Dán kính, radio bị rè, các kụ có bị thế không?

Coltplus2008

Xe điện
Thưa các cụ, xe em trước dán film rabon toàn bộ. Cách đây vài tuần em phải thay kính lái và dán bằng film gì của honda (1,9 củ cho cái film đó - không nhớ tên).
Em ít nghe radio, hôm rồi mới mở radio thì thấy bị rè quá. Em nhớ có đọc đâu đó nói film gốc kim loại thì cản sóng nên gây ra như thế.

Các kụ thông thái giải ngố cho em phát, kính lái lại vỡ nữa rồi, đang phân vân chọn film gì ? (Cũng tính Rabon nhưng mấy chú dán lần trước để còn bóng khí ở trong nên nản)

vtlam

Xe buýt
Chính xác là dán xong hơi bị rè rè. Lý do: chỗ em dán họ giải thích kính sau xe em có anten ngầm. Film dán kính có phủ kim loại nên gây nhiễu.
Việc dán kính này ngoài làm cho radio bị rè rè 1 chút còn làm sai lệch GPS đi 1 tý - em thấy nhiều người bị như vậy. Báo cáo hết.

Coltplus2008

Xe điện
Chính xác là dán xong hơi bị rè rè. Lý do: chỗ em dán họ giải thích kính sau xe em có anten ngầm. Film dán kính có phủ kim loại nên gây nhiễu.
Việc dán kính này ngoài làm cho radio bị rè rè 1 chút còn làm sai lệch GPS đi 1 tý - em thấy nhiều người bị như vậy. Báo cáo hết.
Vấn đề là dán Rabon không bị, để em xem lại hóa đơn xem em dán cái loại kia là cái gì mà bị rè thế.

@Filmstar: Để lần này dán thử LLumar xem thế nào. Em chưa có time đi thay kính. Khi nào thay e sẽ call bác. Em chán nhất là lần trước dán bị bóng hơi, dù rất ít. Lần rồi thì Honda dán bị hạt bụi. Chỗ bác có cách gì để tránh cái đó không ạ.

beconus

Xe buýt
Em cũng mới nghe vụ dán kính gây ảnh hưởng đến Radio lần đầu tiên.
Cụ soạn nội dung bài đừng bật Unikey hay Vietkey (nó sẽ hiển thị như bài cụ đã đưa) Cụ tắt hết mấy cái UK và VK đi rồi soạn có dấu trên này bình thường, sẽ dễ đọc hơn ạ.

thuysinh.tl

Xe container
nhà em dan Llumar rồi. Radio thì không bị sao cả. Còn vụ dán để bóng hơi thì các cụ yêu cầu bên dán làm lại cho chuẩn thì thôi.
Vấn đề là dán Rabon không bị, để em xem lại hóa đơn xem em dán cái loại kia là cái gì mà bị rè thế.

@Filmstar: Để lần này dán thử LLumar xem thế nào. Em chưa có time đi thay kính. Khi nào thay e sẽ call bác. Em chán nhất là lần trước dán bị bóng hơi, dù rất ít. Lần rồi thì Honda dán bị hạt bụi. Chỗ bác có cách gì để tránh cái đó không ạ.

tienhungtech

Đi bộ
Thưa các cụ, xe em trước dán film rabon toàn bộ. Cách đây vài tuần em phải thay kính lái và dán bằng film gì của honda (1,9 củ cho cái film đó - không nhớ tên).
Em ít nghe radio, hôm rồi mới mở radio thì thấy bị rè quá. Em nhớ có đọc đâu đó nói film gốc kim loại thì cản sóng nên gây ra như thế.

Các kụ thông thái giải ngố cho em phát, kính lái lại vỡ nữa rồi, đang phân vân chọn film gì ? (Cũng tính Rabon nhưng mấy chú dán lần trước để còn bóng khí ở trong nên nản)

Thường các loại phim cách nhiệt gốc kim loại (tráng màng kim loại) khi dán sẽ tạo thành lồng Faraday, ngăn sóng radio vào xe -> các thiết bị mà anten nằm trong xe sẽ thu tín hiệu yếu đi. Radio của bác bị rè sau khi dán phim cách nhiệt thì chắc loại phim này thuộc gốc kim loại rồi nên sóng radio bị phản xạ hết ra ngoài, chỉ một phần nhỏ lọt vào xe nên tín hiệu thu quá yếu -> rè.

Để hạn chế hiện tượng này, bác nên dán loại phim cách nhiệt gốc gốm (ceramic). Tuy đắt tiền hơn nhưng bù lại có nhiều ưu điểm: trong hơn, ít cản sóng radio hơn,...

toanthangcs

Xe điện
Em cũng mới nghe vụ dán kính gây ảnh hưởng đến Radio lần đầu tiên.
Cụ soạn nội dung bài đừng bật Unikey hay Vietkey (nó sẽ hiển thị như bài cụ đã đưa) Cụ tắt hết mấy cái UK và VK đi rồi soạn có dấu trên này bình thường, sẽ dễ đọc hơn ạ.
Không dùng Vietkey hoặc Unikey thì gõ chữ "ư" cứ ra chữ w, Cụ ạ. Mỗi chữ "ư" thôi, có cách nào khắc phục không, Cụ ơi?

toanthangcs

Xe điện

Em xin xác nhận: dán film gốc kim loại đối với xe có ăngten ngầm (các sợi ngang gắn ở kính sau): tín hiệu radio kém đi, cách xa đài phát là radio hơi bị rè...

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em xin xác nhận: dán film gốc kim loại đối với xe có ăngten ngầm (các sợi ngang gắn ở kính sau): tín hiệu radio kém đi, cách xa đài phát là radio hơi bị rè...
Theo em được biết cụ toanthangcs không dán phim kim loại mà. Em nghĩ dán phim cách nhiệt kim loại có thể làm xong kém đi nhưng em nghe mấy kênh như VOV giao thông vẫn bình thường đấy chứ.

H.T

Xe hơi
Website
www.htecom.vn
Tùy theo ăng-ten cụ để đâu nữa, cắm trên nóc thì vô tư, chỉ ảnh hưởng nếu ăng-ten ngầm ở kính sau là chính.

Coltplus2008

Xe điện
Em nhớ roài, Cái film em dang dùng là FSK.

Tiện đây, cụ nào biết film nào gốc gốm không ạ?

anhtho

Xe ngựa

Em nghĩ cũng có khả năng dán kinh làm ảnh hưởng tới sóng radio nếu là loại phim có chất liệu kim loại bên trong. Cụ thử kiểm tra bằng cách hạ hết kính cửa sổ xuống xem chất lượng radio có thay đổi không, như thế thì mới khẳng định được.