Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Cụ Top cho em hỏi cái ạ,sao mấy hôm nay thỉnh thoảng cái đèn VDC của xe i30CW nó cứ nổi lên ý cụ ạ.Nhưng cứ sau 1 lần tắt máy thì nó lại biến mất,nhưng thi thoảng với bị nổi đèn chứ không phải lúc nào cũng bị cụ ạ mong cụ chỉ giáo giúp em với ạ:((
Có hơn 20 lỗi gây báo đèn như thế này, vậy nên cụ phải đi viện scan xem nó bị lỗi gì thì mới có hướng xử. Thường thì do lỗi ko nghiêm trọng nó mới sáng tối kiểu này.

LiemBlue

Xe lăn
Có hơn 20 lỗi gây báo đèn như thế này, vậy nên cụ phải đi viện scan xem nó bị lỗi gì thì mới có hướng xử. Thường thì do lỗi ko nghiêm trọng nó mới sáng tối kiểu này.
Dạ em cám ơn cụ Top ạ,em sẽ cho vợ 2 đi viện siêu âm ạ:D.Hôm qua em ko thấy cụ ở SN6 ạ.

nguyencar

Đi bộ
các Bác cho e hỏi vủ này: xe Kia picanto EX 2007 NK số AT có thắng ABS ko? & khi chạy sao e ko thấy đèn báo số hiển thị trên táp lô (như: D, R hay P...) có phải bị lỗi gì ko? và cách sửa thế nào? TKS.

Dạ em cám ơn cụ Top ạ,em sẽ cho vợ 2 đi viện siêu âm ạ:D.Hôm qua em ko thấy cụ ở SN6 ạ.
Cụ ko để ý đấy thôi. Em ở đó từ 16~21g.

các Bác cho e hỏi vủ này: xe Kia picanto EX 2007 NK số AT có thắng ABS ko? & khi chạy sao e ko thấy đèn báo số hiển thị trên táp lô (như: D, R hay P...) có phải bị lỗi gì ko? và cách sửa thế nào? TKS.
Xe cụ nó chỉ hiển thị số ở cần số thôi. ABS có hay ko thì tùy thuộc vào nhà sx và nhà nhập khẩu vì nó là option.

Thần Tài

Xe điện
Cụ ko để ý đấy thôi. Em ở đó từ 16~21g.

Xe cụ nó chỉ hiển thị số ở cần số thôi. ABS có hay ko thì tùy thuộc vào nhà sx và nhà nhập khẩu vì nó là option.
Đầu giờ chiều mai em lên ĐA cụ xử hộ em vụ thay dầu và lọc hộp số nhé, cụ Korea parts vừa tặng em cái lọc rồi.

bum

Xe buýt
Không phải kia/huyndai nhưng em nghĩ cái hệ thống này các xe tương tự nhau.
Lac EX nhà em dạo này đèn pha/cos tự động sáng cụ hardtop ạ, trước đây thi thoảng cũng bị nhưng nó tự hết, 2 hôm nay nó cứ xoay chìa khoá ON là sáng liên tục thi thoảng lại nhấp nha nhấp nháy, đèn táp lô thì vẫn phải bật công tắc đèn mới sáng. Cụ bắt bệnh giúp em nhé. Thanks cụ!

Đầu giờ chiều mai em lên ĐA cụ xử hộ em vụ thay dầu và lọc hộp số nhé, cụ Korea parts vừa tặng em cái lọc rồi.
Vâng! Em chờ cụ lâu lắm rồi.

Không phải kia/huyndai nhưng em nghĩ cái hệ thống này các xe tương tự nhau.
Lac EX nhà em dạo này đèn pha/cos tự động sáng cụ hardtop ạ, trước đây thi thoảng cũng bị nhưng nó tự hết, 2 hôm nay nó cứ xoay chìa khoá ON là sáng liên tục thi thoảng lại nhấp nha nhấp nháy, đèn táp lô thì vẫn phải bật công tắc đèn mới sáng. Cụ bắt bệnh giúp em nhé. Thanks cụ!
Em nghi nó nhập nhèm ở công tắc pha cốt, daewoo hay bị hỏng vì nó thiết kế khác Hyundai.

xegiday?

Xe buýt
Website
www.hacxua.com
Cụ Top cho em hỏi chút với, xe em tự nhiên mất trợ lực khoảng 2 tuần nay, đem về hãng thì mấy cậu chưa xem xét gì cả phán bệnh luôn là do dầu bị bẩn, dẫn đến bị hỏng bơm và thước lái thay hết khoảng 15 củ. Mấy cái này có khắc phục được không cụ nhỉ? (xe em Santafe gold ạ)

Cụ Top cho em hỏi chút với, xe em tự nhiên mất trợ lực khoảng 2 tuần nay, đem về hãng thì mấy cậu chưa xem xét gì cả phán bệnh luôn là do dầu bị bẩn, dẫn đến bị hỏng bơm và thước lái thay hết khoảng 15 củ. Mấy cái này có khắc phục được không cụ nhỉ? (xe em Santafe gold ạ)
Tùy dạng hư hỏng và tình trạng hư hỏng bác ạ, thước lái thì đa phần là sửa chữa được.

Thần Tài

Xe điện
Vâng! Em chờ cụ lâu lắm rồi.
Em nghi nó nhập nhèm ở công tắc pha cốt, daewoo hay bị hỏng vì nó thiết kế khác Hyundai.
Cám ơn cụ, trước khi đi em sẽ alo cụ, nếu cụ rảnh thì trưa cơm bụi với em nhá.

Hà Tít

Xe buýt
Bác Tốp cho em hỏi: sau gần 1,5 vạn em thay lọc xăng đã thấy nó khá bẩn rồi, gara khuyên em nên súc rửa bình xăng, vậy việc này có cần thiết ko ạ?
Thêm nữa, cái bơm xăng có cách nào kt xem nó đã kém hay chưa? hay là kệ đợi cho nó tèo hẵng hay.

Hĩm

[Tịch thu bằng lái]
cụ tốp cho e hỏi, e mới lấy con SF2012 HTC, thấy bên dưới tay lái phái bên trái có cái nắp mở ra thấy 1 đống dây với công tắc, k biết để làm j ợ :P, trong manual ghi là Fuse/Relay Panel :D, hôm e đi cài cái giới hạn tốc độ để tự động khóa của thấy mấy a cắm máy tính vào chỉnh cái xong, k biết còn option nào mà chỉ cần bật cái là xong nữa :-s

Cám ơn cụ, trước khi đi em sẽ alo cụ, nếu cụ rảnh thì trưa cơm bụi với em nhá.
Bên em có cơm bụi rồi, cụ lên em mời cụ luôn.

Bác Tốp cho em hỏi: sau gần 1,5 vạn em thay lọc xăng đã thấy nó khá bẩn rồi, gara khuyên em nên súc rửa bình xăng, vậy việc này có cần thiết ko ạ?
Thêm nữa, cái bơm xăng có cách nào kt xem nó đã kém hay chưa? hay là kệ đợi cho nó tèo hẵng hay.
Muốn biết thì phải xem bên trong thùng có bẩn không đã cụ ạ, thường phải làm cái việc này nếu xe đã từng bị đổ xăng lẫn nước hoặc xăng cặn chứ cái bình nó khó bị gỉ tự nhiên lắm, xe của Gấu nhà em 7 năm tuổi, em cũng định súc bình nhưng nhấc cái bơm xăng lên thì thấy nó sạch tinh, vậy là chỉ thay cái lọc thôi.
Muốn kiểm bơm xem sắp tèo hay chưa thì có 2 cách, 1 là đo áp suất nhiên liệu khi cụ đã chạy được khoảng 10km khi trời nắng, hai là kiểm tra trong thông số KT phần long trim và short trim fuel adaptive.

cụ tốp cho e hỏi, e mới lấy con SF2012 HTC, thấy bên dưới tay lái phái bên trái có cái nắp mở ra thấy 1 đống dây với công tắc, k biết để làm j ợ :P, trong manual ghi là Fuse/Relay Panel :D, hôm e đi cài cái giới hạn tốc độ để tự động khóa của thấy mấy a cắm máy tính vào chỉnh cái xong, k biết còn option nào mà chỉ cần bật cái là xong nữa :-s
Chả có cái gì là lắp cái công tắc vào là chạy ngay đâu cụ ạ, nó chỉ là mấy cái dây và giắc điện lắp thừa thôi, muốn nó chạy phải lắp thiết bị công tác và đôi khi là cả phần cứng lẫn phần mềm.

Beck

Xe điện
Báo cáo các cụ, lúc từ SN OF về đến Phạm Hùng trời đổ mưa tầm tã, em bật cả gạt mưa kính sau nhưng kô thấy nó ngoe nguẩy gì cả, bụng bảo dạ chắc bị cụ nào tiện tay bẻ mất roài, về đến bãi chạy ngay ra ngó thì ra vẫn còn y nguyên nhưng cu cậu kô chịu hoạt động. Tối về happy call luôn cho cụ Rừng và cụ ấy gửi mail ngay cho cái sơ đồ cầu chì điện đóm liên quan đến cái gạt mưa sau này.

Sáng hôm qua ra check hết các cầu chì thì vẫn y nguyên, không đứt cái nào... Thế thì cái này có thể là nguyên nhân gì cụ nhỉ>? Hay teo mất cái motơ rồi???? :( Cụ Top giúp em chút nhé. Thanks cụ.

thickxesup

Xe tải
Cụ ngoc khanh co nhan loi giúp em kg mà kg thấy cụ trả lời ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ ngoc khanh co nhan loi giúp em kg mà kg thấy cụ trả lời ạ
Vâng, cụ cứ qua đi để em cho thợ kiểm tra cho, nếu đúng hỏng vòng bi thì thay luôn. Thời gian chắc mất 3 tiếng đấy cụ ợ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Khánh cho em xin cái hẹn xuống scan phát với ạ!
Cái của cụ mà Scan thì chỉ mất 5 phút thôi, lúc nào làm cũng được, nhưng để kiểm tra xem nó tại cái gì thì mất thêm thời gian đấy. Nói chung xe của cụ nếu nổi đèn VDC thì 90% là tại 4 con cảm biến tốc độ bánh xe và 1 cái công tắc chân phanh cụ ợ.

LiemBlue

Xe lăn
Cái của cụ mà Scan thì chỉ mất 5 phút thôi, lúc nào làm cũng được, nhưng để kiểm tra xem nó tại cái gì thì mất thêm thời gian đấy. Nói chung xe của cụ nếu nổi đèn VDC thì 90% là tại 4 con cảm biến tốc độ bánh xe và 1 cái công tắc chân phanh cụ ợ.
Em hỏi thêm ngoài lề tí là,nếu do cảm biến tốc độ và công tắc chân phanh thì sử lý ra sao và tổng thời gian làm nữa cụ.
Chắc là ổn thì sáng mai em qua cụ ạ:P

Chỉnh sửa cuối: