Hỏi: Hà Nội đi Thiên Cầm bằng đường HCM

khoavq

Xe điện
Kính các cụ,

Đọc rất nhiều thớt về chỉ dẫn đường xá của các cụ đã từng đi đường HCM, nhưng cháu chưa đúc kết đi thế nào là tốt nhất. Vậy cháu lập cái thớt này hỏi ý kiến các cụ.

Cháu dự định đi vào 6h tối thứ Sáu - 02/07/2010 - xuất phát từ Vũ Trọng Phụng, Hà Nội đi Thiên Cầm. Xăng sẽ đổ đầy bình (cháu dùng A95) chạy cho chắc để khỏi phải mua... đến Hà Tĩnh mua sau. Theo các cụ, lộ trình nào dưới đây thì hợp lý?

1/ Vũ Trọng Phụng - Hà Đông - Ba La - Vân Đình - Tế Tiêu - Chợ Bến - Cẩm Thủy - Ngọc Lạc (ăn tối tại đây) - Ngã 3 Thái Hòa/Nghĩa Hưng - QL 48 - QL 1A - Diễn Châu - Hà Tĩnh - Cẩm Xuyên - Tỉnh lộ 4 - bãi biển Thiên Cầm.

2/ Vũ Trọng Phụng - Hà Đông - Ba La - Vân Đình - Tế Tiêu - Chợ Bến - Cẩm Thủy - Ngọc Lạc - (ăn tối tại đây) - thẳng tiến đường HCM - Phố Châu - QL 8 - QL 15 - Đồng Lộc - Tỉnh Lộ 3 - Hà Tĩnh - Cẩm Xuyên - Tỉnh Lộ 4 - bãi biển Thiên Cầm.

Phương án 2 dài hơn phương án 1 khoảng 50 km, bù lại thì rút ngắn được QL 1A từ Vinh đi Hà Tĩnh. :77: (vì cháu không thích đi QL 1A trừ bần cùng bất đắc dĩ).

Các cụ giúp tư vấn cho cháu nhé.

Ngoài ra, ở Ngọc Lạc (trên đường HCM) có chỗ ăn nào được không các cụ chỉ giúp nhé.
(b)(b)

the sun

Xe buýt
Em thấy bác chọn phương án 1 là hết sức đúng đắn đấy, bời vì cung này em cũng đã đi 2 lần, từ Diễn Châu vào Thiên Cầm đường cũng vắng không đông như đoạn HN- Tĩnh Gia

Bác Khoa ơi, hay xin nghỉ sáng thứ 6 rồi ta đi sớm cho có bạn bè đê :) Nhà em sáng thứ 6 cũng định đi Thiên Cầm đây ạ :)

khoavq

Xe điện
Bác Khoa ơi, hay xin nghỉ sáng thứ 6 rồi ta đi sớm cho có bạn bè đê :) Nhà em sáng thứ 6 cũng định đi Thiên Cầm đây ạ :)
Úi, cháu nghỉ được cụ ạ,
dưng Gấu nhà cháu ứ nghỉ được...

Hay cụ đi tối thứ Sáu cùng nhà cháu đê...

Chương trình dự kiến:

1/ 6h tối thứ Sáu xuất phát, nhằm đường HCM thẳng tiến...
2/ 8h30 tới Ngọc Lạc, ăn tối tại Ngọc Lạc...
3/ 9h30 xuất phát tiếp tục (có thể rẽ ở QL 45 hoặc rẽ QL 8 tùy)
4/ 2h sáng thứ 7 tới Thiên Cầm... nhận phòng... khò khò
5/ 6h sáng dậy ăn sáng - chợ cá - chụp ảnh bình minh
6/ 9h sáng tắm biển
7/ 12h trưa ăn trưa - ngủ
8/ 2h chiều: Đi hòn Én - tắm ở hòn Én
9/ 7h tối về khách sạn tắm rửa
10/ 8h30 tối ăn tối
11/ 10h tối hát karaoke
12/ 12h đi ngủ
13/ 6h sáng chủ nhật dậy ăn sáng - chụp ảnh bình minh - chợ cá mua quà
14/ 9h30 sáng tắm biển
15/ 11h30 trả phòng + ăn trưa
16/ 13h30 xuất phát đi ngã 3 Đồng Lộc
17/ sau đó thẳng tiến về HN khoảng 12h đêm về đến HN... kết thúc chuyến đi.

Cháu đang dự định hoặc thứ Sáu 2/7/2010 hoặc thứ Sáu 09/07/2010 sẽ đi - 4 thanh niên trên 1 chiếc xe... Cụ bố trí đi cùng cháu cho có bạn có bè đê...

Viking

Xe điện
Cháu vừ đi Thiên Cầm cũng hội cây gạo, có mấy điểu muốn chia sẻ với nhà các cụ thế này:
1. Đường đi, cháu là thằng ghét cay QL1 nhưng cháu tán thành PA1, chỉ muốn thay đổi chút là VTP - Láng Hòa Lạc - Xuân Mai - Cẩm Thủy...
Lý dó là QL1 đoạn HN -Vinh rất đông, đường kém, trong khi đường HCM rảnh rang thì ta đi đường HCM,
Đoạn Tân Kỳ - Hà Tình, đươngf HCM nhiều cua, trong khi QL1 đường đẹp, xe đi chuổn, đường ngắn (trừ mấy bác xe khách), tai lại chạy QL1.
Ba la Chợ bến, đường xấu, lại qua nhiều khu dân cư, rất rất nên bỏ.

Đi đường HCM, kể cả tối, lưu ý bắn 40 đoạn trước và sau Cúc Phương, vào xứ Thanh chạy chuổn , không chém vạch, Ngọc Lặc khả năng bắn 80, chém vạch, Khe Hạ bắn 50 gần hết xứ mới tuýt.

2. Chơi, nghỉ:
- 9h sáng là biển nắng vỡ đầu nhé, F1 tắm là hơi mệt.
- Hòn én là 1 hòn đá to giữa biển, không có cát và không có tắm, tàu chỉ đi 1 vòng qua đó rồi quay đầu, cực chán và cực không nên đi phụ nữ và F1 rất dễ say, theo em nên thuê thuyền thẳng ra bải tắm chơi ở đó cho biệt lập một buổi chiều, mang theo beer nước ngọt, mực 1 nắng ... ra mà nhậu, nhà thuyền sẽ lo vụ nướng, lúc thuê thuyền cứ mặc cả riết róng rồi bo đội thủy thủ độ 1 nít sau.
- Thiên Cầm có kiểu Kalaoke ngay trên biển, hát ông ổng không hay nhưng vui phết .
- Cách Thiên Cầm khoảng 40Km có quả Vũng Áng, ăn một bữa hải sản ở đây, nhớ đến chết. Em thề.
Ở nên vào nhà khách bộ công an, điều hòa 24/7 kể cả lúc mất điện, nó có cái máy phát điện to như cái nhà 3 tầng tải toàn bộ điều hòa nhà nghỉ :x:x:x:x
Nhà khách Bộ Công An
Địa chỉ: Hương Lợi, H. Kỳ Anh, Hà Tĩnh
Điện thoại:
(84-39) 3865253

3. Quà:
Miền Trung nổi tiếng mực, bây giờ có mốt mực 1 nắng nhưng cụ lưy ý ntn, có 3 loại: nửa nắng (phơi từ sáng đến tầm 2h, 280K/kg), một nắng (phơi từ sáng đến đêm, 330K/kg) và 1 nắng khô (380K/kg), các bác vào nhà Thanh Sáng bán hàng tử tế, mình đi xe vào thì nhớ bảo chủa hàng là anh tự vào, không có xe ôm, DĐ 0919430360

Chỉnh sửa cuối:
@Bác Khoa: Nhà cháu đưa phụ huynh và gia đình đi ạ :)

khoavq

Xe điện
@ Viking: Cảm ơn cụ rất nhiều vì thông tin chi tiết.

@Bác Khoa: Nhà cháu đưa phụ huynh và gia đình đi ạ :)
Thế thì khả năng không cùng nhau đi được gòi, vì Gấu nhà cháu không xin nghỉ được thứ Sáu.
Cụ đi ngày nào vậy? Nếu vào đó alo được rồi cùng nhau thuê tàu ra bãi tắm thì tốt cụ nhỉ.

Cháu sẽ edit lại cái bài phía trên để ai đi Thiên Cầm thì có thể tham khảo đường xá, quán xá v.v.

Thế thì khả năng không cùng nhau đi được gòi, vì Gấu nhà cháu không xin nghỉ được thứ Sáu.
Cụ đi ngày nào vậy? Nếu vào đó alo được rồi cùng nhau thuê tàu ra bãi tắm thì tốt cụ nhỉ.

Cháu sẽ edit lại cái bài phía trên để ai đi Thiên Cầm thì có thể tham khảo đường xá, quán xá v.v.

Vậy thì sáng thứ 7 ta đi ra đẩo nhể :)

vanveo

Xe máy
Cảm ơn những thông tin bổ ích của các cụ .

vanveo

Xe máy
Em xin lỗi nhé, cụ thông cảm cho em mắt mờ chân chậm nhưng vẫn mò theo of ,để mở rộng tầm mắt ạ

khoavq

Xe điện
Vậy thì sáng thứ 7 ta đi ra đẩo nhể :)
Tềnh hềnh rất là tềnh hềnh cụ ơi...
Tại Thiên Cầm hết sạch phòng...

Đây cũng là 1 vấn đề nan giải... Cháu không đặt được vào ngày 2 - 3 - 4 tháng 7. Hỏi vào tuần kế tiếp cũng chỉ còn phòng vào 11h trưa thứ Bẩy - 10/7 thôi.

Vậy không đi được cùng cụ roài. :'(

Cháu có lẽ sẽ khởi hành ở HN vào lúc 9h tối, đi đêm tới Thiên Cầm, bỏ cái khoản check in khách sạn lúc 3h sáng, thay vào đó là 6h sáng tới Thiên Cầm rồi đi chợ cá luôn... mọi nội dung khác không thay đổi.

Lái xe qua đêm như thế thì mệt gòi..............

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Đi đêm đường HCM rất thích, vì tầm quan sát tốt, đường vắng. Từ Diễn Châu vào Vinh và Hà Tĩnh tầm nửa đêm cũng vắng, chỉ có 1 số xe tải Bắc Nam và xe khách thôi. Đoạn từ QL1 rẽ vào sân bay Vinh rồi qua quảng trường HCM ra cầu Bến Thủy tầm nửa đêm cũng chả có ma nào. Nếu bác có 1 lái phụ thì an toàn hơn, đừng cố nhé :-*.

terracan

Xe hơi
các cụ đã đi Thiên Cầm chưa? nếu chưa đi thì không nên đi nưa vì ở đó chán lăm. em thây đi Sầm Sơn hay Của Lò thích hơn cụ a
Thiên Câm đây ạ

bãi biênt thì rộng bằng từng này

em đi một lần rùi. không bao jo có lần 2 nữa cụ a^:)^^:)^^:)^

mrchim

Xe hơi
Khai quật lại topic tí.

Các bác chú ý ko đi theo option 2 trong đợt này nhé. Tỉnh Lộ 15 đang sửa, đi cực vất vả. Em vừa đi theo option này bị chậm đến 1h30 phút đấy.

toicungyeuxe

Xe tăng
Đi đêm đường HCM bây giờ tình hình trộm cướp và ăn vạ dọc đường thế nào các cụ nhỉ. Lái vào xứ Nghệ em cũng hơi ngại.