Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

dugon_ng

Xe tải
Bác CT và các bác trên 4rum vui lòng chỉ hộ cho em:
Từ khi cái dù gió bị thủng em buộc lại để bướm luôn hé đến nay thì có hiện tượng như sau: Khi máy mới khởi động thì vòng tua trên 1.000v/ph; khi máy nóng (sau 2-3 phút) thì nó mới xuống 750-800v/ph. Trước đây không có hiện tượng này, mà luôn giữ 750-800v/ph. Xin cám ơn!

vuahung105

Xe container
Các bác ơi cho em hỏi tý ạ. Điều hòa xe của em có hiện tượng khi đóng AC vào thì máy nó chìm hẳn xuống và đi xe cứ bị giật giật ấy ạ. không biết nó bị do nguyên nhân gì bác nhỉ??? em sợ nó thiếu xăng nên em đã chỉnh vít xăng (vít chéo ) mở ra thêm rồi mà vẫn không hết. bác dự hộ em với ạ. Thanks các bác...
cái này là do cái dù bù ga điều hoà, bác ngó vào có cái vít bên cạnh ( phía có ắc quy ) nếu không bật điều hoà thì nó khá lỏng lẻo ấy, bác vặn thêm tý để bổ xung bù ga khi bật điều hoà là OK thôi ( em dự thế ) nếu sai thì CT đính chính nhé:x

vuahung105

Xe container
Từ khi cái dù gió bị thủng em buộc lại để bướm luôn hé đến nay thì có hiện tượng như sau: Khi máy mới khởi động thì vòng tua trên 1.000v/ph; khi máy nóng (sau 2-3 phút) thì nó mới xuống 750-800v/ph. Trước đây không có hiện tượng này, mà luôn giữ 750-800v/ph. Xin cám ơn!
hiện tượng này tức là cái cục bù ga buổi sáng của bác vẫn còn tốt ( tín hiệu mừng ) cách khắc phục là bác vặn tăng garaty lên một chút cho đủ 800-900 v/p là ổn rồi, khi máy còn lạnh thì vòng tua sẽ lên đến 1000v/p bác ợ$-). em vẫn còn đang loay hoay khắc phục cái cục ấy đây b-)

Chỉnh sửa cuối:

maianhbao1102

Xe tăng
cái này là do cái dù bù ga điều hoà, bác ngó vào có cái vít bên cạnh ( phía có ắc quy ) nếu không bật điều hoà thì nó khá lỏng lẻo ấy, bác vặn thêm tý để bổ xung bù ga khi bật điều hoà là OK thôi ( em dự thế ) nếu sai thì CT đính chính nhé:x
Em cũng đã tăng bù ga điều hòa rồi, nhưng vẫn không được ạ. em nó dở chứng nhất là khi bắt đầu khởi hành hoặc gặp chướng ngại vật phải về số thì rất hay bị lịm máy và tắt máy. hix...:(... các bác hộ em với ạ.

Hotspring03

Đi bộ
Chào Bác!
Em là linh mới xin các bác chỉ cho em biết với
Em đang đi con CD5 chế Trợ lực, không hiểu tại sao khi cua gấp và đánh hết lái thì bị kêu kẹt kẹt nghe rất khó chịu. Em ra garage thì thấy thợ bảo con CD5 này hay bị thế. Xin các bác tư vẫn giúp em làm thế nào để đánh hết lái mà nó hết kêu kẹt kẹt ạ!

bluestar2006

Xe container
Chào Bác!
Em là linh mới xin các bác chỉ cho em biết với
Em đang đi con CD5 chế Trợ lực, không hiểu tại sao khi cua gấp và đánh hết lái thì bị kêu kẹt kẹt nghe rất khó chịu. Em ra garage thì thấy thợ bảo con CD5 này hay bị thế. Xin các bác tư vẫn giúp em làm thế nào để đánh hết lái mà nó hết kêu kẹt kẹt ạ!
Vâng oeo căm bác nhé!

Nếu cua gấp + đánh hết lái + tốc độ cao thì tiếng kêu đó là của lốp xe với mặt đường :D
Còn bỏ yếu tố tốc độ đi, thì do trùng dây cuaroa bơm trợ lực là phần nhiều, bác nói thợ căng dây là lại hết. Nhưng chắc bỏ chỗ thợ nói con CD5 hay bị thế đi ạ :D

Một xác suất nhỏ, là dù căng dây mà vẫn còn kêu, thì do cái bơm trợ lực không tương thích nên gây quá nặng tải cho máy.

bluestar2006

Xe container
Nguyên nhân như bác vuahung nói đấy ạ. Mà mấy hôm nay Bình phước buổi sáng có mát không bác?

Dù vẫn có thể chỉnh cho vòng tua buổi sáng xuống 750v/ph, nhưng hiện giờ xe bác đang ở chế độ chuẩn rồi, bác không cần chỉnh gì nữa đâu ạ :D

bluestar2006

Xe container
Em cũng đã tăng bù ga điều hòa rồi, nhưng vẫn không được ạ. em nó dở chứng nhất là khi bắt đầu khởi hành hoặc gặp chướng ngại vật phải về số thì rất hay bị lịm máy và tắt máy. hix...:(... các bác hộ em với ạ.
Bác đã biết vị trí cái dù bù ga điều hòa rồi đúng không? Bác thử xem lúc bật AC cái lõi nó có thụt được vào trong không nhé. Nếu câu trả lời là không, bác kiểm tra đường ống cao su cắm vào nó có bị tuột hay thủng không.
Nếu không tuột, không thủng thì lại tính tiếp bác ạ :D

Hotspring03

Đi bộ
Chào Bác CT nhé!
Em đánh hết lái, cua và đi với tốc độ bình thường bác ạ!mà nó cứ kêu kẹt kẹt.hichic!
Em đang nghĩ la do vấn đề láp bác CT ah?Ông chú em bảo là ngày trước đi xe này cũng bị thế
Cảm ơn Bác CT, em cũng nghĩ có thể là do bơm trợ lực của em không chuẩn, vì đế chân trợ lực của em có 4 con ốc bắt vào máy nhưng 2 con bị gãy chéo không nhổ được chân gãy. Garage sửa chữa họ bảo phải hạ máy xuống mới rút được ốc gãy bác ah?:(
Em ở HN, Pride's Club hay họp ở đâu vậy, em muốn tham gia để học hỏi kinh nghiệm các bác.
Thank!

vuahung105

Xe container
Chào Bác CT nhé!
Em đánh hết lái, cua và đi với tốc độ bình thường bác ạ!mà nó cứ kêu kẹt kẹt.hichic!
Em đang nghĩ la do vấn đề láp bác CT ah?Ông chú em bảo là ngày trước đi xe này cũng bị thế
Cảm ơn Bác CT, em cũng nghĩ có thể là do bơm trợ lực của em không chuẩn, vì đế chân trợ lực của em có 4 con ốc bắt vào máy nhưng 2 con bị gãy chéo không nhổ được chân gãy. Garage sửa chữa họ bảo phải hạ máy xuống mới rút được ốc gãy bác ah?:(
Em ở HN, Pride's Club hay họp ở đâu vậy, em muốn tham gia để học hỏi kinh nghiệm các bác.
Thank!
mời bác sang bên nàỳ để đi off với anh em cho vui.
http://www.otofun.net/threads/351316-kia-pride-cd5-beta-tap-33-mai-la-niem-tu-hao/page85
còn nhờ bác nói nhỏ với ông chú là Pride Club chưa có cái nào bị kêu thế cả :x
bác cứ kiểm tra lại dây curoa trợ lực đi đã, xem có trùng không rồi CT tư vấn tiếp cho. chuyện nhỏ thôi mừ .:))

bluestar2006

Xe container
Chào Bác CT nhé!
Thank!
Mời bác (và các thành viên mới có thời gian) 10h ngày thứ bảy 2-6-2010 đến quán bia Hiếu Béo trên đường Lê Văn Lương. Hôm đó PC có off chúc mừng SN OF6 đó ạ :)
Từ 10-11h là các vấn đề kỹ thuật, tiếp theo là (b) bác nhé

Nếu đầu láp có vấn đề, thì khi hết lái nó có tiếng lục cục lạch cạch cơ bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Nó là cái dù kéo le gió đấy bác

Để một minh một mỉnh một mình (đề nghị bác dịch sang tiếng Anh giúp em đoạn nài)

Tách vỏ:

nhìn em này mới thế mà CT mổ thịt sót ruột ghê.
nhưng mà công đoạn này đòi hỏi kỹ thuật cao quá CT ạh:P

bluestar2006

Xe container
Nó là cái dù kéo le gió đấy bác

Để một minh một mỉnh một mình (đề nghị bác dịch sang tiếng Anh giúp em đoạn nài)

Tách vỏ:

nhìn em này mới thế mà CT mổ thịt sót ruột ghê.
nhưng mà công đoạn này đòi hỏi kỹ thuật cao quá CT ạh:P
Hehe, mới dùng được hơn ... 7 năm mà đã thủng bác nhỉ :D
Nhưng muốn vá lại thì lại phải phá banh ra, chứ để nguyên lại không được. Mà cũng chẳng có công nghệ gì cao siêu đâu bác, cứ tô vít kết hợp với kìm cắt mà mần thôi :D

maianhbao1102

Xe tăng
Bác đã biết vị trí cái dù bù ga điều hòa rồi đúng không? Bác thử xem lúc bật AC cái lõi nó có thụt được vào trong không nhé. Nếu câu trả lời là không, bác kiểm tra đường ống cao su cắm vào nó có bị tuột hay thủng không.
Nếu không tuột, không thủng thì lại tính tiếp bác ạ :D
Chào bác CT. em cũng đã kiểm tra cái dù bù ga điều hòa rồi bác ạ, nó vẫn hút, galanti của em khi ko bật AC là 800 khi bật AC thì nó lên 1000. nhưng cứ khi bắt đầu đi hoặc gặp chướng ngại vật phải về số là nó lại lịm đi và tắt máy bác ạ. khi sang số thì mới đầu cũng hơi giật giật. em ko hiểu là do nguyên nhân gì???:-? ... em nhờ CT cùng các bác dự hộ em với ạ. Thanks các bác....

kia_cd6

Xe hơi
Chào bác CT. em cũng đã kiểm tra cái dù bù ga điều hòa rồi bác ạ, nó vẫn hút, galanti của em khi ko bật AC là 800 khi bật AC thì nó lên 1000. nhưng cứ khi bắt đầu đi hoặc gặp chướng ngại vật phải về số là nó lại lịm đi và tắt máy bác ạ. khi sang số thì mới đầu cũng hơi giật giật. em ko hiểu là do nguyên nhân gì???:-? ... em nhờ CT cùng các bác dự hộ em với ạ. Thanks các bác....
Hiện tượng này giống xe của mình quá, theo mình thì nguyên nhân chủ yếu là do máy đã yếu lại phải ghánh thêm đh là cả 1 vấn đề, nên biện pháp của mình là tăng công suất cho động cơ bằng số vòng tua ban đầu mình để khi galanti là >=1000, khi có đh + 200, nếu hiện tượng chưa hết mình lại tăng tiếp, bạn tham khảo nhé. Chúc thành công

kia_cd6

Xe hơi
http://i875.photobucket.com/albums/ab313/kiakiakiacd5/CD5/21122010832.jpg
Bác CT ơi xe em cũng bị hỏng dù kéo le rồi ạ, hôm trước em tháo nó ra và thổi qua ống hơi thì thấy nó thông mặc dù không lớn lắm, Bác cho em hỏi xem tại sao keo con chó không vá được và dùng loại keo nào tốt, em định trưa nay tranh thủ đục nó ra để làm, (em khắc phục tạm bằng cách cho le gió luôn mở bác ạ, thấy chạy cũng ổn xong lâu dài thì có ảnh hưởng lắm không nhỉ, xin cảm ơn....

pridehanoi

Xe hơi
đợt trước em làm thì mất 3m đới.
cụ xem lại xem có bị ăn xăng không đã, sợ nhất là tháo ra phải thay nòng thì toi 7m là chắc :x
bác vuahung105 ơi đợt trước bác làm máy ở chỗ nào bác cho em xin địa chỉ nhé.
Hôm qua em vào ga ra tiên phong gặp bác chủ rồi ạh- bác ấy nói giá khủng quá::-o
1- nếu thay sécmang và phớt gít thôi thì 7 triệu
2- Nếu làm tổng thể máy và lên cos thì hơn 12 triệu
Em thấy choáng quá 8-|không bít phải làm thế nào bây giờ trong lúc kinh tế khó khăn thế này.
chờ tin của bác (Bác nào ghé quá help em phát nhé):-w

hat65

Xe điện
Hôm qua em vào ga ra tiên phong gặp bác chủ rồi ạh- bác ấy nói giá khủng quá::-o
Em thấy choáng quá 8-|không bít phải làm thế nào bây giờ trong lúc kinh tế khó khăn thế này.
Bảo cụ qua Trường Giang cụ ko nghe. Lúc nào cụ lại vào đó lần nữa đi, cụ đi qua Tiên phong 30 m là đến Trường Giang

vuahung105

Xe container
Bác mà vào đấy thì lúc đi ra k cần ngoảnh lại ( vì đâu còn đầu nữa)
Nếu o ha nội thì bác vào gara trường giang. Còn nếu bác thích như e thì đi về phía bắc ha nội 80km. E dón đưa đi. Đảm bảo ngon, bổ , rẻ