Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Porsche_CD5

Xe điện
theo em bác cứ vệ sinh nắp bộ chia điện, thay cả bộ dây cao áp nếu nó đã cũ. Cái này sách nó đã chỉ định thay theo thời gian sử dụng. Khả năng về góc đánh lửa bác có loại trừ chưa.
Cám ơn Bác, sáng nay em lên thợ chỉnh điện, chỉnh xăng, chế. thay toàn bộ dây cao áp chạy thử xong chỉnh cuối cùng vẫn thế
Giờ cứ ép ga tăng tốc là nó cà giựt, em đang muốn đại phẫu nó phát cho rồi~X(
Giang ời hép em với:((

viper2007

Xe điện
Cám ơn Bác, sáng nay em lên thợ chỉnh điện, chỉnh xăng, chế. thay toàn bộ dây cao áp chạy thử xong chỉnh cuối cùng vẫn thế
ép ga tăng tốc mà giật trong quãng đầu và sau vẫn tăng ngọt thì khả năng do lửa, nhưng cũng có khả năng do dư xăng; lửa quá sớm nên bị nổ dội khi tải nặng. Còn khả năng liên quan đến côn bác loại trừ dc chưa.

bluestar2006

Xe container
Loại bỏ nguyên nhân do bugi, dây cao áp rồi này.
Bôbin sườn có đủ khỏe không bác? Bác kiểm tra nốt cái này cho em nhé.
Bác kiểm tra các đường ống cao su nối vào cổ hút có cái nào bị nứt hở không (nhất là mấy cái ống to, sợ nhất nứt ngậm - khó phát hiện), nó hở sẽ làm thay đổi tỷ lệ hòa khí.
Cũng như xem mức xăng trong ô kính như thế nào.

Trong lúc bác kiểm tra thì em nghĩ tiếp. Còn cái nắp bộ chia điện lúc nào em gửi được cho bác nhỉ? Mà bác chắc chắn là dây cao áp dẫn vào từng máy lắp đúng thứ tự đấy chứ ? :D

Porsche_CD5

Xe điện
Loại bỏ nguyên nhân do bugi, dây cao áp rồi này.
Bôbin sườn có đủ khỏe không bác? Bác kiểm tra nốt cái này cho em nhé.
Bác kiểm tra các đường ống cao su nối vào cổ hút có cái nào bị nứt hở không (nhất là mấy cái ống to, sợ nhất nứt ngậm - khó phát hiện), nó hở sẽ làm thay đổi tỷ lệ hòa khí.
Cũng như xem mức xăng trong ô kính như thế nào.

Trong lúc bác kiểm tra thì em nghĩ tiếp. Còn cái nắp bộ chia điện lúc nào em gửi được cho bác nhỉ? Mà bác chắc chắn là dây cao áp dẫn vào từng máy lắp đúng thứ tự đấy chứ ? :D
Xăng vẫn nửa mắt kính CT àh, Bobin sườn thì kiểm tra như thế nào ạ
Em cho nó đi viện rồi , trước tiên em bảo họ cắt hàn lại cổ bình xăng, làm lại hai hốc bánh sau, xúc rửa bình xăng, vệ sinh chế, ngày kia mà em nó ra viện thì lại tính tiếp CT ạ. Ct có đi chợ thì mua cho em đôi cần gạt + lưỡi hịn nhé rồi để em nhờ Bác xé ship cho em vậy.
Thế là mai em lại phải uây chiến òi, nghĩ đến anh Óc mà ghen quá:-@

Porsche_CD5

Xe điện
ép ga tăng tốc mà giật trong quãng đầu và sau vẫn tăng ngọt thì khả năng do lửa, nhưng cũng có khả năng do dư xăng; lửa quá sớm nên bị nổ dội khi tải nặng. Còn khả năng liên quan đến côn bác loại trừ dc chưa.
Em cũng đã nghĩ đến Bàn ép và bi T, để em làm xong xăng điện mà vẫn giựt giựt thì em cho mổ thịt luôn Bác ạ

bluestar2006

Xe container
Xăng vẫn nửa mắt kính CT àh, Bobin sườn thì kiểm tra như thế nào ạ
Em cho nó đi viện rồi , trước tiên em bảo họ cắt hàn lại cổ bình xăng, làm lại hai hốc bánh sau, xúc rửa bình xăng, vệ sinh chế, ngày kia mà em nó ra viện thì lại tính tiếp CT ạ. Ct có đi chợ thì mua cho em đôi cần gạt + lưỡi hịn nhé rồi để em nhờ Bác xé ship cho em vậy.
Thế là mai em lại phải uây chiến òi, nghĩ đến anh Óc mà ghen quá:-@
Hôm nay em đi chợ, hàng bán gạt nước hịn đóng cửa nghỉ mất, hỏi chỗ khác thì họ nghĩ em là gà nên định chăn, mấy hôm nữa em mới lấy được. Hôm nay em mua được mỗi cái van PCV của Matiz về chơi thôi :D

Porsche_CD5

Xe điện
Hôm nay em đi chợ, hàng bán gạt nước hịn đóng cửa nghỉ mất, hỏi chỗ khác thì họ nghĩ em là gà nên định chăn, mấy hôm nữa em mới lấy được. Hôm nay em mua được mỗi cái van PCV của Matiz về chơi thôi :D
Ơ thế là họ đúng rồi chứ còn nghĩ gì nữa CT?
Sáng nay thợ đo dây cao áp có hai sợi yếu nên em chạy vội ra hàng xe mua bộ dây mới cứng ...quèo
về lắp vội vào tưởng được nhưng không được
Bộ dây đó gồm hai cặp có độ dài bằng nhau chứ không như dây cũ bốn sợi dài khác nhau, và không mềm như dây cũ
Chủ hàng hét 300k, em bảo này em không phải là Gà đâu nhé (CT em mới là gà) thấy thế họ bảo thôi năm mới 280k bảo hành 1 tháng :(
Cơ mà CT mua van PCV của mà tịt về làm gì nhỉ, chắc chắn không phải để chơi???

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Ơ thế là họ đúng rồi chứ còn nghĩ gì nữa CT?
Sáng nay thợ đo dây cao áp có hai sợi yếu nên em chạy vội ra hàng xe mua bộ dây mới cứng ...quèo
về lắp vội vào tưởng được nhưng không được
Bộ dây đó gồm hai cặp có độ dài bằng nhau chứ không như dây cũ bốn sợi dài khác nhau, và không mềm như dây cũ
Chủ hàng hét 300k, em bảo này em không phải là Gà đâu nhé (CT em mới là gà) thấy thế họ bảo thôi năm mới 280k bảo hành 1 tháng :(
Cơ mà CT mua van PCV của mà tịt về làm gì nhỉ, chắc chắn không phải để chơi???
Mà gà là đúng thật, dưng để nuôi thôi chứ không để thịt bác ạ :D
Bộ dây hịn MOBIS giá 350K, bao gồm cả dây trung tâm bác nhé :D. Điện trở mỗi sợi bác đo mà được ~ 8 KOhm là chuẩn.
Em định thí nghiệm lắp PCV của Matiz cho CD5 có được không thôi mà bác.

Chỉnh sửa cuối:

Porsche_CD5

Xe điện
Mà gà là đúng thật, dưng để nuôi thôi chứ không để thịt bác ạ :D
Bộ dây hịn MOBIS giá 350K, bao gồm cả dây trung tâm bác nhé :D. Điện trở mỗi sợi bác đo mà được ~ 8 KOhm là chuẩn.
Em định thí nghiệm lắp PCV của Matiz cho CD5 có được không thôi mà bác.
Em sẽ kiểm tra các ống cắm vào cổ hút còn cái Bôbin sườn thì kiểm tra như thế nào vậy CT
Mà thợ nói với em bây giờ đố mày kiếm được dây mobis đấy làm gì có nữa. hay để em cá với họ phát nhỉ

bluestar2006

Xe container
Em sẽ kiểm tra các ống cắm vào cổ hút còn cái Bôbin sườn thì kiểm tra như thế nào vậy CT
Mà thợ nói với em bây giờ đố mày kiếm được dây mobis đấy làm gì có nữa. hay để em cá với họ phát nhỉ
Bác rút dây trung tâm ra khỏi bô bin. Bác đứng ngoài, nhờ ai ngồi trong xe đề máy, nếu nhìn thấy rõ tia lửa đánh từ lõi bô bin ra xung quanh là bô bin khỏe bác ạ.
Còn bộ dây em vừa lấy trước hôm nghỉ Tết cho 1 anh ở cơ quan xong mà bác.

Porsche_CD5

Xe điện
Bác rút dây trung tâm ra khỏi bô bin. Bác đứng ngoài, nhờ ai ngồi trong xe đề máy, nếu nhìn thấy rõ tia lửa đánh từ lõi bô bin ra xung quanh là bô bin khỏe bác ạ.
Còn bộ dây em vừa lấy trước hôm nghỉ Tết cho 1 anh ở cơ quan xong mà bác.
Vâng TKS CT, để em thử xem thế nào
Hôm nay em bảo tay thợ nếu có bộ dây của mát đa cũ thì bẩu em nếu không có thì em lại nhờ CT nhé

PrideCD5

Xe buýt
Em chào CT và các Bác
CT ơi cho Em hỏi chút
V2 của em hom qua em đang chạy với tốc độ 50Km/h sau đó đến đoạn đèn đỏ thêys kim vẫn chỉ 50Km/h mà không về mo được
đến hôm nay vẫn vậy, kể cả lúc nổ máy lẫn tắt chìa khóa điện
CT và các Bác dự cho Em với là bị sao ạ và biện pháp khắc phục ạ

bluestar2006

Xe container
Em chào CT và các Bác
CT ơi cho Em hỏi chút
V2 của em hom qua em đang chạy với tốc độ 50Km/h sau đó đến đoạn đèn đỏ thêys kim vẫn chỉ 50Km/h mà không về mo được
đến hôm nay vẫn vậy, kể cả lúc nổ máy lẫn tắt chìa khóa điện
CT và các Bác dự cho Em với là bị sao ạ và biện pháp khắc phục ạ
Ơ khó hiểu ghê nhỉ vì thông thường thì từ số nào về N cũng đều dễ (kể cả đang chạy và không cần đạp côn). Hiện giờ xe bác bị kẹt vào số 4 luôn à? thế thì làm sao chạy được
Nguyên nhân trong trường hợp này khó xác định chính xác lắm, nhẹ nhất thì do cái thanh sang số dưới gầm xe bị lỏng hay tuột ốc. Em không dám nghĩ đến vụ kẹt gì đó bên trong hộp số :D

viper2007

Xe điện
em thì hiểu bác ý muốn nói là kim đứng yên ở mức 50km/h mà ko về 0 được CT ạ

PrideCD5

Xe buýt
Ơ khó hiểu ghê nhỉ vì thông thường thì từ số nào về N cũng đều dễ (kể cả đang chạy và không cần đạp côn). Hiện giờ xe bác bị kẹt vào số 4 luôn à? thế thì làm sao chạy được
Nguyên nhân trong trường hợp này khó xác định chính xác lắm, nhẹ nhất thì do cái thanh sang số dưới gầm xe bị lỏng hay tuột ốc. Em không dám nghĩ đến vụ kẹt gì đó bên trong hộp số :D
Xin lỗi CT câu hỏi không rõ, cụ thể là bị kẹt cái kim chỉ vận tốc ấy nó đứng im ở vị trí 50Km/h mà không nhúc nhíc gì cả kể cả đang đi lẫn dừng xe tắt máy ạ

vuahung105

Xe container
còn của em thì nó cứ nhảy múa suốt, thông thường thì khi em chạy 40km/h thì nó chỉ 50 km/h, cứ thế vênh lên 10-12 km ( em đo thử với xe khác nên biết thế )
CT chuẩn đoán bệnh luôn hộ em với nhé
thanks CT

bluestar2006

Xe container
Xin lỗi CT câu hỏi không rõ, cụ thể là bị kẹt cái kim chỉ vận tốc ấy nó đứng im ở vị trí 50Km/h mà không nhúc nhíc gì cả kể cả đang đi lẫn dừng xe tắt máy ạ
Bác cho nó một vài cái đập, nó mà không xuống và chạy lại bình thường thì bác kiểm tra dây công tơ mét, nếu vẫn bình thường thì tháo đồng hồ ra chiến thôi. Công tơ mét cơ khí nên có gì chui vào là nó kẹt được.

bluestar2006

Xe container
còn của em thì nó cứ nhảy múa suốt, thông thường thì khi em chạy 40km/h thì nó chỉ 50 km/h, cứ thế vênh lên 10-12 km ( em đo thử với xe khác nên biết thế )
CT chuẩn đoán bệnh luôn hộ em với nhé
thanks CT
Bệnh nhảy múa cũng là do bẩn, hoặc có mạt sắt chui vào chỗ cái nam châm của đồng hồ công tơ mét. Còn lệch 10Km thì đặt lại kim là xong :D

PrideCD5

Xe buýt
Bác cho nó một vài cái đập, nó mà không xuống và chạy lại bình thường thì bác kiểm tra dây công tơ mét, nếu vẫn bình thường thì tháo đồng hồ ra chiến thôi. Công tơ mét cơ khí nên có gì chui vào là nó kẹt được.
Vâng Em cảm ơn Ct nhé để mai Em làm theo cách của CT hướng dẫn
nhưng mà CT bảo cho một vài cái đập là dùng cái gì để đập và đập vào chỗ nào ạ hi hi hi
Để mai Em kiểm tra dây công tơ mét nếu không lại phải tháo đồng hồ mà cái này Em chưa làm bao giờ CT hướng dẫn Em với nhé
Cảm ơn CT

vuahung105

Xe container
Bệnh nhảy múa cũng là do bẩn, hoặc có mạt sắt chui vào chỗ cái nam châm của đồng hồ công tơ mét. Còn lệch 10Km thì đặt lại kim là xong :D
oái, em vưỡn chưa hiểu? chẳng lẽ vừa chạy vừa lắp kim hả CT:P
vì khi dừng lại thì nó lại về 0km rùi còn đâu? hay hôm nào em nhờ bác porcher ngồi lắp kim để em chạy xe nhẩy :)