Hè sắp đến, điện sẽ cắt nhiều. Bàn về chủ đề mua máy phát điện

ragnarok

Xe tải
em có ông anh quen mở công ty làm chuyên về cái này, từ tính toán lắp đặt sao cho thuận tiện... bác nào có nhu cầu em có thể giới thiệu cho

Hô Hô!!! vớ được cụ Ăn phá đây òi! em đã có Inveter sóng SIN dùng được 2 năm dưng ắc quy die rồi, nhờ cụ tư vấn giúp em cái ắc quy kín khí nhá (em cũng đang tính xơi 2 cái ắc quy kín khí 100ah). Cụ giúp em với em có vang đỏ mời cụ luôn =))
Cụ tìm mua cái kín khí hay còn gọi là ắc quy khô ATLAS MF 31-800 nhá, nhớ là 800 chứ không phải 750, quan trọng nhứt đới, mua ngay hum nay đi 2,2tr - 2,3tr thoai. Thứ 2 bão giá về em ứ biết và ứ chịu trách nhiệm.

Còn không thì ra hàng ắc quy hỏi mua ắc quy viễn thông nó đắt... gần gấp đôi những loại ắc quy khởi động ta đang dùng, nhưng nó bền và thời gian dùng lâu cũng gần gấp đôi luôn. Đắt xắt ra miếng nhá.

Tư vấn xong, trả rượu em đê.

NHÂN ĐÂY EM HỎI LUÔN CỤ MIN VÀ CÁC CỤ MOD CỦA BOX NÀY

Nhưng câu trả lời của em có vi phạm không, nếu có các cụ xoá bài giùm em để em PM vậy
Đội ơn các cụ :))

sepbu

Xe điện
Cụ tìm mua cái kín khí hay còn gọi là ắc quy khô ATLAS MF 31-800 nhá, nhớ là 800 chứ không phải 750, quan trọng nhứt đới, mua ngay hum nay đi 2,2tr - 2,3tr thoai. Thứ 2 bão giá về em ứ biết và ứ chịu trách nhiệm.

Còn không thì ra hàng ắc quy hỏi mua ắc quy viễn thông nó đắt... gần gấp đôi những loại ắc quy khởi động ta đang dùng, nhưng nó bền và thời gian dùng lâu cũng gần gấp đôi luôn. Đắt xắt ra miếng nhá.

NHÂN ĐÂY EM HỎI LUÔN CỤ MIN VÀ CÁC CỤ MOD CỦA BOX NÀY

Nhưng câu trả lời của em có vi phạm không, nếu có các cụ xoá bài giùm em để em PM vậy
Đội ơn các cụ :))
Cụ cho em hỏi chỗ mua ắcqui và Inveter sóng SIN luôn đi
Tư vấn vậy mới thích chứ ;))
Thanhks Cụ nhiều

Cụ cho em hỏi chỗ mua ắcqui và Inveter sóng SIN luôn đi
Tư vấn vậy mới thích chứ ;))
Thanhks Cụ nhiều
Cụ đợi em nộp xiền rồi làm một gian hàng trên OF đã nhé!
Chứ khơi khơi giả nhời cụ, khéo em cũng bị xì lốp.

Còn trong lúc chờ đợi em chỉ có thể nói là cụ tìm những hàng ắc quy to một tí tại HN để hỏi mua những thứ trên.
Em lại ở Hải Dương. Inveter nhập thì tại TP HCM, còn ắc quy tại HN nhưng họ không bán lẻ.

Mr.Chun

Xe tăng
Cụ đợi em nộp xiền rồi làm một gian hàng trên OF đã nhé!
Chứ khơi khơi giả nhời cụ, khéo em cũng bị xì lốp.

Còn trong lúc chờ đợi em chỉ có thể nói là cụ tìm những hàng ắc quy to một tí tại HN để hỏi mua những thứ trên.
Em lại ở Hải Dương. Inveter nhập thì tại TP HCM, còn ắc quy tại HN nhưng họ không bán lẻ.
cụ tư vấn giúp em muốn mua trọn 1 bộ vác về để dùng thì mất bao xiền ạ ??? pm em đi :x

Đã xong cho 2 cụ.
Có mấy điều quên chưa nói với cụ Chun thì đã nói cụ Bự roài

Nhu cầu em dùng lúc mất điện ko cao lắm, chỉ 8 bóng đèn, 2 TV, 4 cái quạt, Modem và sạc cho laptop :D như vậy 750VA là ngon lành chưa cụ?
Úi xời, thế là công suất ra cao ngất rồi. Chẳng lẽ cụ định dùng hệ thống này cho cả nhà?

* Có nên lắp Inverter vào chung với mạng điện gia đình hay không?

Dùng Inverter thì không nên lắp chung vào mạng điện của gia đình. Lý do:

1. Nguy cơ chập nổ khi có điện lưới cao
2. Nguy cơ quá tải rất cao (gấu hay F1 nhà cụ quen ta cắm nồi cơm điện hay bật nóng lạnh...)
3. Tổn hao đường truyền là rất lớn vì dòng điện từ ắc quy sẽ cứ phóng điện khi gặp trở, kể cả khi cụ không bật Inverter. Em đã thử nghiệm rồi, qua 1 đêm ắc quy mất 30-40% điện khi em đấu vào mạng điện gia đình mặc dù không bật bất cứ 1 thiết bị nào :-q
4. Nhiều hãng SX Inverter từ chối bảo hành nếu các cụ lắp chung vào mạng điện của gia đình.

Dùng Inverter hay bà con quen gọi là Kích điện với ắc quy có các ưu điểm là: không ô nhiễm; điện ra ổn định; không tốn xiền mua xăng dầu, an toàn nhưng nhược điểm lớn nhất của nó là lượng điện tích được của ắc quy.

Em tính đại khái cho các cụ xem cho dễ hiểu nhá:

- Mỗi ắc quy 100Ah tích được lượng điện theo lý thuyết là: 12x100=1.200w/h.
- Hiệu suất cao nhất là 80%: mất 240w/h
- Ắc Quy còn 20% sẽ không hoạt động: bỏ tiếp 240w/h
Như vậy còn có 720w/h có ích.

Nếu công suất của Inverter 1000VA tương đương 700-750w, các cụ chơi tải tối đa thì chỉ 1h sau 1 bình ắc quy sẽ cạn điện và phải chuyển sang bình thứ 2.
Do vậy theo em nếu nhà cụ Chun cứ phải dùng nhiều thế thì cụ phải dùng máy phát điện chạy xăng, dầu.
Còn cụ sợ ồn và ngại đi đong xăng thì cụ nên giảm tải hoặt tăng công suất máy và ắc quy lên.

Nhà em, khi dùng Inverter thì đi dây riêng và mỗi tầng em làm 1 bộ, nhà có điều kiện mà :)
Thế nhưng khi mất điện em cũng tìm mọi cách giảm tải, cốt sao cầm cự cho đến khi có điện để ta lại sạc.

Do có nhiều cụ hỏi quá em bổ xung luôn vào đây đê cho các cụ dễ theo dõi nhá.
Đọc dài quá các cụ đừng mắng em mà chỉ đọc phần các cụ quan tâm thoai

* Nạp ắc quy

Thế như năm vừa rồi quê em mất điện 40h thì lại có 8h (20h - 6h sáng hôm sau) rồi lại mất 40h, lại có 8h. Liên tục cả tháng trời như vậy, thì mấy cái ắc qui của cụ lấy đâu ra điện mà sạc?
Em tư vấn dư lày:
Cụ nên mua thêm 1 cái sạc ắc quy riêng, nó sạc nhanh hơn bộ sạc của máy.
Cứ 4-5h cụ sạc được 1 bình, còn bộ phận sạc trong máy thường từ 6-8h mới đầy.

* Inverter công suất lớn

Đúng là chủ đề nóng, cụ alpha cho em hỏi tí ạ:
1. Theo em hiểu, chống chọi với mất điện theo phương án hiện tại ta sẽ cần 3 thiết bị: 1 kích điện + 2 ac quy + sạc ác quy.
2. Trang bị sao cho ổn, nhu cầu của em: 1 điều hòa 12k+1 tủ lạnh 800l+1 nồi cơm điện+3 quạt+4 đèn chiếu sáng, điều hòa và nồi cơm điện không dùng cùng lúc.
3. Đây cũng là thiết bị điện nên khả năng tiêu thụ điện thế nào ạ? (em hỏi ngu tí vì em ngu vụ này lắm ạ!)
4. Lắp đặt ra răng cho an toàn và dễ vận hành (vì em thường xuyên không ở nhà, chỉ có Gấu với Đại ca)
Dạ, cụ ước cho em cái ngân sách được không ạ???

Kính cụ thỉnh giáo!!!
Nhu cầu của cụ cao thế!
Em cho cụ cái bảng này để cụ tự tính nhá, nó chỉ có tính chất tương đối, còn loại gì ở nhà các cụ thì em chịu vì... đến các cụ cũng chửa biết nữa là em =))

CÔNG SUẤT MỘT SỐ THIẾT BỊ TRONG GIA ĐÌNH

1/ Bóng đèn: từ 15 - 40w.
2/ Quạt treo tường, quạt cây: tõ 55 - 100w.
3/ TV 21": dòng khởi động là 450w, công suất sau khởi động 130 - 200w.
4/ Máy tính để bàn: từ 200 - 300w.
5/ Nồi cơm điện: 650 - 850w.
6/ Điều hoà 1000w.
[FONT=&quot]7/ Tủ lạnh 250w
[/FONT]
Còn gì nữa các cụ bổ xung em cái nhá :)

[FONT=&quot]Hiện tại loại Inverter lớn, thông dụng là 3000VA tức là khoảng trên 2000w (loại 48v lắp được 4 ắc quy song song) có thể đáp ứng được nhu cầu của cụ. Tuy nhiên khó khăn là ở ắc quy.[/FONT]
Để lắp song song cho cả hệ thống thì tốt nhất là 4 cái ắc quy phải giống hệt nhau và khi 1 cái ắc quy hỏng thì chúng sẽ đồng loạt đợi cụ mua 1 em ắc quy tương đương về về lắp thì chúng mới phục vụ cụ tiếp.

Lượng điện tích được như em đã tính ở bài trên, 4 cái 100Ah loại tốt tích được gần 3000w/h. Nếu cụ dùng hết công suất thì về mặt lý thuyết, các ắc quy của cụ sẽ cạn sau 1h30'

Cả hệ thống này khoảng 30tr

Do các yếu tố như vậy, nếu dùng nhiều cụ nên chạy máy phát dùng dầu hoặc xăng.
Nếu không thể chạy được máy phát và nhà có điều kiện thì phương án 2 của cụ là tách ra dùng cái điều hoà chạy năng lượng mặt trời (khoảng 30tr cái này thì phải).
Các thiết còn lại cụ dùng Inverter 1000VA và 2 ắc quy kín khí và chỉ dùng phục vụ quạt mát, ánh sáng, TV, PC, Modem...

Em vưỡn khuyến cáo là các cụ không nên dùng Inverter lắp chung với hệ thống điện gia đình vì các lý do đã nêu ở trên

Hà hà, em tư vấn khơ khớ rồi đấy, cụ nào ưng cái bụng thì mời rượu em đê =))

Chỉnh sửa cuối:

contrai9x

Xe tải
Cháu chả biết công suất công seo thế nào! Ra chỗ ng quen bảo dùng những thứ như này như này, rồi vác 1 con đầu nổ về! Kêu phành phành như xe tăng nhưng được cái dùng vô tư! X-quang, siêu âm, nội soi lại cả nhà em điều hòa, nóng lạnh vô tư! Tổng thiệt hại 26tr các cụ ạ

Nhà em dùng 1 cái Inverter Hồ điện + 2 bình ắc quy khô viễn thông 100Ah, mất điện cả ngày cũng chả sợ, quạt chạy vù vù, đèn sáng trưng :)

lehuy_kr

Xe tải
Nhà em dùng 1 cái Inverter Hồ điện + 2 bình ắc quy khô viễn thông 100Ah, mất điện cả ngày cũng chả sợ, quạt chạy vù vù, đèn sáng trưng :)
Tổng thiệt hại dư lào hả cụ, ắc quy khô của viễn thông là số 1 rồi ạ

Nhà Uất đúng là người tiêu dùng thông minh :))

HÀNH KHẤT

Xe tăng
Nhà Uất đúng là người tiêu dùng thông minh :))
Cụ an pha cho em hỏi. Em đang lăn tăn giữa máy phát và bộ kích, sau khi ngân cứu em quyết định chơi theo cụ U uất, chỉ có cái hệ thống điện nhà em chạy qua 1 ổn áp Lioa 5A, vậy khi sử dụng bộ kích có phải ngắt hoạt động của Lioa ko? 1 bộ như của cụ Uuất thì dùng được khoảng bao nhiêu thiết bị ( em dự dùng loại 1000 của Hồ Điện)

Meo Top

Xe tải
hình như nhà thoimom bán cái này thì phải

Cụ an pha cho em hỏi. Em đang lăn tăn giữa máy phát và bộ kích, sau khi ngân cứu em quyết định chơi theo cụ U uất, chỉ có cái hệ thống điện nhà em chạy qua 1 ổn áp Lioa 5A, vậy khi sử dụng bộ kích có phải ngắt hoạt động của Lioa ko? 1 bộ như của cụ Uuất thì dùng được khoảng bao nhiêu thiết bị ( em dự dùng loại 1000 của Hồ Điện)

Cụ đọc lại cái này nhá,
Lắp kích điện chung với hệ thống điện của gia đình là không nên. Lắp càng nhiều thiết bị thì ắc quy càng mau hết điện kể cả khi các cụ không bật thiết bị ấy
Còn nhà cụ dùng cái gì thì cụ tự tính công suất đầu ra cho em cái

Úi xời, thế là công suất ra cao ngất rồi. Chẳng lẽ cụ định dùng hệ thống này cho cả nhà?
Dùng Inverter thì không nên lắp chung vào mạng điện của gia đình. Lý do:

1. Nguy cơ chập nổ khi có điện lưới cao
2. Nguy cơ quá tải rất cao (gấu hay F1 nhà cụ quen ta cắm nồi cơm điện hay bật nóng lạnh...)
3. Tổn hao đường truyền là rất lớn vì dòng điện từ ắc quy sẽ cứ phóng điện khi gặp trở, kể cả khi cụ không bật Inverter. Em đã thử nghiệm rồi, qua 1 đêm ắc quy mất 30-40% điện khi em đấu vào mạng điện gia đình mặc dù không bật bất cứ 1 thiết bị nào :-q
4. Nhiều hãng SX Inverter từ chối bảo hành nếu các cụ lắp chung vào mạng điện của gia đình.

Dùng Inverter hay bà con quen gọi là Kích điện với ắc quy có các ưu điểm là: không ô nhiễm; điện ra ổn định; không tốn xiền mua xăng dầu, an toàn nhưng nhược điểm lớn nhất của nó là lượng điện tích được của ắc quy.

Em tính đại khái cho các cụ xem cho dễ hiểu nhá:

- Mỗi ắc quy 100Ah tích được lượng điện theo lý thuyết là: 12x100=1.200w/h.
- Hiệu suất cao nhất là 80%: mất 240w/h
- Ắc Quy còn 20% sẽ không hoạt động: bỏ tiếp 240w/h
Như vậy còn có 720w/h có ích.

Nếu công suất của Inverter 1000VA tương đương 700-750w, các cụ chơi tải tối đa thì chỉ 1h sau 1 bình ắc quy sẽ cạn điện và phải chuyển sang bình thứ 2.
Do vậy theo em nếu nhà cụ Chun cứ phải dùng nhiều thế thì cụ phải dùng máy phát điện chạy xăng, dầu.
Còn cụ sợ ồn và ngại đi đong xăng thì cụ nên giảm tải hoặt tăng công suất máy và ắc quy lên.

Nhà em, khi dùng Inverter thì đi dây riêng và mỗi tầng em làm 1 bộ, nhà có điều kiện mà :)
Thế nhưng khi mất điện em cũng tìm mọi cách giảm tải, cốt sao cầm cự cho đến khi có điện để ta lại sạc.

Hà hà, em tư vấn khơ khớ rồi đấy, cụ nào ưng cái bụng thì mời rượu em đê =))

quangp5

Xe điện
Các cụ chuyển nhà đến gần nhà cháu đi ạ, chẳng biết nhà cháu gần nhà sếp nào (Phường Kim Mã) mà chẳng thấy mất điện gì mấy. Hè năm ngoái bị mất có 1 -2 lần, mỗi lần mấy tiếng, nghe bà con hàng xóm bảo là do hạ đường dây ngầm phục vụ cho 1000 năm TL. Năm nay thì chưa biết thế nào nên cũng mò vào đây hóng.

xebuytmatphanh

Xe buýt
Năm kia em mua 1 con máy phát ở HC loại Promac 3000, họ nói của Ý, lắp máy Honda. Chạy rền, kêu to, tầm 1h hết 1 lít xăng. Tải đc 1 điều hòa 12.000, đèn đóm, quạt quậy, tv, ...chạy đủ dùng nhà 7 ng. Nhà còn 1 con nữa y như thế, em muốn hỏi các cụ có chạy 2 con cùng lúc trên 1 hệ thống điện đc ko???

wallbio

Xe buýt
Em vưỡn làm cái Inveter sóng SIN với 2 em ắc quy kín khí 100Ah

Mà mất thế chứ mất nữa em cũng ứ sợ, vì em cũng kinh doanh mặt hàng này =))
Cụ báo giá em cái Inverter 2000 với cái accqui kín với ạ, có khi e cũng phải làm 1 bộ để dành mới đc. Mà bộ của cụ có nạp ko ah

Chỉnh sửa cuối: