Tư vấn Màu xe Lacetti - Hợp bản mệnh

Symbolic

Xe tải
Vợ chồng e sinh năm 82, chuẩn bị lấy 1 em Lác nhập về đi tết, vợ chồng e đều e mệnh Thủy.

E đọc trong forum thì biết là màu Đen - Trắng - Bạc đều hợp mệnh cả.

Nhưng e lại đang thích con màu XÁM (Xám của Lacetti nó cứ hơi ánh xanh e ko biết thuộc hành gì) vậy Xin các cụ tư vấn cho e là e lấy xe Lacetti màu Xám có hợp mệnh không ah?

E Cảm ơn các cụ ah (b)

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
vợ chồng cụ đúng là tuổi trẻ tài cao....đi màu trắng đi cụ cho kute....

bvhadelpiero

Xe lăn
trắng là đẹp nhất

quyluong_3bánh

Xe điện
Thích màu nào thì mua màu đấy thôi chứ vc cụ mê tín quá nó mất sướng.hehe

duongdachoan

Xe đạp
Nên mua xe có màu tương sinh hay cùng hành, kỵ mua xe màu tương khắc với mạng của chủ nhân.

- Mua chiếc xe có màu tương sinh với mạng người chủ thì chiếc xe đó thường đem lại lợi lộc, khi lái xe sẽ thoải mái trong lòng, ít khi bị hư hỏng bất ngờ và nếu rủi ro có bị tai nạn thì thường bị nhẹ hơn màu tương khắc.

- Mua chiếc xe có màu cùng hành với người chủ cũng tốt, nó ít khi gây phiền phức nhưng cũng không được lợi bằng màu sinh nhập (cùng hành là cùng màu theo ngũ hành).

- Mua xe có màu tương khắc với mạng người chủ, thường làm cho sức khỏe người chủ trở nên suy yếu, trong lòng bực bội khi ngồi vào tay lái, bị buộc phải lái đi làm những việc mà trong lòng không muốn. Xe bị trục trặc thường xuyên, hao tốn tiền bạc để sửa chữa, bị cọ quẹt hay bị phá phách một cách vô cớ, khi xảy ra tai nạn thì bị thương tật và chiếc xe bị hư hại nặng nề có khi phải vứt bỏ

Ngũ hành tương sinh: Mộc sinh Hỏa, Hỏa sinh Thổ, Thổ sinh Kim, Kim sinh Thủy, Thủy sinh Mộc.

Tương sinh không có nghĩa là hành này sinh ra hành khác, mà là dưỡng nuôi, trợ giúp, làm cho hành kia có lợi. Thí dụ như: Thủy sinh Mộc, nước sẽ làm cho cây tươi tốt. Mộc sinh Hỏa, cây khô dễ cháy tạo nên lửa...

Sự tương sinh của ngũ hành có hai trường hợp:

* Sinh nhập: Hành khác làm lợi cho hành mình. Mình được lợi.

* Sinh xuất: Hành mình làm lợi cho hành khác. Mình bị hại.

Mộc sinh Hỏa: Hỏa được sinh nhập (được lợi), Mộc bị sinh xuất (bị hại).

Hỏa sinh Thổ: Thổ được sinh nhập (được lợi), Hỏa bị sinh xuất (bị hại).

Thổ sinh Kim: Kim được sinh nhập (được lợi), Thổ bị sinh xuất (bị hại).

Kim sinh Thủy: Thủy được sinh nhập (được lợi), Kim bị sinh xuất (bị hại).

Thủy sinh Mộc: Mộc được sinh nhập (được lợi), Thủy bị sinh xuất (bị hại).

Ngũ hành tương khắc
Mộc khắc Thổ, Thổ khắc Thủy, Thủy khắc Hỏa, Hỏa khắc Kim, Kim khắc Mộc.

Tương khắc có nghĩa là hành này làm hao mòn, diệt dần hay khống chế hành khác. Thí dụ như: Mộc khắc Thổ, rễ cây sẽ ăn hết phân của đất. Thổ khắc Thủy, đất sẽ ngăn chận làm cho nước không thể chảy qua được...

Sự tương khắc của ngũ hành cũng có hai trường hợp:

* Khắc nhập: Hành khác gây tổn hại hoặc kềm chế hành mình. Mình bị hại.

* Khắc xuất: Hành mình kềm chế hay gây tổn hại cho hành khác. Mình không bị hại.

Mộc khắc Thổ: Thổ bị khắc nhập (bị hại), Mộc khắc xuất (không bị hại).

Thổ khắc Thủy: Thủy bị khắc nhập (bị hại), Thổ khắc xuất (không bị hại).

Thủy khắc Hỏa: Hỏa bị khắc nhập (bị hại), Thủy khắc xuất (không bị hại).

Hỏa khắc Kim: Kim bị khắc nhập (bị hại), Hỏa khắc xuất (không bị hại).

Kim khắc Mộc: Mộc bị khắc nhập (bị hại), Kim khắc xuất (không bị hại).

Tóm lại: Chỉ cần nhớ sinh nhập và khắc xuất thì mình được lợi thế (chủ động), ngược lại sinh xuất và khắc nhập thì mình bị hại (bị động).

Màu sắc theo ngũ hành

- Mộc: Màu xanh lá cây lợt hoặc đậm (green).

- Hỏa: Màu đỏ hay màu huyết dụ (burgundy).

- Thổ
: Màu vàng lợt hay đậm hoặc màu vàng nhủ (gold).

- Kim: Màu trắng hay xám lợt (gray hoặc silver).

- Thủy: Màu đen hay xanh da trời lợt hoặc đậm (blue).

Mạng theo ngũ hành nạp âm: xem bảng liệt kê (ngắn gọn) dưới đây để biết mình thuộc mạng gì theo ngũ hành nạp âm:

* Mạng Kim, gồm có các tuổi:

Nhâm Thân 1932 & Quý Dậu 1933; Canh Thìn 1940 & Tân Tỵ 1941; Giáp Ngọ 1954 & Ất Mùi 1955; Nhâm Dần 1962 & Quý Mão 1963; Canh Tuất 1970 & Tân Hợi 1971; Giáp Tý 1984 & Ất Sửu 1985.

* Mạng Hỏa gồm có các tuổi:

Giáp Tuất 1934 & Ất Hợi 1935; Mậu Tý1948 & Kỷ Sửu 1949; Bính Thân 1956 & Đinh Dậu 1957; Giáp Thìn 1964 & Ất Tỵ 1965; Mậu Ngọ 1978 & Kỷ Mùi 1979; Bính Dần 1986 & Đinh Mão 1987.

* Mạng Thủy gồm có các tuổi:

Bính Tý 1936 & Đinh Sửu 1937; Giáp Thân 1944 & Ất Dậu 1945; Nhâm Thìn 1952 & Quý Tỵ 1953; Bính Ngọ 1966 & Đinh Mùi 1967; Giáp Dần 1974 & Ất Mão 1975; Nhâm Tuất 1982 & Quý Hợi 1983.

* Mạng Thổ gồm có các tuổi:

Mậu Dần 1938 & Kỷ Mão 1939; Bính Tuất 1946 & Đinh Hợi 1947; Canh Tý 1960 & Tân Sửu 1961; Mậu Thân 1968 & Kỷ Dậu 1969; Bính Thìn 1976 & Đinh Tỵ 1977; Canh Ngọ 1990 & Tân Mùi 1991.

* Mạng Mộc gồm có các tuổi:

Nhâm Ngọ 1942 & Quý Mùi 1943; Canh Dần 1950 & Tân Mão 1951; Mậu Tuất 1958 & Kỷ Hợi 1959; Nhâm Tý1972 & Quý Sửu 1973; Canh Thân 1980 & Tân Dậu 1981; Mậu Thìn 1988 & Kỷ Tỵ 1989.

Cách chọn

Nhìn vào bảng liệt kê các mạng, biết tuổi mình thuộc mạng gì, so với màu của ngũ hành để lấy màu sinh nhập cho mạng mình thì biết được mình hạp với màu nào, nên mua xe theo màu đó. Nếu khó tìm màu sinh nhập, chọn màu cùng hành cũng tốt.

Chúc chú chọn đ­­uoc màu hop mệnh.

kukon

Xe tăng
theo mức độ ưu tiên em nghĩ cụ nên làm như sau : Trắng - Hồng - Tím- Bạc- Đen . là những màu hợp . em 1983 cũng chạy màu đen thôi ạ .

Symbolic

Xe tải
Sau khi đc các cụ tư vấn và suy nghĩ, e đã gọi cho bên đặt xe chốt màu Xám rồi ah. Thanks các cụ nhiều!

PoBeo

Xe điện
Sau khi đc các cụ tư vấn và suy nghĩ, e đã gọi cho bên đặt xe chốt màu Xám rồi ah. Thanks các cụ nhiều!
Đọc bài đầu tiên của cụ đã biết cụ sẽ chọn Xám rồi - cụ mở topic chẳng qua là kiếm người ủng hộ cụ chứ 1982 mà đã thích thì đâu có xoay chuyển được tình hình. Nhà cháu nó có 1 đứa em 1982 đã thích là làm chứ có mà trời sập cũng ko thay đổi ý kiến của nó được hehe

an_teka

Xe máy
Đọc bài đầu tiên của cụ đã biết cụ sẽ chọn Xám rồi - cụ mở topic chẳng qua là kiếm người ủng hộ cụ chứ 1982 mà đã thích thì đâu có xoay chuyển được tình hình. Nhà cháu nó có 1 đứa em 1982 đã thích là làm chứ có mà trời sập cũng ko thay đổi ý kiến của nó được hehe
Nói nhanh cho nó vuông tức là "Bướng" ợ

hehe

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Tiện đây có cụ nào tư vấn cho nhà cháu với ợ! Chả là nhà cháu sinh năm 1977, vợ sinh 1986 để lựa chọn màu cho phù hợp với cả 2 VC nhà cháu thì phải xe màu đỏ hoặc màu vàng. Nhưng gấu nhà cháu theo ông thày ở đâu đó về bảo chỉ mua màu đen:(. Giờ mua em SE màu đen được 2 tháng rồi không biết có phải do kỵ màu không mà nhà cháu cuối năm nay làm ăn có kém hơn (hay tâm lý nó thế). Xin các cụ cho ý kiến với hoặc góp ý xem nhà cháu có nên sơn lại màu đen thành màu vàng không hay dán đề can cũng ok, nếu sơn hoặc dán thì làm ở đâu. Nhà cháu cần các cụ tư vấn gấp gấp, chân thành cảm ơn các cụ!:(

chutieu

Xe tăng
Cụ thích màu nào thì lấy màu đấy thôi, mệnh thủy thì bác hợp nhất màu trắng bạc. Ngoài ra có thể màu đen, xám bác ạ.

Thanhz

Xe tăng
Tiện đây có cụ nào tư vấn cho nhà cháu với ợ! Chả là nhà cháu sinh năm 1977, vợ sinh 1986 để lựa chọn màu cho phù hợp với cả 2 VC nhà cháu thì phải xe màu đỏ hoặc màu vàng. Nhưng gấu nhà cháu theo ông thày ở đâu đó về bảo chỉ mua màu đen:(. Giờ mua em SE màu đen được 2 tháng rồi không biết có phải do kỵ màu không mà nhà cháu cuối năm nay làm ăn có kém hơn (hay tâm lý nó thế). Xin các cụ cho ý kiến với hoặc góp ý xem nhà cháu có nên sơn lại màu đen thành màu vàng không hay dán đề can cũng ok, nếu sơn hoặc dán thì làm ở đâu. Nhà cháu cần các cụ tư vấn gấp gấp, chân thành cảm ơn các cụ!:(
Chúc mừng cụ,

Cái quan trọng của hợp hay không hợp là ở chỗ mình cảm thấy thế nào; không thể cứ nhất nhất theo sách vở được. Cứ theo sách vở mà suốt ngày thấy chướng mắt, khó chịu thì không thể là hợp được. Hợp chính là ở chỗ mình cảm thấy thích và cảm nhận là rất quan trọng (ít nhất tôi nghiệm thấy như thế), nếu không "hợp" thì không thích được đâu.

Nhân tiện: tôi thuộc nhóm Tây tứ mệnh, vợ tôi lại thuộc Đông tứ mệnh; Tây tứ mệnh hợp chủ yếu hướng Tây, Đông tứ mệnh hợp chủ yếu hướng Đông -> sẽ mua nhà kiểu gì? hai cửa hai hướng, giường nằm hai đầu, mỗi người mỗi phòng hay làm sao -> lựa chọn của tôi là không quá xấu cho người này và đương nhiên là không quá tốt cho người kia.

deongang

Xe buýt
nhà cháu cũng giống y như nhà cụ, và đang tìm xe màu đen. màu vàng và đỏ thì chắc ko đi làm ăn dc rồi. còn màu đen thì thuộc hành Thuỷ, Thuỷ khắc thổ nghĩa là thổ lợi và thuỷ bất lợi. cụ chọn màu đen là quá chuẩn.
đấy là vấn đề ngũ hành thôi, nó làm giảm hoặc nhẹ nhàng những vấn đề khó khăn hơn nếu ta hợp mệnh, chứ ko phải nó làm ta khá lên nữa.
chứ nói như kiểu cụ thì màu hợp đều làm ăn phát hết ah...ngũ hành còn nhìu vấn đề lắm cụ ạh. nhìu cụ cúng bái, xem ngày giờ, chọn ngũ hành, trấn yểm bùa...nhưng làm ăn không đàng hoàng vẫn lên thớt như thường cụ ah

deongang

Xe buýt
Chúc mừng cụ,

Cái quan trọng của hợp hay không hợp là ở chỗ mình cảm thấy thế nào; không thể cứ nhất nhất theo sách vở được. Cứ theo sách vở mà suốt ngày thấy chướng mắt, khó chịu thì không thể là hợp được. Hợp chính là ở chỗ mình cảm thấy thích và cảm nhận là rất quan trọng (ít nhất tôi nghiệm thấy như thế), nếu không "hợp" thì không thích được đâu.

Nhân tiện: tôi thuộc nhóm Tây tứ mệnh, vợ tôi lại thuộc Đông tứ mệnh; Tây tứ mệnh hợp chủ yếu hướng Tây, Đông tứ mệnh hợp chủ yếu hướng Đông -> sẽ mua nhà kiểu gì? hai cửa hai hướng, giường nằm hai đầu, mỗi người mỗi phòng hay làm sao -> lựa chọn của tôi là không quá xấu cho người này và đương nhiên là không quá tốt cho người kia.
nói về vấn đề chọn hướng nhà thì chỉ nên quan tâm tuổi của chồng thôi cụ ạh.còn lập gia đình thì lại xem tuổi của vợ

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
nhà cháu cũng giống y như nhà cụ, và đang tìm xe màu đen. màu vàng và đỏ thì chắc ko đi làm ăn dc rồi. còn màu đen thì thuộc hành Thuỷ, Thuỷ khắc thổ nghĩa là thổ lợi và thuỷ bất lợi. cụ chọn màu đen là quá chuẩn.
đấy là vấn đề ngũ hành thôi, nó làm giảm hoặc nhẹ nhàng những vấn đề khó khăn hơn nếu ta hợp mệnh, chứ ko phải nó làm ta khá lên nữa.
chứ nói như kiểu cụ thì màu hợp đều làm ăn phát hết ah...ngũ hành còn nhìu vấn đề lắm cụ ạh. nhìu cụ cúng bái, xem ngày giờ, chọn ngũ hành, trấn yểm bùa...nhưng làm ăn không đàng hoàng vẫn lên thớt như thường cụ ah
Cụ bảo giống nhà cháu là sao, cùng tuổi với nhà cháu hả? Nhà cháu mệnh Thổ đi xe màu đen đâu có hợp mà cụ bảo quá chuẩn???

hot_boy_vn

Xe tải
nhà cháu mệnh kim đi xe màu tím có phải là không tốt đúng không hả các bác

an_teka

Xe máy
Cụ bảo giống nhà cháu là sao, cùng tuổi với nhà cháu hả? Nhà cháu mệnh Thổ đi xe màu đen đâu có hợp mà cụ bảo quá chuẩn???

Nhìn theo hình này thì có nghĩa là mệnh Thổ khắc Thủy, tức là Thủy thiệt, Thổ lợi.

Như vậy thì đúng là màu đen hợp với mệnh Thổ rồi;)

Chỉnh sửa cuối:

deongang

Xe buýt
nhà cháu định nói thì cụ anteka đã sửa rồi.
luận theo như ngũ hành thổ khắc thuỷ thì thổ sẽ dc lợi. như vậy màu đen ko chuẩn là gì hả cụ.
túm lại là cụ lấy dc tất cả các màu, trừ màu mạng mộc và kim là ok

Chỉnh sửa cuối:

xetrau1973

Xe hơi
Mời cụ qua 4rum otosaigon.com xem, có hẳn nhà phong thủ xem hộ cụ luôn (gọi là mợ hocap)!

an_teka

Xe máy
nhà cháu định nói thì cụ anteka đã sửa rồi.
luận theo như ngũ hành thổ khắc thuỷ thì thổ sẽ dc lợi. như vậy màu đen ko chuẩn là gì hả cụ.
túm lại là cụ lấy dc tất cả các màu, trừ màu mạng mộc và kim là ok
Tuy nhiên nếu có cụ nào lấy xe mà màu không hợp với bản mệnh (đôi khi mua xe cũng chả thể chọn được màu xe hợp với mình) thì có thể hóa giải bằng cách trang trí lại nội thất trong xe, chứ ko nhất thiết là phải sơn lại toàn bộ vỏ xe.

Có một nguyên tắc gần như bất di bất dịch trong phương pháp hóa giải hiện tượng khắc nhau của các hành trong ngũ hành là: Dùng một hành thứ 3 dưỡng cho mệnh của chủ thể, đồng thời hành thứ 3 này được hành kia dưỡng (hành kia chính là hành khắc với mệnh của chủ thể)

Ví dụ mệnh Hỏa lấy xe màu Đen (Thủy) thì có thể hóa giải bằng trang trí đèn Led trần màu xanh lá cây (Mộc), hoặc để 1 lọ nước hoa màu xanh lá cây,..v.v... Như vậy, màu xe đen (Thủy) sẽ tương sinh Mộc, từ đó Mộc lại tương sinh mệnh Hỏa của mệnh chủ.

Đó là thiển ý của em, nếu cẩn thận thì các cụ có thể xem thêm thầy thợ.

Thực ra cái này em thấy là để các cụ yên bề tâm lí thôi, chứ em cũng chả bít có tác dụng gì ko...:-bd