Rê(vê) côn và... hậu quả!

AudiR8V10

Đi bộ
đi xe số sàn tất nhiên là phải vê côn rồi đúng ko các bác, nhưng cái gì quá thì cũng ko tốt nhỉ. Em xin chia sẻ ít hình ảnh về hậu quả để lại đối với 1 em Fortuner G, bác chủ xe vào chỗ em làm (phải nhờ cứu hộ kéo vào).
Vê côn-> lá côn nóng lên, ma sát giảm, tiếp tục vê lại càng nóng, đến mức em ấy bị chảy ra, nhiệt sinh ra làm nóng cháy đen cả mâm ép, bánh đà, bi T. cuối cùng lộ cả phần đinh tán lá côn, cào xướt mâm ép+bánh đà. Sau cú này bác chủ thiệt hại khoảng 10mil cho bánh đà+ mâm ép+lá côn:

lá côn lộ cả đinh tán.

ảnh em chụp bằng điện thoại tàu, độ phân giải ...vô số chấm nên các bác xem ảnh đừng chê nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Libor

Xe điện
Thông thường bánh đà xước thì tiện hết lớp đó đi là xong, sao lại phải thay mới để hết 10 củ bác nhỉ? theo em chỉ thay mâm côn là lại như mới! :P cùng lắm là thay thêm cụm bị T.

Ashimo08

Xe hơi
Ok thế ổn rồi, có ý thức đóng góp xây dựng, cảnh báo...Mời chú em ly rượu

soc1202

Xe tải
2 cái ảnh cuối cháy đen sì..... chả thấy gì :)

amazoncafe

Xe tăng
Vê thế nó mới sướng các bác ah, ăn chơi sợ gì mưa rơi các bác nhỉ hehe

Okane

Xe container
Hehe, e vẫn cứ thik "vê" côn :)

QuangThanh208

Xe tải
em về kỹ thuật em kém lắm,em chỉ biết cách phá côn nhanh là cứ ga cao vào côn vẫn đợ-côn chưa ra hết ga nhiệt tình...vòng tua càng cao phá càng sướng.. vậy thôi hê hê biết nguyên nhân cháy côn để còn biết cách giữ tuổi thọ cho côn khỏi thành... bánh nướng! ông chủ con fortuner chắc là đang muốn ngửi mùi bánh hả ..

PhiCong

Xe buýt
đi xe số sàn tất nhiên là phải vê côn rồi đúng ko các bác, nhưng cái gì quá thì cũng ko tốt nhỉ. Em xin chia sẻ ít hình ảnh về hậu quả để lại đối với 1 em Fortuner G, bác chủ xe vào chỗ em làm (phải nhờ cứu hộ kéo vào).
Vê côn-> lá côn nóng lên, ma sát giảm, tiếp tục vê lại càng nóng, đến mức em ấy bị chảy ra, nhiệt sinh ra làm nóng cháy đen cả mâm ép, bánh đà, bi T. cuối cùng lộ cả phần đinh tán lá côn, cào xướt mâm ép+bánh đà. Sau cú này bác chủ thiệt hại khoảng 10mil cho bánh đà+ mâm ép+lá côn:
lá côn lộ cả đinh tán.

ảnh em chụp bằng điện thoại tàu, độ phân giải ...vô số chấm nên các bác xem ảnh đừng chê nhé!
Liệu có phải đi lâu nhưng không chịu thay côn không các bác???

matiz08

Xe điện
Em cũng không hiểu lắm nhỉ, Fortuner là xe khỏe, sao lại vê côn nhiều nhỉ, em nghĩ chắc là do chạy đến lúc nó mòn thôi. Em đang đi matiz, xe yếu thế, hay phải vê côn khi đường tắc lắm, thế thì chắc tan tàn côn rồi à cụ chủ thớt,:(.

tuyenvpt

Xe tăng
Em cũng không hiểu lắm nhỉ, Fortuner là xe khỏe, sao lại vê côn nhiều nhỉ, em nghĩ chắc là do chạy đến lúc nó mòn thôi. Em đang đi matiz, xe yếu thế, hay phải vê côn khi đường tắc lắm, thế thì chắc tan tàn côn rồi à cụ chủ thớt,:(.
Vê côn là đỡ côn vào 1 tý và đạp ga to lên, cụ thử làm thế xem xem bộ côn được mấy bữa.

AudiR8V10

Đi bộ
xe chưa đi tới 10k đâu. nói chung tại thói quen của bác tài thôi. Với lại, thay mâm ép vì quá xước đó mấy anh. Kể ra bánh đà cũng bị xước nhưng vẫn chọn giải pháp gia công l;à mài lớp xước như có anh ở trên nói.

mati

Xe buýt
Cái Fo G nó có 105hp thôi bác.Chất đủ 8 chú nó còn ỳ hơn cái Matiz của cụ chạy 1 mình

heroesdaubu

Xe điện
Ăn chơi sợ gì mưa rơi, muốn tăng tốc nhanh thì cứ đạp ga lút sàn và nhả côn thôi.
Nói thế thôi chứ em chả giám, cứ nhả côn ra hết, sau đó lút sàn cũng chả sao:-)

anhtho

Xe ngựa
xe chưa đi tới 10k đâu. nói chung tại thói quen của bác tài thôi. Với lại, thay mâm ép vì quá xước đó mấy anh. Kể ra bánh đà cũng bị xước nhưng vẫn chọn giải pháp gia công l;à mài lớp xước như có anh ở trên nói.
Mấy ông tài cơ quan em nói khoảng 3 năm là họ thay lá côn và 1 năm đi cỡ 10 vạn !. Đúng là của bền tại tài xế các cụ nhể.

hùngVEC

Xe buýt
Mấy ông tài cơ quan em nói khoảng 3 năm là họ thay lá côn và 1 năm đi cỡ 10 vạn !. Đúng là của bền tại tài xế các cụ nhể.
Cái này cũng còn tùy xe hoạt động trong môi trường như thế nào đã bác ạ.
Xe em, Ford Everest 2008, chạy 10 vạn đã đi bộ côn rồi. Nhưng trong 10 vạn này thì 8 vạn là trong môi trường nhiều nước, bùn lầy, dốc cao, sống trâu, trơn trượt và cát sỏi suối, quá 2/3 thời gian chỉ chạy được với số 2 và 3. Thế là teo lá côn, bàn ép và bi Tê, còn mỗi bánh đà là không sao.
Mà em thì có giờ bay hơi bị cao, nên không thể nói là ẩu, không biết cách giữ xe được.

anhtho

Xe ngựa
Cái này cũng còn tùy xe hoạt động trong môi trường như thế nào đã bác ạ.
Xe em, Ford Everest 2008, chạy 10 vạn đã đi bộ côn rồi. Nhưng trong 10 vạn này thì 8 vạn là trong môi trường nhiều nước, bùn lầy, dốc cao, sống trâu, trơn trượt và cát sỏi suối, quá 2/3 thời gian chỉ chạy được với số 2 và 3. Thế là teo lá côn, bàn ép và bi Tê, còn mỗi bánh đà là không sao.
Mà em thì có giờ bay hơi bị cao, nên không thể nói là ẩu, không biết cách giữ xe được.
Vâng, xe cơ quan em cũng chủ yếu đi đường thành phố và đồng bằng thôi. Chứ đi đường đèo dốc, lầy lội thì biết thế nào mà tính. Không những côn mà giảm xóc, khung gầm, lốp ... cũng phải hao tổn hơn nhiều.

ninhcd

Xe tăng
chục củ ....cái giá của việc Vê vê bóp bóp lẩy lẩy....e thấy hơi chát. Tiền này e đi vê bóp hàng thật có mà mái thoải các cụ nhể :-bd