Làm thế nào để đấu kênh ở amply Alpine PDX5?

SpecX7426

Xe tăng
E dùng Alpine PDX5 nhưng hiện chỉ nghe 1 cặp component phía trước. Vậy là thừa 2 kênh sau chưa dùng. Nay E muốn nối cầu (bridge) 4 kênh thành 2 kênh thì phải làm thế nào ạ? Trong User Manual ko thấy nhắc đến vấn đề này. Output speaker nó dạng như cái phích cắm, dây nào đi vào phích đó, ko hề có hướng dẫn bridge như các loại amply alpine khác?
Thường thì E thấy amply 4 kênh đều có hướng dẫn nối cầu. Phải chăng amply 5 kênh ko làm được như thế ạ?
Mong các bác tư vấn giúp E! THANKS :)

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
E dùng Alpine PDX5 nhưng hiện chỉ nghe 1 cặp component phía trước. Vậy là thừa 2 kênh sau chưa dùng. Nay E muốn nối cầu (bridge) 4 kênh thành 2 kênh thì phải làm thế nào ạ? Trong User Manual ko thấy nhắc đến vấn đề này. Output speaker nó dạng như cái phích cắm, dây nào đi vào phích đó, ko hề có hướng dẫn bridge như các loại amply alpine khác?
Thường thì E thấy amply 4 kênh đều có hướng dẫn nối cầu. Phải chăng amply 5 kênh ko làm được như thế ạ?
Mong các bác tư vấn giúp E! THANKS :)
Tất cả các dòng PDX chứ ko riêng gì PDX5 nhé,nó không thiết kế như dòng thường để có thể tận dụng

Kicker

Xe điện
Thật sự không hiểu ý bác chủ thớt định làm gì với cái ampli đó? Nếu chạy stereo thì vào kênh nào sẽ ra kênh đó, các kênh cần riêng biệt nhau, bridge làm gì?

Thông thường, bridge áp dụng trong trường hợp dùng ampli có trên 2 kênh để kéo Subwoofer. PDX-5 có đường riêng cho SW rồi nên nó không cần bridge các kênh còn lại nữa.

@Minhkhoi: Các PDX khác có bridge được đấy chứ bác: + CH1 (hoặc CH3) với - của CH2 (hoặc CH4) tùy ampli là 2 hay 4 CH. Mà bao giờ bác khao nhà mới?

Chỉnh sửa cuối:

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Tín hiệu vào kênh Trái dùng dây Y chia vào Input Channel 1 và 2

Tín hiệu vào kênh Phải dùng dây Y chia vào Input Channel 3 và 4

Loa Trái

lấy (+) ở (+) Kênh 1
lấy (-) ở (-) Kênh 2

Loa Phải

lấy (+) ở (+) Kênh 3
lấy (-) ở (-) Kênh 4

Cháy nổ không chịu trách nhiệm :)

Xem hình tham khảo có thể download manual PXD4.100 xem hình hướng dẫn cách đấu 3 loa (trang cuối). Kênh 3-4 đang ở chế độ bridge

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Thật sự không hiểu ý bác chủ thớt định làm gì với cái ampli đó? Nếu chạy stereo thì vào kênh nào sẽ ra kênh đó, các kênh cần riêng biệt nhau, bridge làm gì?

Thông thường, bridge áp dụng trong trường hợp dùng ampli có trên 2 kênh để kéo Subwoofer. PDX-5 có đường riêng cho SW rồi nên nó không cần bridge các kênh còn lại nữa.

@Minhkhoi: Các PDX khác có bridge được đấy chứ bác: + CH1 (hoặc CH3) với - của CH2 (hoặc CH4) tùy ampli là 2 hay 4 CH. Mà bao giờ bác khao nhà mới?
Ý bác ấy là định tận dụng công xuất
(Nhà thì em chưa có tiền khao vì đang nợ đầm đìa :21::21:)
evikins :đã thử chưa mà tư vấn đấy,cháy nổ không chịu trách nhiệm :))
@spec7426:anh cũng chưa thử đâu,em thử như sơ đồ evikins xem thế nào (b)

nemo_0501

Xe buýt
5 kênh đã dùng 2 kênh trước thì sẽ thừa 2 kênh sau và 1 kênh sub. Vậy bác chỉ có thể dùng 2 kênh sau để đấu cầu 2 kênh thành 1 để chạy mono thôi

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Xem tính năng kỹ thuật thì PDX 5 cho phép đấu brigde mà

Nguyên tắc đấu là như nhau, đấu sai thì nó kêu theo kiểu 75W hoặc không có tiếng. Miễn là đừng chập (+) (-) vào nhau !!! Amply tốt thì có rơle bảo vệ cắt, không có rơle thì cháy sò, bốc khói là chuyện đương nhiên :'(

Bác chủ thread nếu sợ nổ thì viết thư cho Alpine Tech Support :21: hoặc đổi lấy con PDX 2.150 chạy cho.. lành

Mấy hôm nữa lại thấy thừa kênh sub ở PDX5 ...tốn tiền ...mua thêm con center

Tây đấu chưa thấy nổ này

http://www.golfmkv.com/forums/showthread.php?t=97325

http://forum.sounddomain.com/ubbthreads.php/ubb/showflat/Number/1693869/page/1

Chỉnh sửa cuối:

SpecX7426

Xe tăng
Ý bác ấy là định tận dụng công xuất
(Nhà thì em chưa có tiền khao vì đang nợ đầm đìa :21::21:)
evikins :đã thử chưa mà tư vấn đấy,cháy nổ không chịu trách nhiệm :))
@spec7426:anh cũng chưa thử đâu,em thử như sơ đồ evikins xem thế nào (b)
E muốn đấu thử để xem có cải thiện được chất lượng âm thanh hiện tại ko? Và tính đổi 1 cặp loa khác có công suất lớn hơn vì 3 ways component phải cần tới 150wRMS mỗi kênh.
Minhkhoi: E đấu theo công thức của bác Evikins nếu ko được thì có ảnh hưởng đến cặp loa ko bác? Amply có vấn đề gì ko ạ? (Vì E nghĩ amply có cầu chì bảo vệ rồi nên ko ngại đúng ko?)

SpecX7426

Xe tăng
Xem tính năng kỹ thuật thì PDX 5 cho phép đấu brigde mà

Nguyên tắc đấu là như nhau, đấu sai thì nó kêu theo kiểu 75W hoặc không có tiếng. Miễn là đừng chập (+) (-) vào nhau !!! Amply tốt thì có rơle bảo vệ cắt, không có rơle thì cháy sò, bốc khói là chuyện đương nhiên :'(

Bác chủ thread nếu sợ nổ thì viết thư cho Alpine Tech Support :21: hoặc đổi lấy con PDX 2.150 chạy cho.. lành

Mấy hôm nữa lại thấy thừa kênh sub ở PDX5 ...tốn tiền ...mua thêm con center

Tây đấu chưa thấy nổ này

http://www.golfmkv.com/forums/showthread.php?t=97325
PDX 2.150 có phải lúc nào cũng sẵn mà đổi được đâu bác?
Với lại dùng PDX5 vẫn cơ động và tính năng cao hơn nhiều chứ ạ!

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
E muốn đấu thử để xem có cải thiện được chất lượng âm thanh hiện tại ko? Và tính đổi 1 cặp loa khác có công suất lớn hơn vì 3 ways component phải cần tới 150wRMS mỗi kênh.
Minhkhoi: E đấu theo công thức của bác Evikins nếu ko được thì có ảnh hưởng đến cặp loa ko bác? Amply có vấn đề gì ko ạ? (Vì E nghĩ amply có cầu chì bảo vệ rồi nên ko ngại đúng ko?)
@Spec 7426:đừng chập 2 dây - &+ vào nhau là được còn lại cứ thoải mái (b)(b)

SpecX7426

Xe tăng
Sau khi nghiên cứu thì các bác xem cách làm thế này có đúng ko ạ?
1/ Input: Có 4 đường tín hiệu đầu vào (INPUT) cho 4 kênh (1,2,3,4) ở amply (2 dây RCA, mỗi dây 2 kênh). E để nguyên trạng cách đấu thể này như trong trường hợp đánh 2 cặp loa.
Kênh 1: Loa trước TRÁI
Kênh 2: Loa trước PHẢI
Kênh 3: Loa sau TRÁI
Kênh 4: Loa sau PHẢI
2/ Output speakers:
E ghép Kênh 1 và Kênh 3 (dây+ ghép với dây+ ; dây- ghép với dây-) và đấu vào Loa trước TRÁI
Ghép Kênh 2 và Kênh 4 (tương tự như trên) và đấu vào Loa trước PHẢI.

Kicker

Xe điện
1/ Input: Có 4 đường tín hiệu đầu vào (INPUT) cho 4 kênh (1,2,3,4) ở amply (2 dây RCA, mỗi dây 2 kênh). E để nguyên trạng cách đấu thể này như trong trường hợp đánh 2 cặp loa.
2/ Output speakers:
E ghép Kênh 1 và Kênh 3 (dây+ ghép với dây+ ; dây- ghép với dây-) và đấu vào Loa trước TRÁI
Sai rồi ạ:

- Chạy 1 dây RCA từ Front output của CD xuống.

- Dùng 2 dây chữ Y (1 đầu hoa sen đực, 2 đầu cái), dây Y1 nối với RCA trái, dây Y2 nối với RCA phải. 2 đầu dây Y1 cắm vào CH1 và CH2, 2 đầu dây Y2 cắm vào CH3 và CH4 của ampli.

- Lấy đầu + của CH1 và đầu - của CH2 trên ampli nối với cực dương và âm của loa trái. Đầu + của CH3 và đầu - của CH4 nối với cực dương và âm của loa phải.

- Cân chỉnh ampli.

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
2/ Output speakers:
Sai rồi cụ ơi, phải là:

+ của kênh 1 vào + loa trái
- của kênh 2 vào - loa trái

+ của kênh 3 vào + loa phải
- của kênh 4 vào - loa phải

rocke04

Xe buýt
Website
toankhanh.com.vn
2/ Output speakers:
Đấu như vậy là 2 kênh amp vào một loa

Kênh nào có gain thấp hơn sẽ cháy trước :21::21::21:

conveyor

Xe tải
Sai rồi cụ ơi, phải là:

+ của kênh 1 vào + loa trái
- của kênh 2 vào - loa trái

+ của kênh 3 vào + loa phải
- của kênh 4 vào - loa phải

Đấu output như sơ đồ bác Công Nông là đúng rồi, em hỏi thêm có cần đấu thêm brigde giữa:
- của kênh 1 vào + của kênh 2
- của kênh 3 vào + của kênh 4
Em thấy các ampli khác đều phải đấu brigde, sau khi đấu thì công suất ra thường gấp 2 lần công suất của mỗi kênh ban đầu. VD: 4x75W --> 2x150W @4ohm
Input thì đấu chính xác như bác Kicker nói

Công Nông

Xe điện
Đấu output như sơ đồ bác Công Nông là đúng rồi, em hỏi thêm có cần đấu thêm brigde giữa:
- của kênh 1 vào + của kênh 2
- của kênh 3 vào + của kênh 4
Em thấy các ampli khác đều phải đấu brigde, sau khi đấu thì công suất ra thường gấp 2 lần công suất của mỗi kênh ban đầu. VD: 4x75W --> 2x150W @4ohm
Input thì đấu chính xác như bác Kicker nói
Bác cẩn thận quá nhưng đấu bridge thì chỉ cần lấy + kênh 1 với - kênh 2 cho 1 loa thôi ạ chứ đấu thêm - của kênh 1 vào + của kênh 2 thì chắc chắn nhẹ thì loa không kêu nặng thì một số bộ phận bốc khói ạ :)

SpecX7426

Xe tăng
E nghĩ là Loa Trái phải đi với Kênh 1 và Kênh 3; còn Loa Ơhải là đi với kênh 2 và kênh 4 chứ các bác nhỉ? Ngay trên ngõ Input của amply cũng ghi là:
(L) Channel 1 - Channel 3
(R) Channel 2 - Channel 4
Các bác xem lại giúp E với!

E đang định lắp 1 cặp Mid-bass ở taplo phía kính sau, trên cốp. Nếu như vậy thì đế của cặp loa này thông với cốp và thông với thùng sub đặt sau cốp, liệu chúng có ảnh hưởng gây nhiễu âm thanh ko ạ? Vì E thấy hãng yêu cầu dung tích thùng loa mid-bass là 7 lít. Mà cốp xe rộng thế nào các bác biết rồi đấy!
Nếu E dùng 2 kênh x 75wRMS (150w peak) đánh cặp loa này có bị hụt công suất quá ko? (cặp mid-bass này là 100wRMS/loa, 200w Peak). Hay là E dùng kênh Sub 300wRMS (max 600w) của PDX5 để đánh cặp này có được ko ạ?
Rất mong ý kiến của các chuyên gia!

Kicker

Xe điện
Em thấy bác toàn mua đồ nhưng hình như không tính toán trước nên toàn phải độ với cả chế.

- Như đã nói ở bài trước, thông thường đấu bridge để kéo loa Subwoofer, vì vậy nó mới thiết kế đấu bridge 2 kênh phải và trái với nhau. Còn để kéo loa cánh, thông thường người ta đã chọn ampli đủ công suất cho loa ngay từ khi mua rồi nên không phải đấu như bác hỏi nữa. Trường hợp bác muốn bridge để kéo 2 loa phải trái riêng thì phải đấu như bài em viết trên. Chỉ bridge được CH1-CH2 và CH3-CH4 (output), nếu bác cắm tín hiệu vào đúng như hướng dẫn trên ampli, nó sẽ cho tín hiệu ra 2 loa phải trái như nhau (mono).

- Bác chạy xe gì? Đã có Subwoofer chưa? nếu đã có SW thì nên lắp thêm loa toàn dải, âm thanh sẽ hay hơn 1 cặp Mid-bass như bác hỏi. Và nếu Sub lớn thì nên có màng chắn để sub không làm ảnh hưởng đến cặp loa này.

SpecX7426

Xe tăng
Em thấy bác toàn mua đồ nhưng hình như không tính toán trước nên toàn phải độ với cả chế.

- Như đã nói ở bài trước, thông thường đấu bridge để kéo loa Subwoofer, vì vậy nó mới thiết kế đấu bridge 2 kênh phải và trái với nhau. Còn để kéo loa cánh, thông thường người ta đã chọn ampli đủ công suất cho loa ngay từ khi mua rồi nên không phải đấu như bác hỏi nữa. Trường hợp bác muốn bridge để kéo 2 loa phải trái riêng thì phải đấu như bài em viết trên. Chỉ bridge được CH1-CH2 và CH3-CH4 (output), nếu bác cắm tín hiệu vào đúng như hướng dẫn trên ampli, nó sẽ cho tín hiệu ra 2 loa phải trái như nhau (mono).

- Bác chạy xe gì? Đã có Subwoofer chưa? nếu đã có SW thì nên lắp thêm loa toàn dải, âm thanh sẽ hay hơn 1 cặp Mid-bass như bác hỏi. Và nếu Sub lớn thì nên có màng chắn để sub không làm ảnh hưởng đến cặp loa này.
vâng. E cảm ơn bác đã nhiệt tình chỉ dẫn cho E!
E chạy CV bác ạ! E đã có SUB và amply kéo SUB riêng rồi!
Nhưng E ko hiểu vì sao bác lại bảo E lắp 1 cặp loa toàn dải sẽ hay hơn? Bản thân âm thanh xe E có bị thiếu dải tần nào đâu? Bây h E muốn chia các dải tần cho các loa chuyên biệt để tăng tính chi tiết cho âm thanh mà bác! Do đó E mới tính đến cặp mid-bass đấy chứ!