Chuyến đi dài 5 năm (Đức, Anh, TBN, Ý, Đan Mạch, Nauy, Thụy điển, Pháp, Balan, ...)

3G

3Bugi
Em là công dân Châu Âu đây mà cũng có được sang Anh đâu
Vẫn phải xin visa..........chán thật
Bác không đi Bỉ à.................em đang xing xống ở Bỉ

ModKing

Xe tải
Nhìn bộ sưu tập lắp bia của Bác thích quá, còn tiếp không ạ?

canbo

Xe tăng
Em là công dân Châu Âu đây mà cũng có được sang Anh đâu
Vẫn phải xin visa..........chán thật
Bác không đi Bỉ à.................em đang xing xống ở Bỉ
Công dân châu Âu sao lại ko được sang Anh hả bác, lạ quá. Con em họ em, pass Đức, sang Anh cứ như đi chợ, có cần xin Visa gì đâu. Em nghỉ chắc là pass của bác là pass VN nhưng được định cư dài hạn ở bên này thôi :). Còn Bỉ thì em đã sang Brussel từ hồi mới sang Đức, nhưng phải kiếm lại ảnh đã :D. Hồi đấy xuống nhà đứa bạn ở Aachen là nơi giáp ranh cùa 3 nước Bỉ, Hà Lan, Đức, nhìn cái ranh giới chỉ là 1 tấm biển thông báo.

GL550_White

Xe tải
kụ ơi, kụ cho em một số thông tin ở bên Đức được ko ?, em thik nước đó lắm mà ko đc đi...... ví dụ như đến đó du lịch thì đi đến đâu là hay nhứt=P~+ ăn món gì + mua quà gì nữa này +có những địa danh nào nổi tiếng, và quan trọng là vào thăm các showroom oto có thik ko ợ:">..... papa em định sang đó công tác 2 tuần ở đường wormsset 9 gì gì ấy( vậy nó thuộc ngoại ô hay nội thành hả kụ ) ~:>..... cám ơn cán bộ trước nha

canbo

Xe tăng
kụ ơi, kụ cho em một số thông tin ở bên Đức được ko ?, em thik nước đó lắm mà ko đc đi...... ví dụ như đến đó du lịch thì đi đến đâu là hay nhứt=P~+ ăn món gì + mua quà gì nữa này +có những địa danh nào nổi tiếng, và quan trọng là vào thăm các showroom oto có thik ko ợ:">..... papa em định sang đó công tác 2 tuần ở đường wormsset 9 gì gì ấy( vậy nó thuộc ngoại ô hay nội thành hả kụ ) ~:>..... cám ơn cán bộ trước nha
Bác hỏi thế này thì em khó trả lời quá :). Bác có thể nói rõ hơn được ko thì em mới giúp cụ thể dc ợ vì cái nc Đức này nó rộng lắm ợ. Mà wormsset 9 gì gì ấy nó nằm ở tp nào ợ.
Đi du lịch đến đâu còn phụ thuộc bác thích kiểu gì tphố hiện đại, miền biển, làng quê,.... Theo em khi đến mỗi tphố bác kiếm cho em quầy Tourist Information và hỏi, người ta sẽ hướng dẫn cụ thể cho bác là nếu bác ở bao lâu thì nên đi những chỗ nào, phương tiện gì. Thường thì Tourist Information ở trong Bahnhof hoặc ở trung tâm. Ở đấy có tất cả thông tin cần thiết và đặc biệt là hoàn toàn miễn phí kể cả bản đồ tphố cũng như bản đồ các phương tiện công cộng. Theo em thì ở Đức nên đi những tphố này:
1. Berlin : chắc chắn rồi, thủ đô của Đức, tphố lớn nhất Đức và lớn thứ 2 châu Âu, có rất nhiều di tích lịch sử, nhiều bảo tàng, chỗ ăn chơi, có khu chợ người Việt Đồng xuân và Marzahn.
2. Heidenberg, Trier : những t phố nhỏ và cổ kính, vẫn giữ lại nhiều kiến trúc cổ .
3. Frankfurt am Main: Tphố duy nhất ở Đức có nhiều tòa cao ốc tập trung, trung tâm kinh tế của đức, chắc ko cần giới thiệu nhiều bác nhỉ.
4. München: nếu đi được vào đầu tháng 10 thì tốt vì có hội bia Oktoberfest từ đây có thể đi Salzburg của Áo(nơi sinh của Mozart) hoặc lâu đài Neuschwanstein. Ở đây bác có thể thăm trụ sở BMW,...
5. Köln, Düsseldorf, Bonn,... thuộc bang Nordrhein-Westfalen, các Tphố này nằm gần nhau cách khoảng 30' đi xe .

Còn bên này thì nên thử bia , vì mỗi tp có 1 loại bia khác nhau và mang đặc trưng riêng. Ăn thì chắc nổi tiếng là Wurst rồi (xúc xích), nhưng em ko khoái món ăn Đức vì mặn quá ợ.

canbo

Xe tăng
Đang rảnh rỗi 1 tí, em tiếp tục câu chuyện với chuyến khám phá Venice , thành phố trên biển. Vào một ngày cuối tháng 9 em lại đáp chuyến bay sang tphố Venice. Trong lòng biết bao rạo rực vì sắp được khám phá tphố trên biển, 1 tp mà chắc sau này sẽ ko còn tồn tại với tốc độ gia tăng mực nước biển như hiện nay.
Ngồi trong phòng chờ chuẩn bị cho chuyến khám phá mới

Máy bay bay qua dãy núi Alps, nơi có tuyết quanh năm và là nóc nhà châu Âu

Sau khi xuống sân bay và về chỗ nghỉ, em háo hức lên đường tiến vào Venice. Trên chiếc cầu nối với đất liền Venice bắt đầu hiện ra rõ nét.

canbo

Xe tăng
Hồi đấy em thuê một cái Campingplatz ở trong đất liền và mỗi lần vào Venice lại phải đi Bus mất 20', như thế kể ra cũng hơi bất tiện và ko cảm nhậng được hết vẻ đẹp của Venice nhưng đành chịu với túi tiền gần cạn đáy.=((
Chỗ em ở cũng có đầy đủ tiện nghi và rất nhiều các bạn sinh viên cũng như thanh niên từ khắp nơi trên thế giới. Tối đến thì có club cho các bạn tha hồ nhậu nhẹt, nhảy múa. Lại còn có cả hồ bơi miễn phí, cũng như hệ thống tự phục vụ.

Ai thiếu tiền thì có thể thuê những túp lều nhỏ :D

Ở Venice có một đặc trưng là những dòng kênh và các cây cầu, đủ mọi loại hình dáng, từ nổi tiếng nhất là cây cầu Rialto

Cho đến cây cầu mới nhất nội liền nhà ga xe lửa và bến xe

Từ cầu mặt nằm ngang

cho đến cầu mặt nghiêng

rồi cầu cong

và cầu rất cong

từ cầu công cộng

đến cầu riêng của hộ dân

và cả những cây cầu chẳng biết khi nào thì sụp

3G

3Bugi
Công dân châu Âu sao lại ko được sang Anh hả bác, lạ quá. Con em họ em, pass Đức, sang Anh cứ như đi chợ, có cần xin Visa gì đâu. Em nghỉ chắc là pass của bác là pass VN nhưng được định cư dài hạn ở bên này thôi :). Còn Bỉ thì em đã sang Brussel từ hồi mới sang Đức, nhưng phải kiếm lại ảnh đã :D. Hồi đấy xuống nhà đứa bạn ở Aachen là nơi giáp ranh cùa 3 nước Bỉ, Hà Lan, Đức, nhìn cái ranh giới chỉ là 1 tấm biển thông báo.
Bác cho mấy cái hình nước Anh lên đi bác
Có cả bác càng tốt...............em thèm 1 lần được sang Anh lắm
à.............bà nữ hoàng Anh không biết giờ thế nào? Hồi em gặp ở Bỉ trông trẻ và xinh lắm
Mà bác sang Bỉ đã thưởng thức món Ổi đặc sản chưa?......ngon lắm

GL550_White

Xe tải
hay thật, cảm ơn bác cán bộ đã giúp em biết thêm nhiều điều:D..... mà cái thành phố Vince toàn nước thế kia chắc muỗi đông hơn người ấy nhỉ @-)

Transporter2

Xe tăng
Người OF
Kụ sướng thật!Chúc mừng kụ!Tám hướng bốn phương trời!

Londoner

Xe tải
Ảnh đẹp, tks cụ nhiều. Dưng mà cụ phải có chú thích chứ; ví dụ Đức: 1. Nhà Quốc Hội; 2. Nhà Thờ Cologne?... anh em đâu biết hết ah

Số là em sang bên Đức theo học một khóa học 4 năm. Học thì ít mà chơi thì nhiều, nên 5 năm mới chịu rời nhà trường, bạn bè, thầy cô. 5 năm kiến thức học hành thu thập tàm tạm nhưng kiến thức ăn chơi thì nhiều :-$. Tổng kết lại viết post này nhẩm tính lại những nơi đã qua, sẽ qua và mong muốn chia sẻ kinh nghiệm với các bác.

Thời gian đầu mới sang bên này nhìn thấy giá vé đi lại em choáng quá, cứ tưởng là tan giấc mộng khám phá châu Âu rồi chứ #-o. Các bác cứ tính xem đi trong nước Đức tiền tàu trung bình cứ 5km mất 1€ thì thân phận thằng sv già như em thì làm sao kham cho nổi.

Mất 2 năm đầu phần vì lười, phần vì ko chịu tìm tòi em chỉ đi quanh quẩn trong cái nước Đức này vào dịp cuối tuần. (Vì ở đây có cái vé Wochenendticket(tạm dịch là vé cuối tuần) được đi trong khắp nước Đức vào ngày cuối tuần thứ 7 hoặc chủ nhật bằng tàu chậm. Nói là tàu chậm chứ nhiều đoạn nó chạy đến hơn 100km/h, còn trung bình thì 80km/h).

Đến năm thứ 3 thì em phát hiện ra thằng RyanAir bắt đầu hoạt động ở thành phố của em. Thế là ước mơ của em đã có cơ hội được thực hiện. (RyanAir là hãng máy bay giá rẻ của Ireland, và là hãng máy bay lớn nhất châu Âu). Các bác có tin ko khi mà em đã từng đặt vé từ Bremen (Đức) sang Oslo (Nauy) cả đi và về mất 0€ ^:)^.

Tính ra em cũng đã đi được kha khá nhưng chưa hết, hy vọng còn mấy tháng sẽ làm nốt vụ cuối tiến về phía đông Âu. Giông dài quá em sẽ liệt kê lại hành trình để các bác tiện theo dõi. Vì bài dài nên em sẽ chi tiết ở các Post sau nếu các bác có hứng thú.
Các links sẽ update ở dưới đây ạ:
1. TBN-Madrid-Plaza de Toros (post 12)
2. Pháp- Paris -Kinh đô ánh sáng (post 16)
3. Ý-Venice : Thành phố trên biển (post 46)

1. Đức

2. Anh

3. TBN

4. Ý

5. Pháp

6. Nauy

7. Đan Mạch

8. Thụy điển

9. Áo

10. Balan

11. Séc

Londoner

Xe tải
Em hỏi khí không phải, cái chỗ đấu trường bò tót ý ah: con bò toi thì có đem xẻ thịt như Đồ Sơn chọi trâu nhà mình không ah?:-?

Theo em nghĩ thì đấu trường tạo bằng đất nện ở trên có 1 lớp cát mỏng vì sau mỗi trận đấu thì người ta lại xúc lớp cát có dính máu đổ đi.
Nhân tiện bác hỏi em làm 1 cái ký sự về đấu trường này. Đây là đấu trường Plaza de Toros ở Madrid (TBN). Em có dịp thăm vào một ngày cuối năm 2006. Ở đây diễn ra các cuộc đấu hàng tuần , mỗi tuần có khoảnng 5-6 trận, có tính điểm đàng hoàng. Hết mùa giải , đấu sĩ nào có số điểm cao nhất sẽ là người thắng cuộc.
Giá vé vào có rất nhiều loại từ 5€ cho đến cả 100€ và nếu ko đặt vé trước sẽ khó mua vé trước giờ đấu.
Hình ảnh em tổng hợp từ nhiều trận đấu nên hơi lộn xộn các bác bỏ quá cho. Nhưng trình tự sẽ là thế này.
Toàn cảnh đấu trường từ bên ngoài:

Đấu trường trước trận đấu, khán giả đang lục tục kéo tới

Các đấu sĩ ra chào khán giả

Đầu tiên sẽ có 1 người cưỡi ngựa đâm con bò vài phát cho nó hăng máu

Tiếp theo người ta sẽ đeo vào lưng bò 6 cái móc (để khi bò chạy sẽ bị đau và càng hăng máu hơn)

Đến lúc này đấu sĩ chính mới vào để đấu

Và cuối cùng là mũi kiếm quyết định

Và rồi kq

Số điểm đấu sĩ nhận được

MISS L A

Xe đạp
cụ ơi, em mê nhất là Ý, đẹp thật, cụ viết bài về Ý đi, những con phố từ thời Phục hưng, Tháp Nghiêng, đấu trường...các món ăn, con người...

gentviet

Xe buýt
Hồi đấy em thuê một cái Campingplatz ở trong đất liền và mỗi lần vào Venice lại phải đi Bus mất 20', như thế kể ra cũng hơi bất tiện và ko cảm nhậng được hết vẻ đẹp của Venice nhưng đành chịu với túi tiền gần cạn đáy.=((
Chỗ em ở cũng có đầy đủ tiện nghi và rất nhiều các bạn sinh viên cũng như thanh niên từ khắp nơi trên thế giới. Tối đến thì có club cho các bạn tha hồ nhậu nhẹt, nhảy múa. Lại còn có cả hồ bơi miễn phí, cũng như hệ thống tự phục vụ.

Ai thiếu tiền thì có thể thuê những túp lều nhỏ :D

Cụ lại show đúng chỗ gia đình cháu ở khi đi chơi Venice rồi, nhớ quá cơ. Cụ đã về VN chưa, có ở HN ko thì giao lưu ôn lại kỷ niệm nước Đức cái nhể

Huehoa

Xe tăng
May quá, em đang cần tìm thông tin tư vấn thì lại thấy thới này của cụ nổi lên

Cụ chủ tư vấn giúp em với ạ: Em định tháng 12 này sang Đức, em đến Berlin ạ, cụ chủ cho hỏi là:

1/ thời tiết lúc đó ở Đức như thế nào?

2/ Những địa danh đặc trưng nào của Đức và Berlin cần đến thăm?

3/ Phương tiện công cộng để đi lại tại Berlin ạ?

4/ từ Berlin thì nên đi thăm các nước nào trong khối EU là thuận tiện ạ? Đi bằng phương tiện gì?

Cám ơn cụ nhiều, em xin rót sẵn rượu mời cụ ạ

Bình Yên

Xe hơi
Em cũng muốn đi nhưng đi du lịch thôi. đi lâu như bác em chịu

BonBonTT

Xe điện
Bác nói làm em tự nghi ngờ mình quá~X(. Em lục lại thấy 2 tấm có vẻ khả dĩ :
Cái con đường mà em nói nhiều bạn Ấn là con đường nhỏ nhỏ ở trên tấm hình này:

Còn đây là chân dung các bạn đeo dây vào tay (mấy bạn da đen ý ah), em ko dám chụp gần :P

Hô hô lạ nhỉ,ở Pháp mà cũng có trò này hả cụ, em cứ tưởng mỗi VN mình mới có trò cứ đặt đôi quang gánh lên vai mấy chú Tây để các chú ý chụp ảnh xong rồi tính tiền