng hai bên không bị hạn chế bởi tường rào thì chỉ cần mặt đường rộng hơn đường chéo của chiều dài cơ sở (khoảng cách 2 trục bánh xe) vài chục cm đủ lấy lái là được; nếu chiều rộng đường bị khống chế bởi tường rào thì tối thiểu phải lớn hơn đường chéo xe vài chục cm mới xoay sở được (cái vài chục cm này tỉ lệ nghịch với góc mở lái của mỗi xe). Trong các trường hợp đường quá hẹp thế này phải có người biết lái xe xi nhan thì mới chuẩn, người ko biết lái xe hay xi nhan lung tung có ngày xuống sông lúc nào không biết. Nếu ko tin tưởng người xi nhan thì nên xuống xe ngắm nghía sau mỗi đỏ là ổn nhất.

phamthanhLE

Xe tải
Có một cụ nói đúng rồi đấy ạ, khi quay xe cần biết bán kính vòng quay tối thiêu và độ rộng của đường là được, quay như compa ấy mà.Nếu bán kính vòng quay tối thiểu xe cụ là 4m5 và đường rộng 4m thì cụ vần kiều gì cũng không quay được