Hamburg một ngày nắng xuân

canbo

Xe tăng
Thưa với các bác, dạo này mùa xuân đang đến với lãnh thổ châu Âu mang theo biết bao nhiêu là nắng ấm, chim muông ca hát , tâm hồn phơi phới. Em phởn chí làm một chuyến ghé thăm Hamburg thành phố cảng lớn nhất nước Đức và lớn thứ 2 châu Âu (chỉ sau Rotterdam của Hà lan). Vì em đã ghé Hamburg rất nhiều lần nên lần này em ghé thăm Hafencity của Hamburg. Đây là một khu mới xây dựng thuộc về vùng cảng Hamburg.
Khởi hành từ nhà lúc xế trưa em dự tính đến Hamburg trong khoảng 1h đồng hồ(nơi em ở cách Hamburg 115 km), nhưng gặp phải vụ tai nạn trên đừong cao tốc nên phải rẽ vào đi đường làng nên bị trễ mất 30' so với kế hoạch.
Đây là lúc gặp tắc đường, chán quá thì ngủ

Em thì rẽ đường nhánh chứ ko thì xuống xe nghỉ ngơi như thế này

Hoặc là phá luật đi ngược chiều thế này

Tính ghé vào đây nhưng đi cùng bạn nữ nên thôi, hẹn dịp khác =P~

canbo

Xe tăng
Phù, cuối cùng cũng đến Hamburg, em ghé vào nhà thờ St. Michaelis là một nhà thờ nội tiếng và cũng là một trong những biểu tượng của Hamburg. Vứt xe bên ngoài nhà thờ em thong dong chụp cảnh bên ngoài . Nhà thờ này được xây dựng vào thế kỷ 17 theo trường phái Barock, có tháp chuông bằng đồng và trên nóc có biểu tượng của Hamburg.
Đây là trên cửa chính vào nhà thờ

toàn cảnh từ xa

Tiến vào bên trong, tuy nhà thờ ko trang trí lộng lẫy nhưng em thấy rất đẹp. Đúng lúc đó có một dàn đồng ca đang biểu diễn

Điện thờ chính

Chiếc đàn sáo khổng lồ hiện diện hầu như trong tất cả các nhà thờ

Những hàng ghế im lặng cùng thời gian

canbo

Xe tăng
Những ngọn nến được thắp bởi những người ghé vào nhà thờ

Một chú chó đang nằm thư giãn chờ chủ đang hành lễ bên trong nhà thờ

Tiếp tục hành trình em đi ra ngoài và tiến về hướng Hafencity. Ngay bên ngoài là một khu nhà với kiến trúc hiện đại và đẹp, nhưng em cảm thấy hơi rối mắt

Đi tiếp một đoạn thì gặp đoàn này cũng đang đi tham quan thành phố, em tính hỏi chỗ thuê nhưng có vẻ đắt nên thôi

otocu.vn

Xe tải
Ôi thật là yên bình

canbo

Xe tăng
Tiếp theo là tòa nhà Elbphilharmonie đang được xây dựng. Đây là một công trình trọng điểm của Hamburg với một nhà hát hòa nhạc với sức chứa hơn 2000 chỗ ngồi và một khách sạn cao cấp. Các bác có thể xem thêm thông tin ở đây Elbphilharmonie

Kiến trúc tổng quát của nó sẽ như thế này

Đi dọc bờ sông em cảm thấy mình may mắn là ko đi xe đạp, chứ gặp biển này chẳng lẽ lại phải quay đầu?

Cuộc sống có nhiều điều để lo lắng, ko những với người lớn mà cả với mầm non tương lai [-(

canbo

Xe tăng
Các bác có đoán được có bao nhiêu cây cầu ở Hamburg ko? Có tổng cộng 2579 cây cầu ở đây nhiều hơn cả ở Amsterdam hay Venice và là nhiều nhất trên thế giới. Thế cho nên ko hiếm những bức ảnh về các cây cầu ở Hamburg hay là cảnh sông nước. Em cũng thấy rất thích phong cảnh ở đây với những kiến trúc cũ mới xen kẽ

Cũng như cảnh đẹp của chính những cây cầu

Hay là biểu tượng tình yêu gắn trên những cây cầu đấy

chabelita

Xe buýt
Hay quá! Tiếp đi cụ ơi! Vote cụ.

devolo

Xe hơi
cảm ơn cụ chủ thớt. Hay.

canbo

Xe tăng
Tiến sâu vào bên trong khu Hafencity những khu nhà mới với phong cách thiết kế hiện đại hiện ra thật đẹp mắt. Những block nhà nằm cạnh nhau với những thiết kế hoàn toàn khác nhau tạo sự tương phản nhưng rất hài hòa. Cảnh quan thì thật là thoáng đãng và rộng rãi, nhìn như vậy lại mong HN đến bao giờ có một khu như vậy.

canbo

Xe tăng
Đang đi thì em nghe tiếng còi ô tô liên hồi, liền biết ngay rằng có đám cưới (vì bên này chẳng bao giờ nghe tiếng còi ô tô trừ khi người ta ăn mừng một sự kiện nào đó ) em liền vội vã lao ra phía đường và chụp được cảnh ô tô rước dâu cùng với 1 đống lon buộc đằng sau tạo nên những âm thanh vui nhộn

canbo

Xe tăng
Nằm ngay ở trung tâm của Hafencity là tòa nhà Elbphilharmonie Pavilion, nơi mà các bác có thể nghe và khám phá những bản nhạc của tương lai, bằng cách ghé tai vào những ống nghe này

Mà cụ thể là như thế này :)

Game Over

Xe điện
Mơ ước,ước mơ.
Cái gì,ở đâu của họ nhìn cũng sạch sẽ,vệ sinh...thậm trí cái công trường đang thi công (cẩu tháp ầm ầm) nhìn cũng sạch...thèm !

canbo

Xe tăng
Mơ ước,ước mơ.
Cái gì,ở đâu của họ nhìn cũng sạch sẽ,vệ sinh...thậm trí cái công trường đang thi công (cẩu tháp ầm ầm) nhìn cũng sạch...thèm !
Vâng bác ạ, đi bên này thích cái phong cảnh thoáng đãng và cực kỳ sạch ko thấy rác gì cả. Môi trường sống phải nói là tuyệt vời, nhưng cuộc sống thì em lại quen với ở VN hơn ạ :)

canbo

Xe tăng
Đi tiếp vào cuối Hafencity thì em trèo lên cái Viewpoint này để ngắm cảnh

Từ trên nhìn xuống khu vui chơi cho trẻ em

Một phần Hafencity

Rồi đi dọc đại lộ chính em cũng tính làm tí thể thao mạo hiểm, nhưng già rồi nên không dám. Nhìn các bạn trẻ chỉ mong mình trẻ thêm một con giáp. Mà ở đây chỉ là những trang trí dọc bờ tường, thế mà các bạn ý trèo hàng ngày mà ko bị vỡ gãy thì cũng lạ

canbo

Xe tăng
Sau một hồi lang thang Hafencity, trời cũng gần tối bọn em quyết định quay trở lại trung tâm thành phố và đến khu Reeperbahn(St.Pauli), khu nổi tiếng về ăn chơi về đêm của Hamburg. Rời khỏi Hafencity thì những kiến trúc cổ lại xuất hiện rất đặc trưng

canbo

Xe tăng
Sau khi ăn uống nghỉ ngơi lấy lại sức bọn em tiếp tục hành trình đến khu Repperbahn (St. Pauli) của Hamburg để ăn chơi tiếp.
Khu này nổi tiếng ở Đức và toàn châu Âu về tất cả các khoản ăn chơi, từ múa cột, table dance, đèn đỏ,... Nhưng dân tình đi chơi rất nhiều

Cũng như các quán bar nổi tiếng
Nơi Beatles thường ghé chơi

Hay quán này

Hay khu vực đèn đỏ

Bọn em ghé một quán nghe nhạc sống với không khí cực kỳ vui vẻ

Lúc chuẩn bị về thì đã gần 2h sáng bọn em tính làm quả bus này về nhưng hết chỗ đành lọ mọ ra lấy xe phóng về kết thúc một ngày ghé thăm Hamburg

Hẹn các bác trong những chuyến khám phá châu Âu tiếp theo. Mà đợt tới em về VN ở HN có bác nào hướng dẫn cho em cái plan ăn uống được ko ạ.

fashion

Xe tăng
đẹp quá.lên tiếp nào kụ chủ

Thomas Müller

Xe máy
Đọc thấy chỗ còi xe mà thấy xấu hổ cho VN mình, ra đường còi xe inh ỏi, nhiều lần tắc đường mà các bác tài ra sức bóp còi, chả biết để làm gì vì đường đông thế, có bóp nữa cũng chả tiến lên được. Mong các bác Offer ra đường hạn chế còi ạ.

Bobby Car

Xe buýt
Đọc thấy chỗ còi xe mà thấy xấu hổ cho VN mình, ra đường còi xe inh ỏi, nhiều lần tắc đường mà các bác tài ra sức bóp còi, chả biết để làm gì vì đường đông thế, có bóp nữa cũng chả tiến lên được. Mong các bác Offer ra đường hạn chế còi ạ.
Cũng có khi bóp còi cho nhiều bác tài tỉnh ngủ đấy ,cụ ơi. :-|

boy_xedap

Xe điện
Các cụ cứ bảo nó sạch đẹp, chứ sang đó độ 3 tháng có khi chán lại muốn về, sống cái cuộc sông lôm côm ở VN :)