SOS!!!! escape 3.0V6 chết ắc quy hay điện ??????

Billduy

Xe tăng
E cắm chìa khóa vào vặn chỉ nghe tạch tạch, e phải mời một bác thợ mang acquy đến mồi mới nổ, chạy đến cửa hàng acquy tính thay thì họ đo thấy bình phóng 10V, tắt máy đề lại thì nổ ròn ---- họ kết luận OK bình ko sao chắc là điện đóm của bác thế lào về kiểm tra đi. E về đến nhà tắt máy đề thử thì ..... Nguyễn Y Vân đồng hồ công tơ met chạy loạn cả lên và chỉ còn âm thanh khô khốc tạch tạch.... E chả biết có phải là chết ắc quy ko ? (e mong nó chết để thay quách cho xong) dưng mờ chỉ sợ là do cái gì về điện bên trong nữa thì buồn.... Các cụ chỉ giáo với, e ko biết tính thế nào. Cụ cụ nào chuyên tư vấn e cái...Nếu phải thay thì thay bình nước hay bình khô, loại nào tốt, giá rổ và địa chỉ cửa hàng, đại lý. E thấy mấy bác lái xe khen bình nước Đồng nai lém!
(Bình hiện nay e đã thay một lần loại ATlas 70Ah từ tháng 05/2010 - lởm thía chứ!)
Úi giời ơi! con vợ hai e nằm chềnh ềnh kia kìa, nhìn phát ghét! các cụ cứu với

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Ăc qui khô bị chết bất đắc kỳ tử là chuyện bình thường, ắc qui nước nếu nước non đổ thường xuyên thì hiếm khi bị như thế, do đó ai hay đi đường xa thì em thường khuyên sử dụng ắc qui nước, kiểm tra xem điện đóm có sao không cũng dễ thôi nếu bác biết làm, bác mà ở gần thì chạy qua em kiểm tra giúp - miễn phí - trước khi thay bình. (bác có cần ai qua nhà cứu hộ cho nổ máy thì báo em giúp - cũng Free :D)

toanthangcs

Xe điện
Ăc qui khô bị chết bất đắc kỳ tử là chuyện bình thường, ắc qui nước nếu nước non đổ thường xuyên thì hiếm khi bị như thế, do đó ai hay đi đường xa thì em thường khuyên sử dụng ắc qui nước, kiểm tra xem điện đóm có sao không cũng dễ thôi nếu bác biết làm, bác mà ở gần thì chạy qua em kiểm tra giúp - miễn phí - trước khi thay bình. (bác có cần ai qua nhà cứu hộ cho nổ máy thì báo em giúp - cũng Free :D)
Gặp cảnh này, thấy cụ VIETVOIZ "dễ mến" quá! Hề hề!

anhtho

Xe ngựa
Em hơi lạ là bình acquy thường 12 V, tại sao của cụ có 10V mà lại coi là bình thường? Nếu acquy yếu, cụ vừa nổ máy xong, nó được nạp đầy, có thể đề được máy, nhưng để 1 tẹo đó thì có khi lại hết điện.
Theo em, cụ phải tính xem aquy dùng đã bao lâu và nên kiểm tra dòng nạp của bộ sạc. Em dự khả năng tới 80-90% là aquy tèo.

wasabi

Xe tăng
đo cực ắc quy thì phải từ > 11v đến 12v, còn đo ở máy sạc thì phải từ 13 -14v. Nếu ắc quy ngon thì kiểm tra rơle đề nhé, hoặc chổi than củ đề. mượn cái ắc quy ngon của xe khác thay vào xem nếu đề đc thì do ắc quy còn ko thì kiểm tra 2 cái trên .

bagiahuhu

Xe buýt
...họ đo thấy bình phóng 10V, tắt máy đề lại thì nổ ròn ---- họ kết luận OK bình ko sao chắc là điện đóm của bác thế lào về kiểm tra đi. ...
(Bình hiện nay e đã thay một lần loại ATlas 70Ah từ tháng 05/2010 - lởm thía chứ!)
Úi giời ơi! con vợ hai e nằm chềnh ềnh kia kìa, nhìn phát ghét! các cụ cứu với
Ắc qui 12V chỉ xuống đến 10,8V thì còn tạm coi là chỉ bị đói, xuống 10V là gần kiệt rồi làm sao mà đề được.

Nếu xe bác hay đi gần thì ắc qui không được nạp đầy cứ đói dần đói dần rồi chết cho nên thỉnh thoảng phải đi xa một chuyến vài trăm cây cho nó nạp lại hoặc đưa ra thợ nạp bằng máy nạp bên ngoài cho.

Nếu hay đi xa rồi mà ắc qui vẫn bị kiệt thì phải xem lại máy nạp của xe, có khi bị hỏng.

Bình mới thay chưa được 1 năm chắc chưa chết đâu, mang nạp lại là OK thôi.

Tây Độc

Xe điện
Nếu mà bật chìa khóa, mấy cái đèn trên đồng hồ vẫn sáng, kim nhảy loạn xạ, thì chắc đến 99.99% là chết accu rồi. Giống hệt Esc của em 2 năm trước, đúng sáng mùng 1 Tết. Lên đây hỏi thì môĩ bác một í, nào là chết máy phát, đồng xu đánh lửa hay cái gì gì đó bị rỉ.... cuối cùng alo bác raubac, bảo là khả năng cao chỉ việc thay accu, đúng là thay xong chạy phe phé. :D

mido

Xe tải
Bác cứ thay acquy đồng thời kiểm tra lại máy phát . Bác đi nhiều cứ làm con acquy nước cho lành nhưng thỉnh thoảng phải kiểm tra nước ( hơi bất tiện tý ) .

Billduy

Xe tăng
Báo cáo cả nhà sáng nay e đã ĐT cho cụ Vietvoiz sang cứu hộ cho e nó nổ rồi. Sau đó e mang nàng sang xưởng cụ ý để Kiểm tra. Sơ bộ kết luận nàng bị tiêu điện, ko phải do ắc quy, các bác thợ đang "dò mìn" để tìm và xử lý triệt để.... e đành để nàng ở lại với cụ Vietvoiz về nhà nằm hồi hộp chờ chiều sang xem sao.
Kết quả xử lý thế nào e sẽ báo cáo đầy đủ để các cụ cùng rút kinh nghiệm.

Billduy

Xe tăng
Tình hình e report thế này: e vừa lấy xe bên bác Vietvoiz xong. Bác Quyền giao xe cho biết nguyên nhân là tại cái đầu DVD gây rò điện - xử lý cut điện chờ bố cháu lĩnh lương thay cái khác. Tiện e bảo dưỡng luôn củ đề cho ngọt ạ! Nhưng nói thật cũng phải chờ sáng mai trời sáng cắm chìa vào đề thử mới yên tâm nói hay ạ!
Nhân thể có cụ nào thừa cái đầu đĩa theo xe (Escape 3.0V6 2004-2005) hay cái đầu DVD liền màn hình 2din nào còn chạy ngon thì quẳng cho e nhé! e xin hậu tạ - tình hình vnd mất giá nên phải tiết kiệm ợ!

cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

ngvbang

Xe buýt
Ắc qui mới thay chưa được 1 năm thì ít khả năng chết lắm. Bác cho nổ thử lại và khi máy đang nổ bác đo điện áp ở 2 cọc ắc qui khoảng 13,5V là OK, nếu thấp hơn thì khả năng máy phát điện có lẽ là hy sinh.

PHONG3JA

Xe máy
Củ đề không sao hả Bác???

Billduy

Xe tăng
tình hình từ hôm cắt điện đài đóm đề ngon, nhưng chưa có thời gian đi kiểm tra là do đài đóm hỏng hay do mớ dây dợ loa đài.... ko biết có cao thủ nào chuyên cái này ko ợ ?

toanthangcs

Xe điện
tình hình từ hôm cắt điện đài đóm đề ngon, nhưng chưa có thời gian đi kiểm tra là do đài đóm hỏng hay do mớ dây dợ loa đài.... ko biết có cao thủ nào chuyên cái này ko ợ ?
Cụ mang cái đầu CD đến hàng sửa chữa chữa điện tử để họ đo có chập choạng ở đâu không. Nếu vưỡn ngon thì do dây.

bagiahuhu

Xe buýt
Đầu CD mà bị chập thì chắc chả chạy được, bác phát hiện ra ngay chứ chả phải hỏi.

Có thể dây bị chạm mát đâu đó, cần kiểm tra kỹ kẻo... lên báo.

Nếu bác Vietvoiz đã cô lập được sự cố thì cần xem đã cô lập phần nào:
- Cả đầu CD và dây cấp điện: rút cầu chì
- Chỉ đầu CD: rút giắc đằng sau đầu CD.

Nếu là rút giắc cắm thì chắc hỏng đầu CD thật, nếu là rút cầu chì thì có thể là hỏng dây.

Còn vụ chập dây loa nữa tuy nhiên nếu thế thì tiềng bị méo, ọt ẹt....nếu mở CD nghe có thể đoán được và có khi chỉ bật đài mới bị hết điện, tắt chìa khóa điện và tắt đài thì có thể ko hết điện được -> khả năng này thấp.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đầu CD mà bị chập thì chắc chả chạy được, bác phát hiện ra ngay chứ chả phải hỏi.

.
Đầu DVD vẫn chạy được mà bị rò điện là chuyện thường ngày ở huyện, có vài bác OF phải vứt đầu đi rồi đấy ạ :D đầu trên xe ô tô nó có cái nguồn nuôi không bao giờ ngắt mạch, dùng để nuôi bộ nhớ thành ra khi bác đang nghe dở bài hát nào, đến đoạn nào ... xuống xe rồi khi lên xe nó lại phát đúng đoạn đó cho bác nghe, hoặc là nhớ các kênh radio, bác về thử xem có phải không :P

Nhiều cái đầu nó bị rò điện từ nguồn nuôi này, nếu không chữa được thì có thể khắc phục bằng cách cắt béng nguồn nuôi đi, nhưng mỗi khi đi xe lại phải dò lại các kênh FM thì quả là ức chế :D đến mức muốn vứt đi mua đầu mới :D

Xe của bác chủ thớt thì rõ ràng từ hôm ngắt DVD đi là không bị hết ắc qui nữa, nổ phe phé ... hôm nay bác ấy đem đầu đi chữa thì thợ điện tử kêu đầu tốt thì em cũng chịu, chắc họ k kiểm tra rò điện :D em nghĩ chỉ có cách ... thay thợ điện tử đó

Billduy

Xe tăng
úi chà chà e mệt vì con xe của e quá! thay đến cái đầu thứ 02 rồi (cái này phải cảm ơn Khôi phệ nhiệt tình thử và thay)..... mà hôm nay vưỡn bị :-??- như ma làm! đem sang ăn vạ nhà Vietvoiz cả ngày ---- result ko phải do đầu, ko phát hiện chạm chập gì cả mới chỉ tìm ra lỗi acquy kém, xử lý cho mượn acquy về chạy thử xem sao...!!!!!!!:-w

bucxucthivao

Xe tải
hic hic, em đoán là acquy bác cũng không còn khỏe nữa rồi, thêm tải vào thì nó ăn bớt dòng đi, giống xe em để 2 ngày không đi phải xạc lại acquy 10 phút mới đề được.
Tuy nhiên cái lý do chính em nghĩ vẫn là các tải tiêu thụ điện của acquy liên tục, ví dụ cái ổ DVD kia, nếu cái nguồn nuôi của nó để chạy liên tục thì acquy luôn ở trạng thái phóng điện, nếu bác chạy xe liên tục thì không sao, nếu để nhà không chạy thì hết điện khó nổ là cái chắc. Mặt khác, kiểu nguồn của thiết bị điện thường là nguồn xung, nếu đo dòng điện tiêu thụ bằng các đồng hồ kim sẽ không thấy tốn dòng, nhưng luôn tồn tại các xung dòng điện cao tần ra vào acquy, có thể gây ra tiêu tốn điện năng của acquy.
Theo em, giải pháp bây giờ là làm một công tắc điện nhỏ cấp nguồn cho bộ đầu DVD hoặc bác cấp điện cho nó qua đường dây PowerOn (dây này chỉ có điện khi bác mở khóa điện).
Giả thiết thứ 2 là acquy kém chất lượng, em nghe nói hình như cũng có atlas nhái, chứ bình 70Ah dùng 1 năm thì chưa thể kém ngay được. Bình em 55Ah, dùng còn được 2 năm, trong đó 1 ngăn đã rò gần hết nước (rò bình do cánh quạt làm mát máy chạm vào -hồi em mới lấy vợ 2 chỉ biết phá chứ chưa biết yêu)