Qua Miền Tây Bắc dịp 30/4 - 1/5/2011

thule6

Xe điện
Ấp ủ bấy lâu ý định đi phượt bằng 4b lên miền Tây Bắc nhân dịp đc nghỉ 4 ngày chúng cháu

lên kế hoạch tỷ mỉ, dự trù kỹ càng để chuyến đi được mỹ mãn. Các trường hợp đc tính toán

đến từng chi tiết, chỗ ăn nghỉ đc dự liệu trước, thời gian cũng đc setup chính xác với những

phương án dự phòng hiệu quả để vượt qua cung đường không khó nhưng dài và khá vất vả:
Và đây là cung đường bọn cháu định vượt qua trong 4 ngày 4 đêm: Hà nội - Việt trì - Phố

Ràng - Lào Cai - Sapa - Lai Châu - Mường Lay - Điện Biên - Sơn La - Mộc Châu - Bản Lác

- Hòa Bình - Hà Nội. khoảng 1250 Km
Cháu xin tường thuật lại từng chặng cụ thể cho các cụ thưởng lãm vừa là để khoe với các cụ

vừa làm tài liệu cho cụ nào có ý định đi tuyến đó nắm rõ hơn về đường xá nơi đó!
Thôi cháu xin vào đề ngay để các cụ khỏi sốt ruột :D
Tối thứ 6 (29/4) lấy 1 em Lac ngon, tắm rửa sạch sẽ chất đồ lên xe 3 anh em cháu lên đường

xuất phát ra khỏi HN khi mọi người đã lên giường (21h30) rời khỏi cái ngột ngạt của thủ đô

và tránh cái tắc đường sáng 30/4 trực chỉ hướng Bắc, chúng cháu lên Việt trì ngủ, qua

đường tránh Vĩnh Yên cháu thấy đúng như các cụ đã cảnh báo 3 biển cấm <40Km/h cắm

trước 3 giao cắt trực tiếp trên con đường mới cực đẹp (chắc do đã sảy ra nhiều tai nạn ở

những giao cắt này...) Nếu bên GTCC có biển cảnh báo trước khoảng 1Km thì các cụ đi xe

sịn đỡ bị hun vào mông ... :)).
0h20' chúng cháu nhận phòng ở khách sạn Phương Nam (200k/đêm đủ điều hòa, nóng lạnh,

3 giường... do anh bạn đã book trước) vì đêm tối và những đoạn này trên OF đã nói nhiều rồi

nên cháu ko phọt ảnh.
Sáng 30/4 (CN) 5h30 xuất phát đi hướng Lào cai trời mưa nhẹ, đến 7h dừng lại ăn sáng:
Bếp cồn tự chế để mang đi cho gọn:

Một gói mỳ trộn Spagety với lát xê bánh đậu xanh là xong bữa sáng:

Ấm bụng rồi lên đường thôi, đến Đoan Hùng thì gặp cụ này chắc đưa Gấu đi chơi 30/4 :D

... Đồi chè:

Bưởi Đoan Hùng:

Những cung đường uốn lượn đèo dốc quanh co ôm lấy những đồi chè bên bờ tả ngạn sông

Hồng:

Sáng sớm XXX đã đi kiếm ăn và miếng mồi ngon nhứt vẫn là các bác tải:

Loáng một cái đã đến phố Ràng (10h45) tìm một quán BD nghỉ ăn trưa thôi:

Phía trước còn cả chặng đường dài:

Mỏi quá nằm nghiêng tý cho thoải mái :D

Đền Thượng thờ vị anh hùng dân tộc Trần Hưng Đạo, được xây dựng bề thế trên ngọn đồi

thuộc khu vực phường Lào Cai (TP Lào Cai), cách Cửa khẩu Quốc tế Lào Cai gần 500m về

phía Đông Bắc.

thule6

Xe điện
Nơi đây, hơn 700 năm trước, Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn đã chọn làm nơi hỏa hiệu

để quân ta chủ động chiến đấu với quân giặc, tránh tổn thất. Khu vực Đền Thượng có cảnh

quan thiên nhiên sơn thuỷ hữu tình, cùng sự kết hợp hài hoà giữa kiến trúc truyền thống với

nét văn hoá bản địa, tạo cho ngôi đền mang dáng vẻ uy nghi lộng lẫy, cây Đa đã gần ngìn

năm tuổi:

Bên kia là đất Tung của:

Thêm tý Đền Mẫu:

Cửa khẩu Lào cai:

Bỏ lại Lào cai phía dưới băng qua Sapa chúng em lên đường đi thác Bạc (cách Sapa 16Km)

và ngỡ ngàng trước phong cảnh trên đường dưới ánh nắng chiều chênh chếch:

Thác Bạc từ xa:

Và chân Thác:

Nhanh chóng qua Thác Bạc chúng cháu chuẩn bị vượt đèo Ô Quý Hồ và thực sự ngạc nhiên

thấy phong cảnh nơi đây còn đẹp hơn Thác Bạc, không khí trong suốt, mát mẻ, mây lững

thững dưới chân nắng vàng trải dài trên các sườn núi ... chúng cháu như lạc vào cõi bồng lai

:))

thule6

Xe điện

Đỉnh đèo Ô Quý Hồ:

Trại nuôi cá hồi:

hatcatnho

Xe tăng
Hê hê, thế này mờ mềnh chả biết đi theo nhờ :))

thule6

Xe điện
Những đoạn đường đang thi công, rải nhựa:

Chẳng mấy chốc tt Tam Đường đã ở trước mặt:

Một chú 89 định chạy khi xxx giơ cạp nong nhưng không thoát:

16h30' New Lai Châu đã ở trước mặt:

Phố mới có khác, quảng trường đới các cụ ợ, thật hoành tráng :D

Khách sạn Anh Huân - số 05 Trần Hưng Đạo gần bến xe :)) 200k 1 phòng 3 giường điều

hòa, nóng lạnh cực đẹp:

Bữa tối đạm bạc cùng chai rượu táo mèo đem theo nhẹ nhàng dìu cháu về khách sạn lấy lại

sức sáng mai lại rong ruổi trên đường đến Điện Biên.

Sáng sớm 5h30 ngày quốc tế lao động chúng cháu khởi hành lên đường đi Điện Biên

thule6

Xe điện
Bắt đầu những cung đường chưa đc nâng cấp, xen cùng cảnh đẹp hùng vĩ của miền Tây bắc:

Đói rồi, hạ trại lập nhà hàng ăn sáng thui:

thule6

Xe điện
Lên xe đi thêm một đoạn Phong thổ đã ở trước mặt:

Mặt trời đã lên cao soi rõ những nhà máy thủy điện đang dần được hình thành mang ánh

sáng văn minh đến những bản làng người mường xa xôi:

thule6

Xe điện

thule6

Xe điện
Cầu Hang Tôm kết thúc những cung đường vất vả:

Một cây cầu mới đang thi công:

Điện Biên đã rất gần:

Bản văn hóa BẢN MỂN cách Điện Biên 5Km

Đây rồi:

Tượng đài trên đồi D1 (khá nhiều tai tiếng về bức tượng này...)

Đường phố Điện Biên:

Nghĩa trang liệt sỹ ĐB:

thule6

Xe điện
Mặc dù đã dự tính trước sẽ khó khăn về khách sạn trong dịp này, anh bạn đi cùng cẩn thận

Book 2 khách sạn từ trước khi đi 2 ngày nhưng đến nơi hỏi lại thì 1 cái trả lời "còn phòng

nhưng phải là 600k/1phòng (200k ngày thường) nếu ko nhanh là hết", 1 cái thì ngơ ngơ "Ơ

anh tưởng tối mai chứ nhỉ???!!! bây giờ thì hết rồi..."
Lang thang vô vọng_ Cánh đồng Mường thanh, Him Lam, đồi A1 cũng không tìm được

khách sạn cũng như nhà nghỉ, cuối cùng phải dùng đến quyền trợ giúp cuối cùng là gọi điện

cho người thân, thì có được đáp án - quay trở lại bản du lịch ngủ nhà sàn "Bản Mển" với giá

70k/1 đệm.!!! có người bảo "Cái Điện Biên nó mài dao cả năm để chờ đến dịp này để chém,

mà chúng mày lại đưa đầu vào rọ đúng dịp này ..." bó chiếu roài :D
Sáng hôm sau trời chưa ló dạng chúng cháu vội lên đường ko kịp chào Điện Biên với những

con dao sáng loáng :))

Trời thương bù lại cho chúng cháu đc chiêm ngưỡng cảnh Bình minh trên tt Mường Ẳng đẹp

mê hồn:

Sương đêm chưa tan mà người người đã lên nương
Sương đêm chưa tan mà bước chân cán bộ ... đã lên đường :))

thule6

Xe điện
Đổi món đỗ vào đây ăn sáng nào (Tuần Giáo)

Đèo Fadin địa danh mà những ai đã từng qua không thể quên:

Liên tục đổ đèo, xuống núi đường xuôi xuống chúng cháu chạy một mạch về Hòa Bình thăm

Bản Lác như đến đây lại một lần nữa kế hoạch bị thay đổi. Bản Lác chật chội, oi bức quá

đông khách du lịch

thule6

Xe điện
Chúng cháu chọn giải pháp fi thẳng về Hòa Bình ăn tối và nhận thấy ngay mình sáng suốt

- Khách sạn Đà Giang 150k/1phòng 3 giường + nóng lạnh + điều hòa
- Bữa lẩu cá vừa ngon vừa rẻ

Sáng hôm sau 3/5 ngủ no mắt túc tắc theo Đại lộ Thăng long chúng cháu về Thủ đô:

Kết thúc chuyến đi tốt đẹp

Tốc độ hành quân trung bình: 42Km/h, đảm bảo đi đúng biển (xxx ko hề gọi lại :D)
Vượt qua 1250Km trong 3 ngày rưỡi, với đầy đủ thời gian thưởng ngoạn cảnh đẹp thiên

nhiên, đi lễ chùa, nghĩa trang liệt sỹ đầy đủ
Tiêu thụ hết 88 lít xăng cho em Lac MT

Hắc Ín

Xe tăng
Cụ đi cung này đúng y chang cung em đi vào giữa cơn bão số 1 năm ngoái, mấy phát tưởng phải ngủ lại ở Mường Lay cơ! Đường bây giờ sedan đi ngon nhỉ! Cầu hang Tôm thông xe rồi hả cụ? đi cung này chỉ khó đoạn từ Sapa sang Điện Biên. Ah mà cụ có thấy các căn nhà ở TX Tam Đường nó nghiêng không? Cụ chạy có 3 ngày rưỡi thì em bái phục cụ. Mời cụ 1 ly nha.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Em cũng mới đi dịp vừa rồi nhưng ngược lại với tuyến của cụ chủ thớt! Cũng đi 3 ngày 3 đêm! Em đi Hòa Bình-Sơn La-Điện Biên-Lai Châu trước, sau đó sang Lào Cai rồi quay về qua Yên Bái-Phú Thọ...! Có khi em với bác gặp nhau ở đâu đó trên đường rồi! (b)

wavechien

Xe container
Cụ ơi cho em xin 500 đồng ảnh TX Mường Lay với. Quê em đấy, đi từ tết tới giờ chưa về thăm được 2 cụ thân sinh

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ ơi cho em xin 500 đồng ảnh TX Mường Lay với. Quê em đấy, đi từ tết tới giờ chưa về thăm được 2 cụ thân sinh
Theo em được biết cụ wavechien nhà ở Điện Biên, cụ thân sinh ở Mường Lay, hiện đang sống và làm việc tại HN thế mà cứ đi xin ảnh anh em đi du lịch! :))
Lẽ ra cụ phải vào đây góp ảnh cùng bác chủ thớt mới phải! :-|

Cảnh sát G.T

Xe điện
Nếu em không nhầm thì đã gặp đoàn của bác chủ thớt trên QL12-đoạn Lai Châu sang Điện Biên. Em thấy các bác nghỉ ăn trưa ngoài trời bên đường (bên bờ sông Nậm Rốm). Có đúng không ợ? Lúc đó em đang chạy từ Điện Biên sang Lai Châu.

Còn mấy tấm ảnh bác chụp đơn vị đang làm đường ở Bình Lư là công ty em đấy ợ! Em thấy cảm động quá! Đúng cái xe tải của thằng bạn em! Hôm qua đấy em cũng vào thăm bọn nó! Bác cho em xin mấy tấm ảnh đó (bản gốc) được không ợ? Em sẽ PM cho bác địa chỉ Mail và tên file ảnh cụ thể.
Em cảm ơn bác trước nhé! (b)

lenamhung83

Xe tăng
Cám ơn bác chủ thớt, em đang tìm hiểu cung đường bác vừa đi, xin hỏi cho rõ ạ: Đoạn đường Phố Ràng - Lào Cai - Sapa - Lai Châu - Mường Lay - Điện Biên - Sơn La
có dễ đi? trời mưa chạy xe sedan có được không?

0h20' chúng cháu nhận phòng ở khách sạn Phương Nam (200k/đêm đủ điều hòa, nóng lạnh,

3 giường... do anh bạn đã book trước)

KS này ở đâu ? số ĐT để liên lạc, và các KS bác đã nghỉ ở nơi khác?