[Funland] Ảnh chụp bằng máy bao diêm (PnS)

Trạng thái
Thớt đang đóng

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
MỞ ĐẦU:

Đã lâu rồi, phong trào chụp ảnh bằng dSLR phát triển, vì vậy máy ảnh "nhắm và chụp" (PnS) dần dần đi vào quên lãng. Thậm chí gần đây khi điện thoại (máy ảnh có chức năng alo) có gắn camera chất lượng cao và độ phân giải lớn xâm nhập vào đời sống thì nó đẩy các máy PnS dần đi vào dĩ vãng. Tuy vậy, với công nghệ ngày càng phát triển, thì khoảng cách giữa PnS và dSLR ngày càng thu hẹp, và trong một số trường hợp thì để đạt được các bức ảnh có chất lượng của PnS, các chủ máy dSLR sẽ phải đầu tư một số tiền không nhỏ.

Thớt này sẽ dùng để dìm hàng các máy dSLR, nó không phải là bài để PR cho một dòng máy hoặc một nhãn hiệu Canon hay Nikon, nó chỉ đơn thuần là bài chứng tỏ với một máy PnS, các cụ hoàn toàn có thể có những bức ảnh không kém cạnh gì kết quả của một máy dSLR fullframe, mà thậm chí còn đẹp hơn, mà không cần phải qua phố Lãn Ông hay dùng kem đánh răng P/S.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Đây là vài bức ảnh chụp bằng máy PnS. Với bức ảnh thứ 2, để đạt được trời xanh như vậy, các máy dSLR sẽ phải lắp filter Polar mà chưa chắc kết quả đã ngon như thế - trời xanh, mây trắng và những đám mây mù trong khi phần tối không mất chi tiết.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
PS. Bài có sử dụng ảnh minh họa của một số đồng nghiệp:21::21::21:

Bạn có thể nói "ồ, với phong cảnh đẹp thì chụp bằng máy PnS thì chất lượng ảnh cũng đẹp" và "PnS làm sao có thể chụp xóa phông hay chụp macro giống như dSLR được", xin thưa với bạn, máy PnS với chức năng chống rung trên thân máy thậm chí chụp macro còn có thể dìm hàng những máy dSLR cắm ống macro xịn với tổng tiền lên tới trên 3,000$, trong khi giá trị của máy PnS (đã bao gồm thẻ nhớ, bao da) cũng chỉ khoảng 400$ mà thôi.

Dưới đây là những bức ảnh mà muốn chụp bằng dSLR, bạn sẽ cần ống kính macro, đèn và chân máy cùng với những bước setup rất phức tạp, mà có khi chất lượng ảnh lại không bằng.

Đây là xóa phông

Đây là ảnh macro hạt chanh của miếng chanh nói trên

Bạn đã chụp được cái Zippo nào mà không cần dùng tới đèn và chân máy chưa?

Đây là chụp gần cốc cafe bên dưới

Các bức ảnh trên đây đã được đâm tươi bởi các GS, TS hàng đầu về hiếp ảnh trên OF như BlackLac, Zippo, X5 hay PLHCar

Thậm chí, bức ảnh dươi đây bóp chết luôn dSLR cắm ống micro với tổng trị giá trên 3,000$

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bạn lại có thể bảo, "ôi giời, tôi có thể đặt tốc độ chụp chậm chụp nhanh để có những bức ảnh có hiệu ứng đặc biệt". Đồng ý với bạn rằng, tốc độ chụp của máy PnS chưa thể theo kịp với dSLR vì với máy PnS nhanh nhất thì cũng chỉ chụp được với tốc độ 3 hình / giây và mỗi khi chụp xong bạn sẽ phải đợi mất một lúc thì máy mới lưu xong ảnh vào thẻ nhớ. Tuy nhiên, với máy PnS bạn vẫn có thể chụp được những bức ảnh có hiệu ứng không hề thua kém máy dSLR như dưới đây:

Nhưng dù sao, ảnh phong cảnh vẫn là thế mạnh của PnS

Cavali

Xe điện
Bài viết này chỉ mang tính lôi cổ 1 số anh em đâm đầu xuống hố vôi quay về vs mặt trời :21:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bài viết này chỉ mang tính lôi cổ 1 số anh em đâm đầu xuống hố vôi quay về vs mặt trời :21:
"Bể khổ mênh mông, quay đầu là bờ":21::21::21:

Vậy thì, tại sao với một số người, việc "nhắm và chụp" lại không đạt được kết quả như ý muốn? Xin thưa, hoàn toàn do bạn chưa khai thác hết được các tính năng của một máy PnS.

Sau đây là vài kinh nghiệm chia sẻ để bạn có thể sử dụng với các điều kiện ánh sáng khác nhau:

Bạn đã bao giờ sử dụng chức năng M (manual - thủ công) của máy PnS chưa? Khoảng 95% thời gian em sử dụng chức năng M thay vì chức năng A (Auto - tự động hoàn toàn), đơn giản vì với chức năng M em có thể tắt được đèn flash, một tính năng hữu dụng của PnS, tuy nhiên không phải lúc nào cũng cần dùng.

Dưới đây là chiếc PnS mà em đang dùng, nó ra đời từ năm 2006, tuy nhiên ảnh của nó thì các bạn vừa xem ở phía trên của bài này, đâu có kém cạnh gì, phỏng ạ? Hiện tại dòng máy này đã end-of-line (hết sản xuất và chuyển lên dòng cao hơn) cho nên đây không phải bài PR để các bạn ra hàng mua nó về.

Nhìn phía sau máy, chúng ta sẽ thấy có các chế độ Auto (hình cái máy ảnh) và Manual (hình cái máy ảnh có chữ M). Chúng ta hãy xoay về chữ M và sau đó bấm vào phím FUNC SET (đặt chức năng), sẽ có một số tính năng hữu dụng.

monster_bd

Xe tải
ảnh nài chụp bằng cái gì vậy bác GT có phải Pns ko nài (b)(b)

Xem ra nhiếp ảnh gia Sâu chụp nhiều bức còn ngon hơn nhiếp ảnh gia Bố Sâu, 2 bức Cibutra rất tuyệt

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
ảnh nài chụp bằng cái gì vậy bác GT có phải Pns ko nài (b)(b)

Không bác ạ, bức này em biết, chụp bằng Canon 1DsMkIII và ống 50mm 1.2L với tổng trị giá khoảng 9,5K$:77: (tuy nhiên bác đừng xem EXIF làm gì cho mệt). Nhưng em cá với bác, một máy PnS giá dưới 500$ (Canon G10 chẳng hạn) cũng có thể chụp ra bức ảnh còn ngon hơn bức ảnh này.

monster_bd

Xe tải
úi mẹ ơi...1DsM3 ong 50mm f1.2 "L" mà ra ảnh thế nài ư :77::77::77: e cứ tưởng là pentax 3.2 cơ :102::102:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
úi mẹ ơi...1DsM3 ong 50mm f1.2 "L" mà ra ảnh thế nài ư :77::77::77: e cứ tưởng là pentax 3.2 cơ :102::102:
Bộ đấy cũng thường thôi, thế bác nghĩ ảnh của nó sẽ trông như thế nào?

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Khi chuyển về chế độ M, các bạn có thể tắt đèn (hình cái vòng tròn có mũi tên bị gạch chéo), tăng giảm EV và có thể đặt chế độ màu tươi tắn (Vivid).

Khi chụp trong điều kiện ánh sáng đặc biệt, ví dụ như giơ máy chụp thẳng vào mặt trời, thì khi đó có thể ta cần điều chỉnh EV (tăng + cho ảnh sáng lên, giảm - cho ảnh tối đi). Khi đó ta có thể chụp được những bức ảnh hoàng hôn hoặc bình minh tuyệt đẹp mà không cần tới dSLR.

Nếu màu sắc của ảnh chưa làm bạn hài lòng, bạn có thể vào menu M và chỉnh lại độ tương phản, sáng tối....

Bạn cũng có thể đặt các chế độ đo sáng khác nhau, ví dụ như ma trận hoặc đo sáng điểm.

Đặc biệt, bạn có thể vào chế độ Macro, máy có chế độ digital macro giúp bạn chụp được những bức ảnh ấn tượng từ chiếc máy PnS rẻ tiền.

PS. một số màn hình (screenshot) được sử dụng từ dpreview vì em ngại chụp.

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
mất công tăng nhiệt cho box Nhiếp Ảnh làm gì mợ Thông?
Dân Nhiếp Ảnh lang thang bên box Offroad hết rồi,ma nó xem của mợ:6:

murano_2009

Xe buýt
E cần đổi 1 máy PsN tương đương sang ngang bộ Canon 50D, OK 70-200 F4 và khuyến mại thêm 1 OK 18-85, 1 Grip, 1 pin xịn, 1 tủ chống ẩm và vài thứ lằng nhằng nữa.:'(:'(:'(

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Ối cụ Phích, Mộng lang, Chậm học, Ết, Mèo ........ ơi! Quay đầu là bờ, bến đỗ là đây.
Đang định nhảy xuống hố vôi, thôi em chả nhảy nữa. tks mợ Thông.:21::21::21:

khoaviet

Xe tăng
hjhj chiều nay vác cả bộ 30d fix phiếc linh tinh sang nhà vũ nhật đổi thui:102::102:

nhimphich

Xe điện
Đây là vài bức ảnh chụp bằng máy PnS. Với bức ảnh thứ 2, để đạt được trời xanh như vậy, các máy dSLR sẽ phải lắp filter Polar mà chưa chắc kết quả đã ngon như thế - trời xanh, mây trắng và những đám mây mù trong khi phần tối không mất chi tiết.

Đẹp we(l) bác ơi(l)

Trạng thái
Thớt đang đóng