Em hỏi về vạch kẻ đường

Oldstar

Xe tăng
Đi trên các tuyến phố ở HN em thấy một số phố có vạch kẻ trắng liền ở sát vỉa hè hai bên đường, em tìm trông luật giao thông nhưng ko thấy nói rõ về loại vạch này.
Các cụ cho em hỏi:
1, vạch này nó có tích sự gì?
2, ở tuyến phố có loại vạch này mà không có biển cấm dừng, đỗ xe thì có được dừng đỗ 4b không ạ? em hỏi vậy là vì nếu đỗ xe thì kiểu gì cũng phải chẹt vào cái vạch đó mới đảm bảo đỗ không cách vỉa hè quá 0,25cm

Kụ nào biết thì chỉ giúp, em vodka nhiệt tình ạ :-|

Oldstar

Xe tăng
Gửi các cụ cái hình để dễ hình dung ạ

Gaffer

Xe tăng
Theo em cái vạch này để cho vui thôi. Mục đích chính là để xác định mép phần xe chạy trên mặt đường. Xe được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch này khi cần thiết, kể cả khi đỗ được phép đè vạch, miễn là xe đỗ cách lề đường nhỏ hơn 25 cm.

Vạch này em cũng thấy ở đường cao tốc có phân cách cứng. Hình như có phản quang để cảnh báo mấy cụ đang lái mà lơ mơ gà gật :D

mrkey

Xe buýt
Em nghĩ vạch này không được đè lên khi xe đang chạy tốc độ cao, không thì nguy cơ ảnh hưởng đến mấy cái cột điện với mấy cái cây :">

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em nghĩ vạch này không được đè lên khi xe đang chạy tốc độ cao, không thì nguy cơ ảnh hưởng đến mấy cái cột điện với mấy cái cây :">
Trí tưởng tượng của bác phong phú thật :21:

mensayhonviet

Xe tải
Theo em cái vạch này để cho vui thôi. Mục đích chính là để xác định mép phần xe chạy trên mặt đường. Xe được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch này khi cần thiết, kể cả khi đỗ được phép đè vạch, miễn là xe đỗ cách lề đường nhỏ hơn 25 cm.

Vạch này em cũng thấy ở đường cao tốc có phân cách cứng. Hình như có phản quang để cảnh báo mấy cụ đang lái mà lơ mơ gà gật :D
E dự nếu cụ thực hiện theo như cụ nói e tin có lần cụ sẽ bị xxx vịn.
Vạch liền để phân chia giới hạn làn đường , phần đường cụ ạ .
Vạch liền thì miễn bàn rùi cụ ạ: Đè lên cũng chít (có vạch), không cách lề 25cm cũng chít (ko có vạch)

Oldstar

Xe tăng
Vodka các cụ đã trả nhời, nhưng em vẫn mù mờ quá.
Túm lại là em vẫn quan tâm việc có được phép đỗ, dừng xe ở các phố có loại vạch này không ạ? Giả sử mà bị xxx túm đòi phạt thì có kiểu gì để cãi không? Các kụ giúp em với :-??

tranhungwin

Xe tải
vạch này hình như ko có trong luật GTDB ko thấy có ....

ngvbang

Xe buýt
Vạch này để xác định phần ranh giới của mặt đường nhằm giúp cho người tham gia giao thông dễ căn đường khi lưu thông trên đường. Khi đỗ xe kể cả đỗ đè lên vạch này cũng không sao miễn là đảm bảo qui định 25cm tính từ vỉa hè

Oldstar

Xe tăng
vạch này hình như ko có trong luật GTDB ko thấy có ....
Nó vẫn có trong hệ thống vạch giao thông, nhưng em không tìm được quy định áp dụng thế nào khi vạch được kẻ sát lề đường.

Vạch này để xác định phần ranh giới của mặt đường nhằm giúp cho người tham gia giao thông dễ căn đường khi lưu thông trên đường. Khi đỗ xe kể cả đỗ đè lên vạch này cũng không sao miễn là đảm bảo qui định 25cm tính từ vỉa hè
Em và kụ nói với nhau thì được ạ, nhưng cãi nhau với XXX mà chỉ nói thế thì nó không nghe :D

Oldstar

Xe tăng
Em tìm được bài của kụ sgb345 trong OF, post lại để các kụ tham khảo

Xin bổ sung thêm ý kụ Tribute nhé.

Theo NĐ34 thì như sau:

1- Khoảng cách: Mình chỉ bị phạt khi bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 25cm. Khoảng cách nhỏ hơn 25cm không sao. Tốt nhất mình đỗ cách vạch khoảng 5cm là OK.

2- Chẹt vạch: Theo Điều lệ Báo hiệu ĐB, có 3 loại vạch dùng để kẻ sát lề đường:
- Vạch số 1-2: Vạch liền, màu Trắng, rộng 20cm, dùng để xác định mép phần xe chạy trên mặt đường (kẻ sát lề đường). Xe được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch này khi cần thết.
Ở những đoạn đường không cấm đỗ xe thường được kẻ vạch liền trắng 20cm này. Nếu vạch kẻ quá xa lề, khi đỗ các kụ có thể đè lên vạch để đảm bảo cự ly 25cm từ mép hè.

- Vạch số 1-4: Vạch liên tục, màu VÀNG, rộng 10cm, để xác định nơi cấm dừng và cấm đỗ xe.
Khi thấy vạch vàng 1-4 này, mình dừng là bị phạt rồi, chưa nói tới chuyện đè lên nó.

- Vạch số 1-10: Vạch đứt quãng màu Vàng, (rộng 10cm), xác định vị trí hay khu vực Cấm đỗ xe.
Khi thấy vạch vàng 1-10 này, mình được dừng, nhưng không được đỗ xe và không được đè lên vạch.

Trích NĐ34:
Điều 8.
...
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây:
h) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng, cấm đỗ; để xe ở lòng đường, hè phố trái quy định của pháp luật;

Trích Điều lệ Báo hiệu ĐB, 22 TCN 237-01:

Gaffer

Xe tăng
E dự nếu cụ thực hiện theo như cụ nói e tin có lần cụ sẽ bị xxx vịn.
Vạch liền để phân chia giới hạn làn đường , phần đường cụ ạ .
Vạch liền thì miễn bàn rùi cụ ạ: Đè lên cũng chít (có vạch), không cách lề 25cm cũng chít (ko có vạch)
Cụ nhìn post ngay trên :)
Em thì dự là dù có bị vịn em cũng cãi được ợ

tuanvx38

Xe tăng
Em thấy ở nhiều đường trong nội thành HN, riêng cái cống thối cũng rộng khoảng 30 cm rồi. Quả này mà đỗ xe cách vỉa hè < 25 cm thì chả nhẽ lại cho hai chân xuống cống hả các bác, đấy là chưa nói chuyện cống nông sâu thế nào. Nó mà sâu quá chạm gầm thì bủ mựa, đúng là bó tay toàn tập^:)^.

haiaudiopro

Xe tải
?????????????????????????????????????????

mensayhonviet

Xe tải
Cụ nhìn post ngay trên :)
Em thì dự là dù có bị vịn em cũng cãi được ợ
Vạch số 1-2: Vạch liền, màu trắng, rộng 20 cm, dùng để xác định mép phần xe chạy trên các trục đường. Xe chạy được phép cắt ngang hoặc đè lên vạch khi cần thiết.
Cụ cho xe chạy thì OK nhưng cụ dừng, đỗ là có chuyện đấy. Cụ cãi xxx được thì e chệu. Cụ tài thiệt

banphagia

Xe tăng
em cũng chưa hiểu rõ về vạch này lắm

anhtho

Xe ngựa
Gửi các cụ cái hình để dễ hình dung ạ
Vạch vôi liên bên phải đường rất hữu dụng khi đi đêm, nhất là trên các tuyến quốc lộ. Lúc cần thiết là các cụ phải căn lề phải, lúc đó mà không có vạch hoặc vạch mờ là cực nguy hiểm.

damvinhhung

Xe tải
Điều 19. Dừng xe, đỗ xe trên đường phố
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây:
1. Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.
2. Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

Xe trên tuy đỗ cách hè <25cm nhưng lại đỗ trên nắp cống (rãnh thoát nước) nên vẫn bị vịn. Đá con mèo hệ thống GTĐB Việt Nam!!!

Chỉnh sửa cuối:

Xe_bo_xit

Xe hơi
em cung du la do xe nhu hinh minh hoa la chuan roi... co dieu nho tranh may cai mieng cong thoat nuoc ra thoi ( ko phai ranh thoat nuoc)