Đền Thượng - Nam Việt Thánh Tổ

vietnamarc

Xe điện
Mùng 10/Giêng, bọn em tổ chức mấy bác đi du xuân lễ lạt đầu năm. Đội hình 7 man + 1 gấu. chờ đợi muộn quá. 10h chúng em mới xuất phát.
Chuẩn bị cho vợ 2 ăn uống, tranh thủ chúng em bắn cái xem đội hình dư lào?

Đang chạy đường Cuba 21A, ông tài lại tí tởn rẽ tắt qua hồ Đồng Mô cho gần

chạy được khoảng 3km thì gặp cái này:

đây là cầu và đập xả hồ Đồng Mô, thi công 3 năm rồi mà chửa xong

chúng em nản quá quay lại tìm đường khác. Rẽ ra gần đến Ks Đồi Vua thì gặp nhà Thị Nở, định vào húp tí cháo hành dưng hình như hôm nay thị cũng đi lễ nên nhà vắng tanh!

Đến gần ngã tư viện 5 thì gặp bác OF nào đây?
Mọi năm bọn em chạy thẳng đến đền Thượng. Năm nay ông bạn trưởng đoàn có vẻ cẩn thận, bảo phải vào đền Trình tí đã. Ừ thì trình, hóa ra là chùa Bà Đá Đen ở ngay dưới chân núi.

Khung cảnh chùa cũng đẹp, chùa này mới được tu bổ bởi 1 bàn tay Kiến trúc sư rất đỗi là tài ba...nên chùa ta đâm ra thế này:

Rồi lại thế này. Em thề các bác đây là ảnh thật, chứ em ko dỗi hơi đi cắt ghép shop từ chùa vào ... nhà dân đấu nhá!:77:

Đây là đầu hồi Tam Bảo

Và đây, quả Pano hoành tráng ghi công và ...bêu danh Tổng công trình sư!

Trong OF nhà ta có rất nhiều dân kiến (em cũng là một nhá:21:...) Có cụ nào bình phẩm thêm vì em văn còn kém; dưng phải nói, em pó tay cái vụ tu bổ này! Tu bổ di tích đọc chệch ra là ...Du đổ di tích!
Buồn quá em ra cổng uống nước chờ hóa vàng. Ngoài cổng bán mấy thứ là lạ, nghe bảo quả này chữa bệnh tim, nếu hầm cách thuỷ với tim lợn sẽ rất hiệu nghiệm! Cái vụ tim lợn thì hầm với gì mà chả nghiệm chứ!

Lại còn mấy chai thuốc rừng, nhãn hiệu ngược xuôi lung tung cả, em sợ chả dám cầm!

Chèo kéo mua bán ghê quá, em chuồn thẳng. Đường lên đền Thượng rất đẹp, cua tay áo nhiều. Bên tay phải có khu Du lịch Hồ Tiên Sa cảnh rất hữu tình, nhà nghỉ kiểu Tung Của, bác chủ là Bành Thanh Bần là người gốc Hoa nên thích làm kiểu Tàu. Các bác để ý cái nhà xa xa trong lùm cây

Càng lên cao, sương mù càng nhiều

Năm nào bọn em cũng lên đây, vậy mà cảm giác đi đường hẹp, lại cua tay áo trong sương mù thì luôn hồi hộp

Xin phép các bác, em sẽ phọt tiếp!(b)

lenamhung83

Xe tăng
Bác chủ thớt nói rõ địa điểm ở đâu thế? Việt Nam mình rất nhiều nơi có đền Thượng ?????
Hình như các bác đi đền Thượng ở rùng quốc gia Ba Vì ?:41:

Bắc Âu

Xe điện
Bác chủ thớt nói rõ địa điểm ở đâu thế? Việt Nam mình rất nhiều nơi có đền Thượng ?????
Hình như các bác đi đền Thượng ở rùng quốc gia Ba Vì ?:41:
Chính xác đấy cụ ạ, em cũng đã đi rồi, cảm giác như lên cõi tiên ạ. Sương mù dày đặc, gió mưa ào ạt, cua tay áo liên tục. Hôm đấy em đi xe to, sau đó chuyển lên con cá mập đời cũ của dịch vụ bản địa, sợ vãi luôn các cụ ạ. Nó chạy cứ như là chơi điện tử, nói dại có gì xảy ra thì chỉ có xuống vực.
Lưu ý đi xe to thì phải dừng ở cốt 40 nhá, rồi chuyển xe nhỏ chạy thẳng lên đền Thượng.
Em có mấy cái ảnh nè:

Chỉnh sửa cuối:

cuky99

Xe buýt
Buồn quá em ra cổng uống nước chờ hóa vàng. Ngoài cổng bán mấy thứ là lạ, nghe bảo quả này chữa bệnh tim, nếu hầm cách thuỷ với tim lợn sẽ rất hiệu nghiệm! Cái vụ tim lợn thì hầm với gì mà chả nghiệm chứ!
Cái quả này lạ thật em chưa thấy báo giờ !!! Sao bác k hỏi tên quả gì rồi lên gu gờ mà search thì bít ngay hà :21:

Bull

Xe hơi
Quả phật thủ phải không

ModKing

Xe tải
Quả này như cà dại thì phải, phật thỉ cuống ở dưới ạ!
tiếp ảnh đi bác:69:

lenamhung83

Xe tăng
Cái quả này lạ thật em chưa thấy báo giờ !!! Sao bác k hỏi tên quả gì rồi lên gu gờ mà search thì bít ngay hà :21:
Quả này dân địa phương gọi là quả cà tim ( vì giống quả tim thật )
Dân trồng xung quanh khu vực núi Ba Vi làm thuốc, tôi có lần được vào làng xem vườn thuốc của dân ở đây nên thấy có trồng cây này

_F4_

Xe tăng
Đến gần ngã tư viện 5 thì gặp bác OF nào đây?
(b)
Đây là Ông anh trai em đấy cụ ạ (b) Em cũng đang muốn đi đền Thượng mà bận quá ko đi được!Lên đền Thượng xin quẻ trúng phết cụ ạ,năm nào em cũng xin (b)

jack_derida2000

Xe tăng
Các cụ xin được quẻ ở trong đền chứ chùa hình như ko có chuyện bốc quẻ thì phải, mà đền Thượng Ba Vì thờ ai vậy cụ chủ thớt nhỉ

tuyenvpt

Xe tăng
Các cụ xin được quẻ ở trong đền chứ chùa hình như ko có chuyện bốc quẻ thì phải, mà đền Thượng Ba Vì thờ ai vậy cụ chủ thớt nhỉ
Chính xác cụ ạ, quẻ chỉ xin ở đền thôi, chùa ko có quẻ. Đền thượng Ba vì thờ Đức thánh Sơn Tinh

vietnamarc

Xe điện
Em tiếp tục đây ạ!

Trước khi tiếp tục hành trình lên đền Thượng, em xin mạn phép post mấy tấm ảnh về khu Du lịch Hồ Tiên Sa đã nói ở phần trên. Ảnh này em chụp hồi 2/9/2009 khi đưa cả gấu và F1 lên đây chơi.
Nhà nghỉ kiểu TQ của bác chủ người gốc Hoa, kiến trúc cổ nhưng do sử dụng vật liệu Bêtông cốt thép và chi tiết hoàn thiện sơ sài nên thực tế ko ngon lắm, dưng qua ảnh cũng tàm tạm. Các cụ cho tí bình loạn!

Chòi nghỉ ngắm cảnh ẩn hiện trong rừng cây

Mặt hồ Tiên Sa bình yên dưới chân núi Tản. Toà nhà màu vàng trên núi chính là vị trí sát đường lên đền Thượng đới ạ!

Khu bể tắm và trượt nước

vietnamarc

Xe điện
Rẽ ngang ngửa mất thời gian quá! Em chạy tiếp đây ợ

Từ chân núi lên đỉnh đường dài 12,5km. Đi được khoảng 7km thường là gặp sương mù, kể cả ngày nắng vì Ba Vì hầu như quanh năm mây phủ. Xe em vẫn rẽ mây mù mà đi dư này.

Mất khoảng 2-3km trong mù, Mặt trời lại bừng sáng trên đầu

Lên tới cổng đền, bãi xe chật cứng và nhiều xe đẹp. Em chụp vội mấy em điển hình.

1h chiều rồi! Đi sớm không lại muộn. Như mọi năm, em lên đền Thượng trước. Đây là cổng đền.

Du khách

Đường lên đền tương đối dốc và leo hơi mệt. Bù lại phong cảnh rất đẹp

Đền Thượng đây rồi

Thấy các cụ hỏi về đền cũng nhiều, em up mấy ảnh này để các cụ tham khảo

Và đây là gian chính điện

Thắp hương làm lễ, gieo quẻ xong, em lại tiếp tục lên đỉnh Mẫu

vietnamarc

Xe điện
Ngôi Mẫu trên đỉnh trông đơn sơ và nhỏ như này. Có lẽ do quá cao và vận chuyển khó khăn nên ko xây to được

Từ đây nhìn sang đỉnh Vua - đỉnh cao nhất trên dãy Ba Vì, nơi có đền thờ Bác Hồ

Hồi xưa (đâu khoảng 7 năm trước, em vẫn đi) trên đỉnh Mẫu còn chưa có đền Mẫu, chỉ là nơi nghỉ chân ngắm cảnh; có rất nhiều bách xanh và trúc, nay đã mất đi nhiều. Dù sao, view vẫn rất chi là đẹp
Mây đang ôm đỉnh Vua

Thoáng cái đã dư này

Em chụp xuống biển mây dưới chân, khoảng vừa đi otô lên; giờ chắc ối xe cũng đang mò mẫm đây!

Có lần đọc báo thấy bảo cây Bách Xanh ở vùng Quảng Bình đang dần mai một, thế mà ở Ba Vì có nhiều thế?

Lúc về em cũng mua 1 cây con, thử trồng ở HN xem có được k? biết đâu sau chả thành hàng hiếm nhể:21:
Sau khi hoá vàng xong, xuống tạ ở đền Thượng, chúng em xuống cổng. Đây là sân bãi dưới cổng đền Thượng và đền Bác. Cổng lên đền Bác ở phía đối diện trong ảnh.

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
ơ.... thế cuối cùng bác có lên thăm bác Minh không ạ?!

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Em vừa đi đền thượng tháng 7/2009 xong.

Nói chung cảnh đẹp, cung đường đi rất phê. (các lái mới cần tìm hiểu thêm về đổ đốc trước khi đi).

Estonque

Xe điện
Quả này nhìn giống quả tim thế cụ, hay tên nó là Quả tim nhỉ :^):^):^)
@cụ Vietnamarc : Cái nhà nghỉ đấy hồi trc dùng để đóng phim đới cụ :6:

Tran Thanh Hai

Xe buýt

vietnamarc

Xe điện
Quả này nhìn giống quả tim thế cụ, hay tên nó là Quả tim nhỉ :^):^):^)
@cụ Vietnamarc : Cái nhà nghỉ đấy hồi trc dùng để đóng phim đới cụ :6:
Chào mợ! Mợ tinh đới nhể. Đúng là 1 bộ phim về lâm tắc phá rừng, bối cảnh là khu này và khu Lương Sơn (Hòa Bình).
Mợ thấy khu Hồ Tiên Sa và nhà cửa có hoành tráng ko???