[Thảo luận] Em phân tích tình huống ""VƯỢT PHẢI" để các Cụ phán xét!

dongkijote

Xe điện
Nhân nhiều Cụ hay hỏi và bàn đến tình huống bị xxx vợt lỗi "VƯỢT PHẢI" nên em mở thớt này (Tuy có bị trùng lặp) nhưng để các Cụ xem xét thấy đúng thì từ nay ta chấm dứt việc bàn cãi lỗi này ở đây và làm cơ sở mỗi lần gặp xxx.
Điều 14. Vượt xe
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái
Các CỤ lưu ý dòng màu đỏ này, chính vì qui định này nên xxx hay qui lỗi người tham gia giao thông (Vượt về bên trái - Tức không được vượt về bên phải).
Điều 14 - Luật GTĐB dự kiến tình huống và qui định cho việc vượt xe trong trường hợp này áp dụng cho mặt đường có kết cấu chỉ có 2 làn đường lưu thông ngược chiều nhau: 2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt.... Các nhà làm luật dự tình huống em diễn giải như sau, áp dụng trên đường có kết cấu như trên: Xe đang muốn vượt xe trước mặt, phải phát tín hiệu bằng đèn, còi báo cho xe trước biết, xe sau quan sát hướng đi ngược chiều mình không có các phương tiện khác đang đi tới hoặc có nhưng khoảng cách đó là an toàn cho việc vượt và xe trước đã phát tín hiệu tránh về bên phải sát lề đường, giảm tốc độ. Lúc này xe sau tăng tốc độ, lán trái, chiếm 1 phần hoặc toàn bộ làn đường ngược chiều vượt qua xe đằng trước. Sau khi đã vượt qua, quan sát thấy an toàn, phát tín hiệu cho xe vừa vượt qua biết để trở lại làn đường bên phải, trả lại đường cho phương tiện đi ngược chiều... Trong tuyến đường này nếu xe nào vượt bên phải xe trước là sai theo qui định này, gây nguy hiểm cho các phương tiện khác.
Như vậy, đối với tất cả các tuyến đường khác có kết cấu từ 2, 3 làn đường cùng 1 chiều trở lên như Pháp Vân - Cầu Giẽ, Phạm văn Đồng, Phạm Hùng..., Luật GTĐB không đề cập đến. Hay nói cách khác các nhà làm Luật đã dự và cho phép các xe từ làn trong(bên phải) được phép vượt qua xe làn ngoài (bên trái) = VƯỢT PHẢI, trong giới hạn tốc độ cho phép ở đoạn đường này.
XXX không hiểu hoặc cố tình không hiểu ý định của các nhà làm Luật nên hay vợt lỗi này của người tham gia giao thông. Em nói nhỏ chút nhé: Người tham gia giao thông cũng có nhiều người không hiểu điều này nên mất tiền oan.
Nếu bị xxx vịn lỗi này các Cụ cứ hỏi xxx 1 câu cho em: Thế người tham gia giao thông bằng xe máy (thường được qui định trên tuyến đường là phải đi vào làn trong cùng bên phải) muốn vượt ô tô thì vượt thế nào??? "4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái", các xe trong Luật đề cập bao gồm cả xe máy các Cụ nhé. hahahahahahah.

Chỉnh sửa cuối:

4eyes10

Xe buýt
EM đồng ý với cụ xốt ở điểm vượt trên đường có từ 2 làn đường cùng chiều. Sẽ không có khái niệm vượt phải nếu xe ở làn nào đi đúng chỉ dẫn của làn đó. EM ví dụ: PV - CG gồm 2 làn, làn trái (sát dải phân cách) là làn xe con tốc độ 80-100, làn phải không ghi loại xe gì mà chỉ ghi giới hạn tốc độ tối đa 80. Do vậy nhiều lần em chạy làn trái gặp tình huống đông xe, đặc biệt là các loại xe khách xe tải chạy lấn làn nối đuôi nhau với tốc độ 60-70 trong khi làn phải rất vắng, nếu cứ bám đuôi thì em cũng sai vì chạy dưới giới hạn tốc độ tối thiểu -->em xi nhan phải sang làn phải chạy tốc độ gần 80 để cố gắng không vượt quá 80, vượt qua 1 loạt xe khác ở làn trái, khi thấy trước mặt làn trái vắng xe em xi nhan trái chuyển làn trái bắt đầu quất lên 100 mà rất vững dạ là mình không sai và rất mong được ông nào đó dừng xe em lại và âu yếm chào em :"Anh đã vượt phải"...

Chíck Bông

Xe buýt
Em vốt cho cụ Đông luôn
Thực ra, vấn đề này em rất rất quan tâm, hóng thì cũng nhiều mà hỏi thì lắm, nhưng chưa cụ nào trả lời em, làm em thấy thỏa cả..........
Em mang hết sách vở ra xem thì cảm thấy như cụ, may mà cụ lập thớt này. Như vậy thì em tạm chốt lại.
1. Vượt phải chỉ tồn tại trên đường chỉ có 2 làn (xuôi và ngược chiều). Do đó, nếu muốn vượt thì phải abcdef như trên.
2. Các bố làm luật quên m. nó mất là đường nhiều làn thì làm thế nào? Không thấy đề cập đến.....................
Có 1 phần trong luật nói về chuyển làn: xi nhan chuyển làn, nếu thấy đủ điều kiện an toàn thì từ từ chuyển làn. Như vậy thì các cung đường như PVĐ đi NB, đường đã phân làn cụ thể, e cứ thế mà đi, cần chuyển làn thì xinhan và chuyển làn an toàn. Nếu con rùa bên trái em nó chậm thì em chuyển sang phải và vượt nó. Vậy là OK nhỉ.................

Game Over

Xe điện
Cụ Đông Ki Sốt có thể cô đọng lại xem là nếu bị XXX vịn vì lỗi vượt phải...VD ở Pháp Vân Cầu Giẽ (mà không vi phạm tốc độ) thì ta nên đưa ra lý lẽ nào để thuyết phục (không sai luật)!!!!chứ nói về 2b như phần kết em e nhiều cụ sẽ chưa hiểu rõ hết ạ!
thanks cụ!

Inox75

Xe tăng
Bài của các cụ rất hay, quan trọng là chúng ta phải nắm vững luật thì mới k bị xxx thịt.

bocun

Xe buýt
Cụ đông cho em hỏi.. Trên đường 5, có phân làn Xe con ( chạy làn ngoài cùng_ bên trái ) và xe tải ( chạy làn giữa ). Trong trường hợp xe con vượt phải ( vượt xe contener, nhưng ko xi nhan thì bị XXX bắt tội đi sai làn ). Vậy trường hợp này cãi thế nào hả cụ ???? Chạy xe con đường này, anh em lái xe ức chế lắm cụ ạ >:)

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Vâng, chốt lại (chốt nhiều lần rồi ạ):

- Nếu đường có nhiều làn (cùng chiều) thì làn ai người ấy đi, đi đúng tốc độ mà làn ấy cho phép. Không có khái niệm Vượt phải ở đây.
- Đường chỉ có 1 làn (hoặc to mà không kẻ vạch => tự thành 1 làn): có khái niệm vượt phải. Khi ấy thì abcxyz như luật ạ.

Vụ Vượt phải em thấy ko khó vì khá rõ ràng. Theo em thấy thế này mới khó ạ: em đi trên đường PVĐ, làn ngoài cùng bên trái. Có xe sau xin vượt, em MUỐN nhường => xi nhan phải rồi sang làn bên cạnh để nhường. Sau đó em có quyền trở lại làn ngoài cùng trái không, khi mà vạch kẻ đường là bên cụt bên què, tức là 2 vạch //, 1 liền 1 đứt theo kiểu 1 đi không trở lại (mà *** cái vạch củ chuối này soi theo Luật và Điều lệ của mình thì đang sai lòi tù và).

Nếu em KHÔNG được phép trở lại => em sẽ không nhường đường => em vi phạm luật vì ko nhường đường? #-o

Carens_TH

Xe tải
Đúng thế cụ nhẩy, chả nhẽ em đang đi làn giữa (có 3 làn), nếu muốn đi qua 1 bác đang đi chậm rề ở làn trái thì lại phải xi nhan chuyển sang làn trái, rồi mới được vượt >> Như vậy sinh ra đường nhiều làn để cho nó oai

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Quan trọng là:
1- Làn này xe em có được chạy k?
2- E có chạy quá tốc độ quy định K?
2 cái này ok thì theo e hiểu chả có vi phạm gì
Còn trên đướng có từ 2 làn đường cùng chiều trở lên thì e k thấy có biển cấm vượt bao giờ thì phải

dongkijote

Xe điện
Cụ Đông Ki Sốt có thể cô đọng lại xem là nếu bị XXX vịn vì lỗi vượt phải...VD ở Pháp Vân Cầu Giẽ (mà không vi phạm tốc độ) thì ta nên đưa ra lý lẽ nào để thuyết phục (không sai luật)!!!!chứ nói về 2b như phần kết em e nhiều cụ sẽ chưa hiểu rõ hết ạ!
thanks cụ!
Vâng chiểu theo yêu cầu của CỤ, ở trên là em FUNS tý cho vui thôi,nếu ai có đủ lý lẽ như em phân tích qui định của Pháp luật và có quyển Luật để trên xe mang ra đối chứng với xxx thì mới được, nhưng mất thời gian. Bằng không đã có 1 thớt (em không nhớ) trích đường dẫn trên báo khác của 1 Cụ nhiều tuổi bị XXX tuýt trên đường Phạm Văn Đồng và khuyên anh em ta sau khi bị vịn hỏi xxx 2 câu hỏi và phán 1 câu sau:
1- CÂU HỎI:
- Làn đường này có cấm xe của tôi không được lưu thông không?(Tất nhiên là không rồi)
- Xe tôi có vi phạm tốc độ, chạy quá tốc độ cho phép trên làn, đường này không? (Tất nhiên là không nốt).
2- PHÁN QUYẾT:
Vậy thì tôi không vi phạm lỗi VƯỢT PHẢI. (Có thể trình bày a,b,c: Chỉ vì xe đi làn ngoài đi chậm tôi xin vượt nhưng không cho tôi vượt nên tôi phải chuyển làn trong để vượt trong tốc độ cho phép, hoặc là: Tôi đi làn này trong tốc độ cho phép, xe đi làn ngoài gặp tình huống phải giảm tốc độ nên xe tôi vượt qua...).
THẾ ĐÃ RÕ RÀNG CHƯA CỤ?

Game Over

Xe điện
Vâng chiểu theo yêu cầu của CỤ, ở trên là em FUNS tý cho vui thôi,nếu ai có đủ lý lẽ như em phân tích qui định của Pháp luật và có quyển Luật để trên xe mang ra đối chứng với xxx thì mới được, nhưng mất thời gian. Bằng không đã có 1 thớt (em không nhớ) trích đường dẫn trên báo khác của 1 Cụ nhiều tuổi bị XXX tuýt trên đường Phạm Văn Đồng và khuyên anh em ta sau khi bị vịn hỏi xxx 2 câu hỏi và phán 1 câu sau:
1- CÂU HỎI:
- Làn đường này có cấm xe của tôi không được lưu thông không?(Tất nhiên là không rồi)
- Xe tôi có vi phạm tốc độ, chạy quá tốc độ cho phép trên làn, đường này không? (Tất nhiên là không nốt).
2- PHÁN QUYẾT:
Vậy thì tôi không vi phạm lỗi VƯỢT PHẢI. (Có thể trình bày a,b,c: Chỉ vì xe đi làn ngoài đi chậm tôi xin vượt nhưng không cho tôi vượt nên tôi phải chuyển làn trong để vượt trong tốc độ cho phép, hoặc là: Tôi đi làn này trong tốc độ cho phép, xe đi làn ngoài gặp tình huống phải giảm tốc độ nên xe tôi vượt qua...).
THẾ ĐÃ RÕ RÀNG CHƯA CỤ?
Vâng cụ...thanks cụ nhiều...Thớt trước của cụ gì bị vịn ở PVD cụ ấy cũng hỏi y như thế này và XXX không phạt được vì chúng ta không sai...
Em muốn cụ cô đọng thêm 1 lần nữa để toàn thể anh em vào đọc dễ hiểu nhất,nắm rõ nhất ạ..
Cám ơn cụ 1 lần nữa!

damkhanh

Xe điện
Hình như bây giờ xxx đường 5 không dám bắt oto vượt phải nữa rồi vì lái xe các cụ bây giờ nhiều "kinh" lắm. Sau khi học được kinh nghiệm của các cụ trên này, mấy lần đi đường 5 toàn cố tình vượt phải để xxx bắt lập biên bản nhưng chẳng thấy gì.

Tóm lại là: "Tôi không vượt phải, tôi chỉ chuyển làn, vì sao à, vì tôi thích chạy làn trong đấy, miễn không quá tốc độ là được. Tại mấy xe chạy làn ngoài chậm quá nên tôi LƯỚT qua, sau đó thấy làn ngoài trống, an toàn, tôi lại thích chạy làn ngoài nên tôi xinh nhan ra ngoài. Tôi thách các anh lập biên bản đấy, tôi sẽ kiện tới cùng..."

Các cụ chạy đúng luật, chả có gì mà sợ. Nếu có cụ nào bị vịn tội vượt phải đường 5, xin cho cái biên bản ghi chính xác, em sẽ hoàn lại tiền cho các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

phamthanhLE

Xe tải
Ở đây chỉ có 3 khả năng xảy ra thôi:
1. Nếu vạch kẻ đường là vạch đứt thì nhường đường cho xe sau vượt >>> dễ rồi.:)>-
2.Vạch liền thì kiên quyết đi đúng tốc độ và không nhường ( kệ mother chúng nó abc...)>:)
3.Vạch đứt-liền (cái này oái oăm- Đường Phạm Văn Đồng) nếu cụ nào đã nhường cho xe sau vượt và sang làn ngoài thì cứ làn ngoài đi đến khi nào có đoạn đứt thì rẽ vào làn trong.:-*
Em xin hết ạ:-h

Furious

Xe điện
Luật không sai (vì tất cả các nước có sử dụng TAY LÁI THUẬN đều cấm vượt phải) nhưng nó lại trở nên trái khoáy cũng bởi vì giao thông của ta quá tệ. Các nhà làm luật đã không cập nhật hoặc không thể cập nhật với diễn biến giao thông ở VN. Trước đây, hiện tại và sau này vẫn sẽ có nhiều cụ bị xxx vin vào lỗi vượt phải (dù vô tình hay cố ý), em nghĩ vẫn chỉ có cách "đấu trí" trong từng trường hợp hoặc "phục tùng" với xxx mà thôi.

DHT06

Xe tăng
Vụ vượt phải này em đã cãi nhau 1 lần với xxx ở Phạm Văn Đồng rồi, em vẫn vượt tẹt ga ở HN đối ới đường có phân làn ngay trước mũi xxx mà chả sao cả!

Chỉnh sửa cuối:

Comeback86

Xe buýt
Em vốt cho cụ Đông luôn
Thực ra, vấn đề này em rất rất quan tâm, hóng thì cũng nhiều mà hỏi thì lắm, nhưng chưa cụ nào trả lời em, làm em thấy thỏa cả..........
Em mang hết sách vở ra xem thì cảm thấy như cụ, may mà cụ lập thớt này. Như vậy thì em tạm chốt lại.
1. Vượt phải chỉ tồn tại trên đường chỉ có 2 làn (xuôi và ngược chiều). Do đó, nếu muốn vượt thì phải abcdef như trên.
2. Các bố làm luật quên m. nó mất là đường nhiều làn thì làm thế nào? Không thấy đề cập đến.....................
Có 1 phần trong luật nói về chuyển làn: xi nhan chuyển làn, nếu thấy đủ điều kiện an toàn thì từ từ chuyển làn. Như vậy thì các cung đường như PVĐ đi NB, đường đã phân làn cụ thể, e cứ thế mà đi, cần chuyển làn thì xinhan và chuyển làn an toàn. Nếu con rùa bên trái em nó chậm thì em chuyển sang phải và vượt nó. Vậy là OK nhỉ.................
Điều 2. của cụ e đã thấy có 1 cụ áp dụng để cãi xxx và thắng rùi đấy ợ.nói chung vẫn luật rừng lắm ạ

Tribute

Xe container
Chuyện này bàn nát cả ra rồi, em thì thường xuyên đi làn phải (đúng tốc độ) để bỏ qua các cụ rùa ở làn trái thậm chí ngay trước mặt xxx mà chưa bao giờ bị vịn. Ngay tối qua đi Nội Bài về cũng vậy, nhưng cũng có nhiều cụ bị vịn vì Luật lá ko rõ ràng, xxx rất tinh, điểm mặt các cụ có vóc dáng dễ xơi xèng để vẫy thôi. Gặp trường hợp bắt lỗi này các cụ cứ đòi lập biên bản và ghi vào là "tôi đi đúng tốc độ ở làn đường bên phải, không công nhận quy kết lỗi này" là xxx chùn ngay thôi.

dongkijote

Xe điện
Vụ Vượt phải em thấy ko khó vì khá rõ ràng. Theo em thấy thế này mới khó ạ: em đi trên đường PVĐ, làn ngoài cùng bên trái. Có xe sau xin vượt, em MUỐN nhường => xi nhan phải rồi sang làn bên cạnh để nhường. Sau đó em có quyền trở lại làn ngoài cùng trái không, khi mà vạch kẻ đường là bên cụt bên què, tức là 2 vạch //, 1 liền 1 đứt theo kiểu 1 đi không trở lại (mà *** cái vạch củ chuối này soi theo Luật và Điều lệ của mình thì đang sai lòi tù và).
Nếu em KHÔNG được phép trở lại => em sẽ không nhường đường => em vi phạm luật vì ko nhường đường? #-o
Luật qui định không được trở lại từ phía vạch liền, mà Cụ phải chờ đến chỗ chỗ vạch đứt (có thể là điểm giao cắt gần nhất) Cụ mới được chuyển ra.
Tuy nhiên đồng ý với Cụ về việc áp dụng Luật và ĐIỀU LỆ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ được qui định tại Tiêu chuẩn "22-TCN-237-01", ngày 01/01/2002 do Bộ GTVT ban hành của Sở GTVT tại 1 số tuyến đường như Phạm Văn Đồng, Phạm Hùng là đang sai với qui định.
Đây là vạch 1-11 trong Điểu lệ: Vạch số 1-11: Là hai vạch song song (vạch kép) màu trắng, một vạch đứt quãng và một vạch liền liền nét.
Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng.
Như vậy không được dùng vạch này để kẻ phân chia dòng phương tiện cùng chiều nhau. Cơ quan em ở Phạm Hùng đi từ cơ quan ra cũng tức vãi, nhưng vẫn chấp hành để khỏi mất thời gian với xxx, vì xxx vô trách nhiệm có thể nói: Đó là lỗi của Sở GTVT, anh chấp hành quyết định xử phạt rồi đi mà khiếu nại Sở GT....

Chỉnh sửa cuối:

Eric N'Guyen

Xe tải
Luật bắt phải vượt trái là đúng đấy ạ, kể cả phân làn theo tốc độ, vì chính cái việc phân làn theo tốc độ là để tạo điều kiện cho các cụ vượt trái đấy chứ. Hiện nay vấn đề không phải là mình vượt phải không sai mà là do có quá nhiều người đi sai luật mà không bị phạt (không nhường đường khi có đủ điều kiện, chạy dưới tốc độ trên làn có quy định tốc độ). Để cho đúng luật thì kể ra CSGT phải phạt những người đang vi phạm thay vì bắt những trường hợp dễ chứng minh hơn (vượt phải). Thế nên mình cãi là tôi đi đúng làn, đúng tốc độ, còn do bên kia họ đi không đúng tốc độ là việc của họ thì còn chấp nhận được, chứ nhiều cụ cứ vượt phải cho nó nhanh, không phải xin xỏ rồi thì rõ là sai rồi ạ.

eric

Loong Phoong

Xe điện
vốt ka cho bác nhé