Focus 2009 bị chết máy giữa đường khi mới chạy!!!

namgianghp86

Xe tải
Các cụ nào có kn giải thích giùm em hiện tượng này với ạ
- trước hết là em xin nói em dùng xe vô cùng cẩn thận và chuẩn: bật chìa khóa, để xe check toàn bộ ok xong mới đề, cho xe nổ máy trong vòng 3-5phút mới đi, không thốc ga mạnh lúc máy chưa nóng.
- dạo gân đây ( em đếm tất cả 4 lần) xe có hiện tượng sau khi em làm các bước khởi động như trình bày ở trên...em để garanti cho xe bò ra khỏi gara rồi mới mồi tý ga vào. nhưng vừa đạp chân ga vào cái thì kim đồng hồ vòng tua máy nó tụt phát xuống, xe ặc ặc và chết luôn.
- sau vài lần thế em có kn, mỗi lần mớm ga và kim đồng hồ nó tụt, xe nó ặc ặc em nhả chân ga ra là vòng tua máy lại bình thường.nhưng mớm chân ga vào lại chết.
- hiện tượng này xảy ra buổi sáng, mấy hôm trời lạnh...nó chết máy khoảng 3 lần thì ok, đi cả ngày ko sao ( chỉ lúc xe mới đi ra khỏi gara )
- thêm 1 hiện tượng nữa là lúc đề, thi thoảng máy nổ không tròn, xe rung hơn công nông.
=> các bác chỉ giáo giùm. ko biết có phải vào hãng ko. Em sử dụng và bảo dưỡng xe thì chuẩn vì dù sao cũng là dân kỹ thuật.
thank các bác trước:|

Có lẽ do xăng lên không đủ bác ợ (em nghĩ phần điều tiết xăng gió khi khởi động lạnh của FC kg chính xác cho lắm).
Trời lạnh, bác nên kéo dài thời gian nổ garangty ra khoảng 2 - 3 phút rồi mới lên đường. Trong 500m nên để máy ở vòng tua cao 1500-2000 v/p (nếu là xe MT), tức là chạy số 2, số 3 ở tốc độ dưới 40km/h thì sẽ kg bị. Sau đó thì OK như bác vẫn chạy.

Xe em lại thấy, trời càng lạnh thì nó chạy càng ngọt (hay nó lập trình cho châu Âu nữa kg biết :)) )

Chỉnh sửa cuối:

CAR5

Xe tải
em cung mới bị như bác hôm vừa rồi, công nhân trời lạnh thật, xe ko co hiện tượng giật giật hự hự mà lịm chết luôn. vẫn chưa đi kiểm tra chưa biết thế nào. kể cũng chán nhỉ.

namgianghp86

Xe tải
em cung mới bị như bác hôm vừa rồi, công nhân trời lạnh thật, xe ko co hiện tượng giật giật hự hự mà lịm chết luôn. vẫn chưa đi kiểm tra chưa biết thế nào. kể cũng chán nhỉ.
thì đúng là lịm chết luôn..đấy là lúc em không biết.
Sau này phát hiện ra cứ mồi ga vào là chết máy nên em vừa mồi vừa nhìn đồng hồ..thấy kim đồng hồ nó quay ngước về 0, đèn báo ắc quy hiện, máy giật cà tưng là em phải nhả bớt ga ra không cháu nó die luôn...nắn nót thế nào thì 1 buổi sáng cháu nó cũng phải chết 2-3 lần ( trong vòng 10 phút bắt đầu từ lúc đề) rồi cả ngày cháu nó mới bon ngon lành được

Có lẽ do xăng lên không đủ bác ợ (em nghĩ phần điều tiết xăng gió khi khởi động lạnh của FC kg chính xác cho lắm).
Trời lạnh, bác nên kéo dài thời gian nổ garangty ra khoảng 2 - 3 phút rồi mới lên đường. Trong 500m nên để máy ở vòng tua cao 1500-2000 v/p (nếu là xe MT), tức là chạy số 2, số 3 ở tốc độ dưới 40km/h thì sẽ kg bị. Sau đó thì OK như bác vẫn chạy.

Xe em lại thấy, trời càng lạnh thì nó chạy càng ngọt (hay nó lập trình cho châu Âu nữa kg biết :)) )
em cũng nghĩ như bác vì em thấy khi mình mồi ga vào cháu nó mới chết sặc..chứ cứ để garanti thì nó vẫn bon đều (có lẽ cái này với hiện tượng máy nổ không đều, rung lúc đề là 1)...nhưng mờ tầm này năm ngoái em chạy thì chả vấn đề gì... đây là lần đầu tiên bà 2 em dở mấy chứng bệnh vặt vãnh từ hồi rước về( T10-2009)
Em thì phân vân mấy cái sensor nó có vấn đề. em ngại vào hãng lắm vì em đoán kiểu gì nó cũng bắt thay này thay kia :-". có khi lợn lành thành lợn què
p/s: em có phản ánh với 1 ông máy trưởng đi tàu ở cty em ông áy kêu lạ: xe AT mà chết máy, hic hic:-L:-L:-L

Chỉnh sửa cuối:

wasabi

Xe tăng
Các cụ nào có kn giải thích giùm em hiện tượng này với ạ

- thêm 1 hiện tượng nữa là lúc đề, thi thoảng máy nổ không tròn, xe rung hơn công nông.
|
Lúc này thì động cơ bị hiện tượng bỏ máy, còn bỏ máy do xăng hay điện thì phải kiểm tra mới biết được.
buổi sáng để N đạp ga có bị chết máy ko cụ, hay vào số mới chết. sau vài phút khởi động cụ thử để số N và đạp ga to lên chút xem hiện tượng thế nào?

namgianghp86

Xe tải
Lúc này thì động cơ bị hiện tượng bỏ máy, còn bỏ máy do xăng hay điện thì phải kiểm tra mới biết được.
buổi sáng để N đạp ga có bị chết máy ko cụ, hay vào số mới chết. sau vài phút khởi động cụ thử để số N và đạp ga to lên chút xem hiện tượng thế nào?
em nhớ ko nhầm thì em đã để N ( hay P)gì đó em không chắc chắn, nhưng đã thử mồi ga vào thì nó có hiện tượng chết (vòng tua máy giảm đột ngột về 0)...lúc đó em ngừng luôn ko mồi nữa thì nó lại về garanti...mà cái kim khi để garanti nó cũng lắc loạn lên cơ ( hình như dạo này nó hơi thấp vì hổi trước nó khoảng 1200...h em để ý chỉ thấy trên dưới 1000 mặc dù trời rất lạnh), khi vào số D thì thậm chí nó còn ở khoảng 650-750

Chỉnh sửa cuối:

Lacet_ti

Xe container
đúng là xe fo huyền. chia buồn với các cụ.

bobom

Xe tải
em nhớ ko nhầm thì em đã để N ( hay P)gì đó em không chắc chắn, nhưng đã thử mồi ga vào thì nó có hiện tượng chết (vòng tua máy giảm đột ngột về 0)...lúc đó em ngừng luôn ko mồi nữa thì nó lại về garanti...mà cái kim khi để garanti nó cũng lắc loạn lên cơ ( hình như dạo này nó hơi thấp vì hổi trước nó khoảng 1200...h em để ý chỉ thấy trên dưới 1000 mặc dù trời rất lạnh), khi vào số D thì thậm chí nó còn ở khoảng 650-750

Các bác hỏi thì em cũng kể luôn xe em cũng như vậy ah. chính xác là lúc nổ máy và máy xe ko có tải (ở N hoặc P) rồi mớm ga là bị tụt vòng tua ngay ah. hiện tượng này ở xe em bị cũng khoảng 3-4 tuần nay rồi, nhưng em ko quan tâm lắm, chỉ có tối qua khi em đề nổ máy lên xe đi thì tự dựng báo Power stering manli... gì gì ấy, em giựt cả mình, tắt máy khởi động lại thì lại hết.
Quay trở lại chủ đề. Cách khắc phục hiện tượng trên là các bác nên bật cả điều hoà cho dù trời lạnh ah, vì em thấy có hiện tượng trên do xe ko chịu tải hoặc có tải nhỏ nên khi mớm ga sẽ tụt vòng tua nên em đã bật điều hoà và kết quả là đã khắc phục đc hiện tượng chết máy ấy, vì vậy trời lạnh các bác cũng phải có tí điều hoà nóng nóng, ấm ấm tí chứ nị.
Vâng sắp sang năm mới rồi em chúc cả nhà ta nói riêng cùng toàn thể ACE offer nói chung năm mới an khang thịnh vượng, thượng lộ bình an ah.

Sonbh

Xe tăng
Cụ Nam Giang thử cách này xem nhé, sáng sớm cụ khởi động máy đừng đi ngay vội, cứ để máy nổ khoảng một phút cho vòng tua khoảng 1000 hoặc dưới 1000v/ phút và nhiệt độ động cơ lên gần vạch giữa tức là khoảng 96 độ thì bắt đầu khởi hành. Đảm bảo ko có hiện tượng tụt vòng tua máy và chết máy đâu. Xe Toy khi khởi động cái vòng tua máy nó thường lên rất cao ngay nên máy nóng nhanh và ko bị như thế. Xe tôi sáng nào tôi cũng để nhiệt độ máy ổn định và vòng tua máy dưới 1000 mới khởi hành cho nên chưa bao giờ gặp trường hợp như thế, xe tôi cũng 1.8 AT lấy tháng 12 năm 2009. Kể cả những hôm rất lạnh, Hà Nội nhiệt độ khoảng 7 độ, để mấy hôm ko đi và đề phát nổ luôn và chờ một lúc khởi hành vô tư. Cụ cứ xem thế nào nhé

namgianghp86

Xe tải
Cụ Nam Giang thử cách này xem nhé, sáng sớm cụ khởi động máy đừng đi ngay vội, cứ để máy nổ khoảng một phút cho vòng tua khoảng 1000 hoặc dưới 1000v/ phút và nhiệt độ động cơ lên gần vạch giữa tức là khoảng 96 độ thì bắt đầu khởi hành. Đảm bảo ko có hiện tượng tụt vòng tua máy và chết máy đâu. Xe Toy khi khởi động cái vòng tua máy nó thường lên rất cao ngay nên máy nóng nhanh và ko bị như thế. Xe tôi sáng nào tôi cũng để nhiệt độ máy ổn định và vòng tua máy dưới 1000 mới khởi hành cho nên chưa bao giờ gặp trường hợp như thế, xe tôi cũng 1.8 AT lấy tháng 12 năm 2009. Kể cả những hôm rất lạnh, Hà Nội nhiệt độ khoảng 7 độ, để mấy hôm ko đi và đề phát nổ luôn và chờ một lúc khởi hành vô tư. Cụ cứ xem thế nào nhé
cụ ơi xe em đã để nổ máy tại chỗ gần 5 phút và nhiệt độ nước tầm 80-100 em mới cho lăn bánh mà vẫn bị... tối qua đi đổ xăng em phát hiện là không phải cứ mồi ga vào nó mới tụt mà tự nhiên vòng tua nó cứ loạn lên , không ổn định thấp (dưới 800), nói chung là hiện tượng xảy ra trong sau khi em để garanti bò ra khỏi gara và dùng phanh, sau khi nhả phanh thì vòng tua máy nó không ổn định, có dấu hiệu đuối máy...em nghĩ mà đang phóng nhanh mà bị chết máy thì bó tay luôn vì lúc đấy vô lăng chết cứng luôn.

Các bác hỏi thì em cũng kể luôn xe em cũng như vậy ah. chính xác là lúc nổ máy và máy xe ko có tải (ở N hoặc P) rồi mớm ga là bị tụt vòng tua ngay ah. hiện tượng này ở xe em bị cũng khoảng 3-4 tuần nay rồi, nhưng em ko quan tâm lắm, chỉ có tối qua khi em đề nổ máy lên xe đi thì tự dựng báo Power stering manli... gì gì ấy, em giựt cả mình, tắt máy khởi động lại thì lại hết.
Quay trở lại chủ đề. Cách khắc phục hiện tượng trên là các bác nên bật cả điều hoà cho dù trời lạnh ah, vì em thấy có hiện tượng trên do xe ko chịu tải hoặc có tải nhỏ nên khi mớm ga sẽ tụt vòng tua nên em đã bật điều hoà và kết quả là đã khắc phục đc hiện tượng chết máy ấy, vì vậy trời lạnh các bác cũng phải có tí điều hoà nóng nóng, ấm ấm tí chứ nị.
Vâng sắp sang năm mới rồi em chúc cả nhà ta nói riêng cùng toàn thể ACE offer nói chung năm mới an khang thịnh vượng, thượng lộ bình an ah.

Trưa nay em thử cách của cụ thi quả thật là không có hiện tượng gì cả, xe chạy ngon lành đến tận giờ...nhưng cũng có khả năng hôm nay trời nóng.
Nhân tiện năm mới em kính chúc toàn thể a e hội Ford nói riêng và OF nói chung một năm mới sức khỏe, hạnh phúc, thành đạt. CHúc các bà 2 của chúng ta cả năm con mèo khỏe như con trâu không ốm đâu bệnh tật gì hết để phục vụ a e được tốt(b)(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

etran

Xe buýt
Bác thử kiểm tra cổ hút gió xem có bị bẩn hoặc bị tắc không, xe của bạn em (VW Golf 4) đã từng có hiện tượng y hết vậy.

Vợ 2 em chưa từng bị lỗi nào, chắc "ở liều gặp lành" nhưng mà em công nhận vụ vòng tua tụt xuống dưới 700rpm (trên đồng hồ báo 650rpm) là có, em để ý mấy hôm trời lạnh nhất bà 2 cũng thở đứt đoạn một chút chứ chưa lịm hẳn khi em dí chân hơi sâu nên cứ nhè nhẹ là okay liền :-bd

Mazspeed

Xe container
Năm mới chả muốn căng thẳng nhưng em nói thật, nếu là em thì em bán mị nó đi từ lâu rồi. Ai đời buổi sáng lại cứ phải chờ đến 5 phút mới được đi thì điên à! Em thì cứ đề máy xong là vào số vọt ngay, còn tỉ việc phải làm chứ cứ ngâm nga chờ ông máy ông ấy nóng lên thì có mà ăn cám, vợ nó oánh bỏ bu.

GAT

Xe điện
Ngưỡng mộ cụ Maz về khoản chọc ngoáy, sang năm mới cụ thay đổi tý đê cho ló Fun ợ. Fun mãi một kiểu ló cũng nhàn nhạt....hi hi,(:|

Mazspeed

Xe container
OK thôi năm mới không chọc nữa, nhưng nói thật xe em mà nó cứ bắt nổ máy 5 phút rồi mới được đi thì em tiễn luôn không lằng nhằng :).

namgianghp86

Xe tải
OK thôi năm mới không chọc nữa, nhưng nói thật xe em mà nó cứ bắt nổ máy 5 phút rồi mới được đi thì em tiễn luôn không lằng nhằng :).
bác thật là điều kiện.
em nói thật nhà em bán mấy sào ruộng cả vài lô đất mặt tiền quê em mới mua được em fo` này nên nó làm sao em lo lắm lắm

halie

Xe hơi
Có lẽ nào 1 trong 4 quả bobin sắp die?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Ngồi đây mà phán online thì có mà sang năm chưa xong, bác đem qua em đọc lỗi hộ cho xem nó báo như thế nào rồi pot kết quả lên đây cho các cụ phán tiếp

Chúc bác năm mèo mới xe khỏe