[Thảo luận] Kinh nghiệm đi đường Hồ Chí Minh đoạn: Nghệ An - Hà Nội

hungcuong128

Xe máy
Đoạn này em đi qua suốt nên có một số kinh nghiệm chia sẽ các bác và mong các bác bổ sung thêm để anh em có thêm kinh nghiệm.

1. Đoạn Nghệ An: Đoạn này chạy thoải mái, ít bị bắn tốc độ, lưu ý đoạn giao cắt QL 48 và đường Hồ Chí Minh tại Thị xã Thái Hòa có biển hạn chế tốc độ 40km/h;Phòng CSGT Nghệ An có xây dựng trạm ở địa phận Tân Kỳ nên đi qua Tân Kỳ cần lưu ý tốc độ. Đoạn này cũng có xxx địa phương (huyện, thị xã) làm việc nhưng không bắn tốc độ vì chưa có súng nên nếu mà bắn là bắn mồm, với lại xxx Nghệ An không ăn bẩn,
2. Đoạn qua Thanh Hóa: 4 điểm: Khe Hạ, Ngọc Lặc, Cẩm Thủy, Cầu Cúc Phương (mới):
a. Khe Hạ: trước đây hay bắn tốc độ hạn chế 50km/h nhưng dạo này hình như không hiệu quả lắm
b. Ngọc Lặc: Bắn tốc độ >80km/h và đè vạch
c. Cẩm Thủy: bắn theo hướng từ BẮc vào Nam: đè vạch đoạn qua cầu Cẩm Thủy.
d. Cúc Phương:bắn tốc độ hạn chế 40km/j

Anh em lưu ý: xxx Thanh Hóa là ăn bẩn nhất vì chủ yếu bắn quá tốc độ tối thiểu, tối đa và đè vạch
Ưu điểm: cứ có tiền là qua hết
3. Đoạn qua Hòa Bình:
Có hai đoạn hạn chế tốc độ liền nhau 40km/h: các cụ nhà mình thấy đường dốc, vắng thế là dính.

Trên toàn tuyển đối với em cứ đi đúng phần đương của mình, đoạn qua Thanh Hóa nếu thấy xe phía trước chắn lối thì em phài còi ỉnh ỏi và không dám đè vạch cho chắc chắn

Trên đây là một số kinh nghiệm chia sẽ với các cụ, mong các cụ bổ sung cho hoàn chỉnh

ducvu

Xe tải
Theo em nếu các cụ thấy xe nó đỗ chắn mất phần đường thì bắn một đôi pic, nếu xxx ăn bẩn thì xin cho mấy lời.

hungcuong128

Xe máy
Đường thì hẹp, vạch lại liền, xe và người lại chắn lối, xxx thì rình rập, vậy phải làm sao ?

Vuvit

Xe tăng
Cám ơn bác!!!A e sẽ có thêm kinh nghiệm quý...

vihali

Xe container
Em nghĩ cái đoạn hạn chế cũng ngắn, các bác cứ bình tĩnh đi sau họ thì có sao mà phải còi inh ỏi?

ECO-arch

Xe tăng
Em nghĩ cái đoạn hạn chế cũng ngắn, các bác cứ bình tĩnh đi sau họ thì có sao mà phải còi inh ỏi?
Đoạn Cúc Phương thì ngắn, nhưng đoạn bên đất Hòa Bình dài phết cụ ạ, đường lại xuống dốc nữa.

xecakho

Xe tải
Các cụ hay đi đường này cho em hỏi lạc đề tý - em chạy từ HN đi Nghệ An thì dừng ăn trưa ở đâu la tiện nhất?

ECO-arch

Xe tăng
Các cụ hay đi đường này cho em hỏi lạc đề tý - em chạy từ HN đi Nghệ An thì dừng ăn trưa ở đâu la tiện nhất?
Tùy vào thời điểm cụ xuất phát ở HN chứ, cụ hỏi vậy khác nào đánh đố.
Ăn ở Phố 1 Ngọc Lặc cũng khá ngon và rẻ. Nếu không dịch vào trong, gần Mục Sơn cũng có nhà hàng mới mở khá ngon ( bên trái đường). Dọc từ Yên cát vào Nghĩa Đàn chẳng có quán nào. Đến Tân Kỳ ăn cũng được.

walkman

Xe đạp
Cơ bản là cụ đi từ mấy giờ. Trên đường nào, QL1 hay HCM?

QL1: TP. Ninh bình, Tĩnh gia, Diễn Châu, Vinh nhiều chỗ ăn ngon bổ rẻ lắm
HCM: chẳng có đâu. đi đường này, khi muốn về Vinh rẽ ở đoạn đâm ra Yên Lý rồi về Diễn Châu - Nhà hàng Hoa Hồng mà ăn!

Kinh nghiệm bản thân em cho thấy lịch trình thế này là hợp lý: đi Vinh = đg. HCM nên chạy từ 5h sáng, QL6 đến Xuân Mai lúc 5h45 - ăn phở sáng tại ngã 3 XM - 6.15 chạy tiếp - rẽ sang Yên lý (cách Vinh 50km) - vào Vinh lúc 11.00, nghỉ ngơi tý rồi ăn trưa!
(Tốc độ chuẩn, không quá quy định)
Xa hơn QL1 30-35km. thời gian chạy như nhau, nhưng thoải mái hơn.

walkman

Xe đạp
Tùy vào thời điểm cụ xuất phát ở HN chứ, cụ hỏi vậy khác nào đánh đố.
Ăn ở Phố 1 Ngọc Lặc cũng khá ngon và rẻ. Nếu không dịch vào trong, gần Mục Sơn cũng có nhà hàng mới mở khá ngon ( bên trái đường). Dọc từ Yên cát vào Nghĩa Đàn chẳng có quán nào. Đến Tân Kỳ ăn cũng được.
Bác chạy đến Tân kỳ mới rẽ thì xa hơn cung QL1 đến 65km!

ECO-arch

Xe tăng
Bác chạy đến Tân kỳ mới rẽ thì xa hơn cung QL1 đến 65km!
Em quên mất, cụ kia đang hỏi đi Vinh. Em toàn đi Hà Tĩnh nên chạy qua Tân Kỳ về Phố Châu.
Nếu đi Vinh thì về Yên Lý là gần nhất. Ăn ở Diễn Châu( chạy hẳn xuống biển) rẻ và ngon.

tuonglm

Xe tải
Em thấy đoạn cuối Hòa bình (gần Cúc Phương) ăn cũng được mà rẻ. Chủ yếu Trâu và Gà.

Còn về bắn tốc độ, em bổ sung thêm Khe Hạ (chiều từ HN về Nghệ An), chỗ này hôm trước em dính lúc 22h. Các cụ đi thấy đèn chớp 1 cái thì tốt nhất là dừng lại ngủ, chờ công an về rồi đi tiếp. Em đảm bảo các cụ đã dính là ít nhất cũng 80/50. Hôm trước em dính 86/50 may mà Bác Hồ cùng quê với em nên họ cho qua không giữ xe :21:

hungcuong128

Xe máy
Dọc từ Yên cát vào Nghĩa Đàn chẳng có quán nào. Đến Tân Kỳ ăn cũng được.
Từ Yên Cát về đến Nghĩa Đàn (nhà mình) nhiều quán ăn.
Nếu theo hướng từ Bắc vào Nam đoạn qua Thị trấn Bãi Chành (Giáp ranh với NGhĩa Đàn) có quán rất nhiều đặc sản thịt thú rừng cực ngon và rẻ: 01669773288

Qua địa phận Nghĩa Đàn có mấy quán gà đồi dọc đường Hồ Chí Minh
Hoặc vòng lên Thị xã Thái Hòa (Nghĩa Đàn tách ra) thì cái gì cũng có, trừ xyz

30T-6331

Xe đạp
Bây giờ đường HCM có cắm biển tốc độ tối đa/ tối thiểu rùi ạ :102:
Trước em đi có thấy biển đâu nhỉ :^)

KhangMinh

Xe máy
Bây giờ đường HCM có cắm biển tốc độ tối đa/ tối thiểu rùi ạ :102:
Trước em đi có thấy biển đâu nhỉ :^)
Mặc định ở đường HCM tối đa là 80, Đô thị thì là 50 rồi, đôi đoạn có 40 nữa. Chỉ có 3 mức đó thôi mừ

hungcuong128

Xe máy
x x x Thanh Hóa nó hay bắn quá 80km/h.. Đừng thấy đường vắng mà chủ quan.

khanhtung12345

Xe hơi
Em dốt, các bác chỉ em: đi HN- Cửa Lò nếu đi đường HCM thì từ Miếu Môn đi tiếp thế nào để đến Cửa Lò gần nhất, lái xe thoải mái nhất ạ? EM cám ơn các bác trước

ECO-arch

Xe tăng
Cụ chạy đến Nghĩa Đàn, có ngã tư giao QL 48 và đường HCM thì rẽ trái(Đoạn này chạy 40 nhé). Theo QL 48 chạy về ngã ba Yên Lý, đừng về Giát xa hơn mất mấy km. Từ Yên Lý theo QL1A đi đến KCN Nam Cấm, rẽ trái 8km đi Cửa Lò, không phải chạy qua Vinh.
Lưu ý:
1. xxx Diễn Châu rất ác liệt, sẵn sàng giữ xe tại bãi, khó xin lắm.
2. Để ý cẩn thận cung đường tử thần Nghi Lộc-Quán Hành
3. Đi gần đến Nam Cấm, bên trái đường cách QL1A khoảng 4km có khu Resort Bãi Lữ, cảnh cũng đẹp. Nếu dư giả thời gian chạy thẳng lên núi chụp ảnh,có tượng Phật rất lớn, hoặc lên mỏm núi nhô ra biển ảnh đẹp đấy. Đừng rẽ vào cổng Resort nó bắt mua vé, kể cả vào uống cafe-cái bọn củ chuối thật. Nếu cụ chạy xuống biển ở đây hóng gió và chụp ảnh thì nhớ để ý mấy thằng tóc xanh đỏ hay vật vờ xin đểu, có lần em suýt phải táng nhau ở đây.
4. Ăn thì xuống thẳng bãi biển Diễn Châu, đồ biển ngon, rẻ.
5. Đi Cửa Lò chán rồi thì mời cụ lên đường 1A qua Cầu Bến Thủy đi biển Xuân Thành giải trí nhé( nếu không có gấu đi cùng)