Điều hòa của GLK 300 bị trục trặc , nhờ các cụ tư vấn giúp

minhnq2910

Xe đạp
Em mới lấy em GLK này khoảng 3 tuần , nhưng em này đã có hiện tượng điều hòa bên lái lúc lạnh lúc không , đặc biệt là hôm nào chạy đường dài .Bên ghế phụ và đằng sau vẫn lạnh OK . Chỉ khổ em lúc đấy mọi người vẫn mát mẻ còn mình thì toát hết mồ hôi lưng mà không dám kêu vì mới rước em GLK về và trót khen em nó hết lời x-(. Hôm qua em gọi HOTLine của Mercedes để hỏi thì được trả lời có thể là thiếu khí gas , bây giờ thì em đang ngồi ở xưởng Mercedes bên Long Biên , không biết các bac Service có xử lý được không vì nó luc lạnh lúc không ( hiện giờ đang lạnh như điên lúc em lái sang đây ) .Các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em cái .Thanks các cụ nhiều

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ đến đấy rồi thì cứ ngồi yên họ sửa cho, không được manh động :D

minhnq2910

Xe đạp
Đúng như em dự , các bác Service kêu là điều hòa bình thường , có thể do lọc gió=)) .Em lại phải trình bày lại là em mới lấy xe 3 tuần , và hiện tượng này xảy ra ngay mấy hôm sau khi lấy xe . Nhưng do đi đoạn ngắn và hôm sau đi em lại thấy bình thường nên vẫn nghĩ là do cảm giác của mình .Nhưng hôm qua em lái cả 80 km trong tình trạng toát hết cả mồ hôi thì em chắc chắn là có vấn đề.

Các cụ cho em hỏi tý về vấn đề kỹ thuật . Xe em điều hòa 2 vùng , tức là bên phụ và bên lái có thể chọn 2 nhiệt độ khác nhau thì nguyên lý máy lạnh phải như thế nào ? Liệu có 2 bộ compressor riêng biệt không ? .Vì em vừa chạy xuống giải thích hiện tượng cho đồng chí kỹ thuật , đồng chí nói có thể dàn lạnh ( 2 thằng dùng chung )có vấn đề .Em ko thấy thuyết phục lắm vì nếu dùng chung dàn lạnh thì tại sao 1 bên lạnh ,1 bên lại không và cơ chế điều chỉnh 2 vùng nhiệt độ khác nhau như thế nào. Các cụ nào biết thì chỉ giáo dùm em cái

cutythichhuhi

Xe đạp
Xe em mua duoc gan 2 nam roi ma chay van ngon ma. Dieu hoa luc nao cung mat ruoi hehe. Bac mua xe o dau thi mang den do nguoi ta kiem tra di. Chac khong van de gi dau

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
đang soi em này mà thấy có mấy cụ bị cái vụ điều hoà này, tự nhiên lại thấy ngại ngại

ducta

Xe hơi
ngại với Mer thì ngại nhiều lắm. Toàn lỗi vặt, linh tinh. Như e đây đã thay 6 cái còi trong vòng 6 tháng rồi ợ. Nhưng đi thì sướng phải biết, Chấp nhận thôi

am_beagle

Xe tải
ngại với Mer thì ngại nhiều lắm. Toàn lỗi vặt, linh tinh. Như e đây đã thay 6 cái còi trong vòng 6 tháng rồi ợ. Nhưng đi thì sướng phải biết, Chấp nhận thôi
Em đi 6 năm 3 chiếc Mẹc mà chưa thay còi nào :-??ở nơi em ở, hễ ai bóp còi là thiên hạ xem như thô lỗ, hãi lắm.

new bee

Xe tải
Úi giời, cụ đi 6 tháng mà thay 6 cái còi à:| Em đi thì cũng không nhiều lắm nhưng mà 7 tháng rồi chẳng thay cái nào:|

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
Cụ này chắc vào hãng lấy còi bảo hành nên mới bị phải loại còi lỏm nhanh hỏng, chứ cụ ra các salon ngoài bảo mua còi Đức xịn thì có mà bấm cả năm ko hỏng. Ở hãng thay còi đểu bỏ xừ, thay là phải thay cả đôi, đây thay có mỗi 1 cái hỏng thì đi 1 thời gian cái chưa thay lại hỏng và cứ như thế... Cụ chịu khó ra ngoài mua còi đi, 500k-700k là có còi Đức xịn, tiếng còi hay, trầm

Chỉnh sửa cuối:

Airbus A380

Xe tải
Website
www.vnn.vn
Do ý thức của người sử dụng vì 6 tháng mà thay 6 cái còi là chủ xe cứ lên xe là bóp. Còi của hãng Mer do Italy sản xuất nhưng khg lường trước là người VN họ bóp nhiều thế :-h

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Do ý thức của người sử dụng vì 6 tháng mà thay 6 cái còi là chủ xe cứ lên xe là bóp. Còi của hãng Mer do Italy sản xuất nhưng khg lường trước là người VN họ bóp nhiều thế :-h
Cụ ko nên đổi cho ý thức như vậy. Còi xe Mẹc hỏng đa phần ko phải do bấm còi, thực chất khi thay thì còi vẫn dùng ngon chỉ có 1 nguyên nhân cho tới nay là ... bị gãy chân giắc cắm (bảo hành thi vẫn thay mới), nguyên nhân có thể do thiết kế vị trí và cách gắn còi. Khi hết bảo hành thì thay chân giắc cắm bằng dây dẫn thì dùng chắc cũng được vài năm.

ndviet

Xe tải
Mercedes Benz An Du - 11 Phạm Hùng, Từ Liêm, Hà Nộ
Website
www.andu.vn
Em mới lấy em GLK này khoảng 3 tuần , nhưng em này đã có hiện tượng điều hòa bên lái lúc lạnh lúc không , đặc biệt là hôm nào chạy đường dài .Bên ghế phụ và đằng sau vẫn lạnh OK . Chỉ khổ em lúc đấy mọi người vẫn mát mẻ còn mình thì toát hết mồ hôi lưng mà không dám kêu vì mới rước em GLK về và trót khen em nó hết lời x-(. Hôm qua em gọi HOTLine của Mercedes để hỏi thì được trả lời có thể là thiếu khí gas , bây giờ thì em đang ngồi ở xưởng Mercedes bên Long Biên , không biết các bac Service có xử lý được không vì nó luc lạnh lúc không ( hiện giờ đang lạnh như điên lúc em lái sang đây ) .Các cụ có kinh nghiệm tư vấn cho em cái .Thanks các cụ nhiều
Có phải bác Minh nhà ở Nguyễn Thái Học không nhỉ. Tình hình xe cộ làm sao, dư lào....Có cần em hỗ trợ không???/ Cần thì ới em một tiếng nhá.

@ : Còi của Mercedes không phải là còi kém chất lượng mà là do vị trí đặt còi thôi. Còi xe hỏng chủ yếu là do gẫy chân cắm chứ không phải là hỏng còi. Cái này xe của các bác cứ hỏng thì vào hãng đổi cái mới luôn mất 1h để làm thủ tục và lắp đặt thay thế thôi. Các bác đừng thay còi khác vào không thì lại không được bảo hành đâu.

quatao

Xe tải
Bác đã nắm rõ điều hòa tự động và điều hòa phân vùng chưa? chết thật, em nghĩ là bác đang để chế độ 2 vùng nhiệt độ khác nhau, bên lái để 30 độ cũng nên. Kiểm tra lại chế độ gió xem nó đang thổi đi đâu? kiểm tra các cửa gió xem nó đã được mở hết cỡ chưa? Một bên nóng một bên lạnh mà bảo giàn lạnh hư thì coi lại trình độ của thợ, có thể chỉ kẹt đường chia gió đâu đó thôi.
Kinh nghiệm dùng điều hòa Mẹc của em thế này : Lúc mới lên xe chọn luôn chế độ Auto, một vùng, vặn nhiệt độ nhỏ hết cỡ, hạ tí kính sau, lấy gió ngoài.
Sau 5 phút lấy gió trong cho lạnh nhanh ( ấn và giữ nút lấy gió trong thì xe sẽ tự động lên hết kính)
GLK em đã thử mọi loại tính năng sử dụng rồi, trừ bơi là chưa

minhnq2910

Xe đạp
Có phải bác Minh nhà ở Nguyễn Thái Học không nhỉ. Tình hình xe cộ làm sao, dư lào....Có cần em hỗ trợ không???/ Cần thì ới em một tiếng nhá.

@ : Còi của Mercedes không phải là còi kém chất lượng mà là do vị trí đặt còi thôi. Còi xe hỏng chủ yếu là do gẫy chân cắm chứ không phải là hỏng còi. Cái này xe của các bác cứ hỏng thì vào hãng đổi cái mới luôn mất 1h để làm thủ tục và lắp đặt thay thế thôi. Các bác đừng thay còi khác vào không thì lại không được bảo hành đâu.
Sorry bác Việt là bây giờ mới trả lời bác được .
Cám ơn bác Việt đã tư vấn nhiệt tình nên mình đã chọn em GLK.
Nhưng hiện tại xe mình có 2 lỗi mà bên Mer vẫn chưa khắc phục được.
1. Điều hòa bên lái thỉnh thoảng vẫn tạm ngừng hoạt động , trường hợp đó chỉ có cách tắt máy dừng lại nghỉ ngơi 1 tý thì điều hòa lại bình thường như chưa từng có lỗi
2. Cửa xe ghế sau bên lái kêu cót két như mọt ăn gỗ , bên service của Mer đã siết lại ốc cửa nhưng lỗi vẫn y nguyên . Bác kỹ sư trưởng nói là nếu thay gioăng cửa mà không giải quyết vấn đề thì cũng đành chịu

Không biết bác Việt có giúp được 2 vụ này không :( . Một lần nữa cám ơn bác Việt đã support nhiệt tình để em kết hôn với em GLK . Nhưng không ngờ em ý nhiều lỗi lầm quá

Mr_Car

Xe tải
Sorry bác Việt là bây giờ mới trả lời bác được .
Cám ơn bác Việt đã tư vấn nhiệt tình nên mình đã chọn em GLK.
Nhưng hiện tại xe mình có 2 lỗi mà bên Mer vẫn chưa khắc phục được.
1. Điều hòa bên lái thỉnh thoảng vẫn tạm ngừng hoạt động , trường hợp đó chỉ có cách tắt máy dừng lại nghỉ ngơi 1 tý thì điều hòa lại bình thường như chưa từng có lỗi
2. Cửa xe ghế sau bên lái kêu cót két như mọt ăn gỗ , bên service của Mer đã siết lại ốc cửa nhưng lỗi vẫn y nguyên . Bác kỹ sư trưởng nói là nếu thay gioăng cửa mà không giải quyết vấn đề thì cũng đành chịu

Không biết bác Việt có giúp được 2 vụ này không :( . Một lần nữa cám ơn bác Việt đã support nhiệt tình để em kết hôn với em GLK . Nhưng không ngờ em ý nhiều lỗi lầm quá
Có thể là không phải do cửa bên lái kêu cọt kẹt đâu. Cụ kiểm lại 2 cái Piston của cửa cốp sau xem sao?. Xe thằng bạn em cũng bị như vậy, vào hãng thay 2 cái piston lại ngon ngay.
Còn điều hòa thì em nghĩ là do sensor hoặc cái rơ le máy lạnh có vấn đề, Chắc chắn không phải do diều hòa thiếu ga đâu. Bác thử mang vào hãng để nó check lại xem như thế nào? Nhiều khi mấy chú Service của Mer cũng cà rốt lắm.

RAVA

Xe ba gác
-Mẹc mới toe mà còn thế này thì ko biết Mẹc cũ thì sao ? Thôi các cụ về bán Mẹc đổi Toy đi cho nó lành,em đảm bảo với các cụ Toy chạy 2-3 năm đầu tiên (khoảng 3-4 vạn km) thì chả hỏng cái gì,cùng lắm là tèo ắc quy thôi.:))

minhnq2910

Xe đạp
Có thể là không phải do cửa bên lái kêu cọt kẹt đâu. Cụ kiểm lại 2 cái Piston của cửa cốp sau xem sao?. Xe thằng bạn em cũng bị như vậy, vào hãng thay 2 cái piston lại ngon ngay.
Còn điều hòa thì em nghĩ là do sensor hoặc cái rơ le máy lạnh có vấn đề, Chắc chắn không phải do diều hòa thiếu ga đâu. Bác thử mang vào hãng để nó check lại xem như thế nào? Nhiều khi mấy chú Service của Mer cũng cà rốt lắm.
Hôm trước em đã ngồi sau để bạn em lái và em nghe đúng là từ cửa sau ghế lái .
Còn vụ điều hòa thì em cũng nghĩ là do sensor hoặc do relay của máy lạnh có vấn đề nhưng thỉnh thoảng lắm nó mới bị nên các bác Service của Mer cũng bó tay .