[Thảo luận] Thế nào là để xe dưới lòng đường trái quy định pháp luật?

thanh_hoi

Xe điện
Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.
Số là hôm trước Tết tôi có đỗ xe ở phố YYY đoạn không có biển cấm đỗ. Tôi đã đỗ xe đúng luật, cách lề 25cm, không đỗ trên nắp hố ga, hồ cáp điện... Thế nhưng mấy chú thanh tra GTCC đến, yêu cầu tôi cho kiểm tra giấy tờ. Tôi vẫn đường hoàng đưa giấy tờ vì chúng nó doạ không đưa giấy tờ nó kéo xe đi.

Em: Xin lỗi các anh, tôi phạm lỗi gì nhỉ?
GTCC1: Anh đỗ xe trái quy định.
Em: Xin lỗi các anh, các anh chỉ cho tôi biển cấm đỗ ở đâu ạ.
GTCC1:Biển ở kia (chỉ tay ra hướng đầu phố, em biết tỏng là chẳng có vì em ngía rồi)
Em: Thế thì anh dẫn tôi ra xem cái biển cái.
GTCC1: .. (lảng)
GTCC2: blua bla ...Các anh chỉ được đỗ tại chỗ cho phép đỗ xe.
Em: Xin lỗi anh, thế cái biển cấm đỗ nó để làm gì hả? Công dân được làm những gì mà pháp luật không cấm. Chỗ này không cấm đỗ xe. Còn cái chỗ có chữ P là chỗ trông giữ ô tô ngày đêm.
GTCC2: Cái này không phải là anh đỗ xe mà là anh để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định, tôi lập biên bản anh lỗi này (Bọn này chơi cùn đây)
Em: Tôi đỗ xe, không để xe.

5-6 GTCC quây lấy em, em cứ để cho nó lập biên bản lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp Luật. Em vẫn ký nhưng ghi là tôi đỗ xe và không thừa nhận lỗi.

GTCC cầm bằng em đi và đưa em Biên bản. GTCC chắc mẩm đã phạt được em lỗi này 800k, nhưng câu chuyện chưa kết thúc tại đây. Em về đọc lại Luật GTĐB, Nghị định 34... và viết đơn khiếu nại như sau:

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------***-----------

ĐƠN KHIẾU NẠI
Về việc: Xử phạt lỗi để xe ô tô trái quy định Pháp luật theo Biên bản số ZZZZ ngày 25/1/2011​
Hà Nội ngày 9/02/2011
Kính gửi: Thanh tra Sở GTCC HN

Tên tôi là ABC
Số CMTND 011xxxxx do Công an TP Hà Nội cấp ngày
Số Giấy phép lái xe số AGxxxx

Ngày 25/1/2011, tôi có điều khiển chiếc xe ô tô BKS 30V XXXX đỗ xe tại đường YYY (gần số nhà ZZZZ). Thanh tra viên Nguyễn Văn A - đã lập biên bản số 123456 để xử lý tôi lỗi Để xe ô tô dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật. Tuy nhiên, tôi nhận thấy mình đã thực hiện việc đỗ xe đúng quy định tại điều 18 và 19 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 do Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XII, kỳ họp thứ 4 thông qua ngày 13 tháng 11 năm 2008 như đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét…và đỗ xe ở khu vực không cấm đỗ xe. Xe ô tô cũng không phủ bạt như các trường hợp để xe dưới lòng đường (đồng chí Thanh có chụp ảnh hiện trường).
Vì vậy, tôi thấy việc xử phạt tôi lỗi để xe dưới lòng đường đô thị trái quy định pháp luật là chưa rõ ràng và tôi làm đơn này để khiếu nại về biên bản xử phạt nói trên.
Là một công dân luôn muốn tuân thủ Pháp luật và bản thân tôi đã nghiên cứu kỹ Luật Giao thông đường bộ năm 23/2008/QH12 và Nghị định số 34/2010/NĐ-CP do chính phủ ban hành ngày 02/04/2010, tôi chỉ thấy định nghĩa về đỗ xe và dừng xe mà không thấy khái niệm thế nào là để xe dưới lòng đường đô thị. Do đó, qua đây, tôi cũng muốn quý Cơ quan giải thích rõ hơn cho tôi những khái niệm về để xe dưới lòng đường đô thị và nó khác đỗ xe như thế nào và trái quy định pháp luật là văn bản quy phạm pháp luật nào, để công dân chúng tôi có thể tuân thủ pháp luật về giao thông đường bộ tốt hơn.
Tôi xin chân thành cám ơn!

Người làm đơn,

ABC

Cuối cùng, GTCC cũng phải trả lại bằng lái em.

Các bác nào thấy hay thì Vodka em 1 chén, cho phấn khời.

Chỉnh sửa cuối:

Mustang8x

Xe hơi
có kèm câu xin lỗi ko bác?.vote bác

nghesi_xuanbac

Xe đạp
bác này làm em cảm động quá , vậy mà mấy lần em mất tiền oan vì không muốn lằng nhằng sợ mất thời gian, em đã vokl bác

oto9fun

Xe tải
xin phép cụ chủ thớt Em xin phép copy - in ra - va đưa cho GTCC + xxx trước khi bị biên bản ! :))

Tribute

Xe container
Bác gửi cái đơn đó cho một vài báo, đài nữa thì mới có câu trả lời chính thức được và bọn nó mới bớt dần cái thói phạt bừa bãi đi, anh em lx được nhờ.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ thật tuyệt quá, xin mời cụ 1 ly.

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Có khi nên đề nghị min mod lập thêm box " các loại mẫu đơn kiện, đơn khiếu nại về giao thông đường bộ" các bác nhỉ, bác nào bị trong trường hợp nào thì cứ lấy ra mà phang thôi!\:D/

sylilave

Xe buýt
Bác gửi cái đơn đó cho một vài báo, đài nữa thì mới có câu trả lời chính thức được và bọn nó mới bớt dần cái thói phạt bừa bãi đi, anh em lx được nhờ.
Chí phải. Bác cứ đưa lên báo Hà Nội mới hoặc báo địa phương nơi xảy ra vụ việc, cho công luận biết được trình độ yếu kém của một số cán bộ GTCC Hà Nội, kể cả xxx. Xã hội không mấy ai đọc tin trên diễn đàn như anh em ta, do đó, kiến nghị các bác nếu có những trường hợp tương tự thì cứ tống lên báo cho công luận biết.

Cho nó ra vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Thế cuối cùng là cụ chủ thớt đã lấy lại được bằng lái xe và ko phải nộp phạt nhưng đã được giải thích khái niệm về để xe dưới lòng đường đô thị nó khác đỗ xe như thế nào chưa?

E43000

Xe tăng
Mấy thằng GTCC định ăn bẩn mà không được x-(

xetaybac

Xe tăng
hay quá mời cụ 1 ly,cái mẫu này có ích cho khối cụ đấy ạ.

giangsuki

Xe ngựa
Có khi nên đề nghị min mod lập thêm box " các loại mẫu đơn kiện, đơn khiếu nại về giao thông đường bộ" các bác nhỉ, bác nào bị trong trường hợp nào thì cứ lấy ra mà phang thôi!\:D/
ý kiến của cụ cũng hay đới cái nì để những người thực hiện đúng luật mà vẫn bị phạt có cái để mờ làm cho ra nhẽ đơi

vuahe77

Xe điện
Thật tuyệt vời! Xin cám ơn kụ!

CuTiVoDich

Xe điện
Vod cụ cái nhé, đừng quá chén đới:-bd

longvu

Xe tăng
Trong OF hẳn có nhiều bác đã dính lỗi này và bị XXX hoặc thanh tra GTCC xử phạt 800k. Tôi cũng bị thanh tra GTCC lập biên bản lỗi này hai lần, nhưng lần thứ 2 bọn thanh tra GTCC không xử phạt tôi được.

Cuối cùng, GTCC cũng phải trả lại bằng lái em.

Các bác nào thấy hay thì Vodka em 1 chén, cho phấn khời.
Hay, em mời rượu cụ rồi đấy. Dưng cụ chi tiết cho anh em học tập, cái cuối cùng đó dư thế lào, sau mấy lần/ngày làm việc thì tụi GTCC trả lại giấy tờ cho cụ thế ?

Mraaa

Xe tăng
Em thấy như kịch, việc trắng đen rõ ràng, việc đếch gì cụ phải xxx, yyy, phơi mị a mặt chúng nó lên đây để chửi cho đã cái mồm có hơn không?

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá. có khi AE cứ làm sẵn cái đơn để điền nhét hộc đồ phòng hờ. Nó lập biên bản thì ta điền Form gửi nó trước 1 Bản . Có khi nó gửi lại bằng luôn ấy nhỉ?

BinhminhCDS

Xe buýt
Vote bác. Giá như ai cũng như bác nhỉ..... em mong anh em trên OF đều như bác.