Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

nod123

Xe đạp
Bác HardTop cho cháu hỏi 1 vấn đề tế nhị với ạ: Cháu đang chạy 1 chú Santa Fe GOLD. Hôm nay cháu đi thay má phanh cho em nó tại HDC và được tính tiền như sau: 02 má phanh sau: 1.250.000đ; 02 má phanh trước: 950.000đ. Cháu cứ băn khoăn mãi là giá nó liệu có cao đến thế không ạ? (Vì còn 1 số hạng mục khác cháu thấy có hơi cao). Kính mong cụ thẩm định giúp cháu ạ!
công cán thì e ko rõ họ tính tn
nhưng má trc giá như thế có thể họ thay hàng thường cho bác mới có giá 950k, vì má Mobis xịn là 900k chưa tính công thay, hàng thường chỉ có 350k thôi

nhưng má sau của Gold Mobis bán chỉ 650k thôi
0975530803

TÔM

Xe buýt
Chào bác TOP !

Lâu ko gặp bác. bác cho em hỏi tí. xe em STF 2009. Từ khi mới đến giờ mỗi khi sử sụng đến gạt nước là em lại bực mình, nó kêu rất khó chịu. Cứ cọt kẹt tiếng chổi, thay chổi nào vào cũng bị kêu. Em thử nhấc cả hai chổi lên quay ko thì thấy rất êm nhưng hạ xuống kính là lại nghe thấy tiếng cao su cọ vào kính. Em đã kiểm tra nhiều xe nhưng khi gạt nước thì im phăng phắc. Mỗi xe em bị kêu.
Vậy theo Bác đó là nguyên nhân do đâu ? Chuyện nhỏ nhưng bực mình quá !!!!!!!!!!

Mong tin Bác !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lampomu

Xe đạp
Chào các bác!
Em có mấy vấn đề rất mong nhận được tư vấn của các bác.
Em đi Kia Morning 2010 hàng nhập được gần 2 năm, đi gần 3 vạn. Xe em đi cũng gặp 1 vài vấn đề tuy nhiên đến vấn đề này thì em thấy hơi cấp bách nên cần sự tư vấn của các bác ngay.
Vấn đề cấp bách:
+ Mấy hôm trời mưa xe em có hiện tượng khi khởi động máy thì đèn phanh tay và đèn ABS vẫn báo sáng - mặc dù đã thả phanh tay (trong tuần có 2 lần bị như vậy). Tắt máy đi, khởi động lại thì hết hiện tượng trên. Vấn đề này liên quan tới an toàn nên em rất mong nhận được ý kiến của các bác.

Nhân tiện đã hỏi em xin hỏi thêm các bác 1 số vấn đề nữa không cấp bách lắm:
1. Cách đây 1 năm, sau 1 lần đổ xăng đầy bình cái kim xăng của em h nó nhẩy linh tinh. Đổ đầy bình thì nó bảo đầy nhưng 1 lúc sau khởi động lại thì nó lại chỉ báo ở giữa, lúc sau nữa thì nó thích nhẩy đi đâu thì nhẩy. Các bác làm ơn cho em biết xe em có thể bị bệnh gì và nếu thay sửa thì sửa ở đâu là hợp lý. Có lần em nhờ người bạn đưa vào FORD check thì thợ bảo là hỏng củ xăng sửa hết 3 củ --> em thấy mắc quá em chẳng sửa nữa, cứ để khi nào đèn báo sắp hết xăng thì em mới đổ.
2. Cái miếng cao su trên chìa khóa điện xe em có bỉ rách (chắc tại cho ông nào móng tay dài mượn xe hoặc do dùng lâu ngày nên chỗ bấm nó bị rách) --> các bác mách dùm em có thể thay sửa ở đâu.
3. Xe em đi từ Hà Nội về trung tâm thành phố HP mà đồng hồ báo có 103 km. Em rất nghi ngờ tính chính xác của cái đồng hồ này. Vì em đi từ nhà tới cầu vượt cầu Thanh Trì đường 5 đã báo 18 km. Biển báo từ đấy về HP là 89 km --> vị chi phải tầm 117 km --> em băn khoan liệu trên thực tế cái đồng hồ km ấy nó có thể sai được ko, nếu sai thì cũng tốt vì nếu thế xe em đi đỡ tốn xăng hơn so với tính toán.
4. Dạo này khi bấm khóa xe/hoặc lúc tìm xe ở đâu còi xe em lúc thì nó kêu "pim" rất đàng hoàng, lúc thì nó chỉ kêu "pưng" 1 cái khá nhỏ. Cái này em ra thợ chắc họ sửa luôn được thôi tuy nhiên tiện đây thì cũng mong được tư vấn từ các bác.
5. Dạo này đề nổ có vẻ rất khó khăn. Có khi phải 2-3 lần mới đc. Em chưa thay ác quy lần nào nên ko biết có phải tại ac quy kém hay tại mấy hôm nay mưa gió, lạnh lẽo nên khó đề. Các bác làm ơn tư vấn dùm em là có phải thay ac quy ko và thay thì thay ở đâu, giá cả thế nào.

Em lính mới chân thành cảm ơn các bác.

lgqd

Xe đạp
Mình muốn mua 1 bộ chế hòa khí của KIA CONCORD 1990 thì mua ở đâu vậy, nếu ko có thì nên mod từ CHK của dòng nào sang thì hợp. Thank nhìu

Website
www.facebook.com
Chào bác TOP !

Lâu ko gặp bác. bác cho em hỏi tí. xe em STF 2009. Từ khi mới đến giờ mỗi khi sử sụng đến gạt nước là em lại bực mình, nó kêu rất khó chịu. Cứ cọt kẹt tiếng chổi, thay chổi nào vào cũng bị kêu. Em thử nhấc cả hai chổi lên quay ko thì thấy rất êm nhưng hạ xuống kính là lại nghe thấy tiếng cao su cọ vào kính. Em đã kiểm tra nhiều xe nhưng khi gạt nước thì im phăng phắc. Mỗi xe em bị kêu.
Vậy theo Bác đó là nguyên nhân do đâu ? Chuyện nhỏ nhưng bực mình quá !!!!!!!!!!

Mong tin Bác !

Bác có dùng nước rửa bát để pha vào nước rửa kính ko ợ? Đây là 1 trong những nguyên nhân gây tiếng kêu ở gạt mưa.

Website
www.facebook.com
Cụ Hardtop cho em hỏi con Morning của em lắp bình xăng mở nó không bật hẳn ra thì cần làm gì thay gì để nó bật ra nhỉ :) thanks ạ!
Trong nắp bình xăng của cụ có 1 lá lò xo bằng Inox. Cụ bẻ cho nó căng căng ra 1 tẹo là OK.

CMin

Xe đạp
Em nghĩ là xe bác không bị hỏng cái chức năng này, đèn đã báo nghĩa là đã có tín hiệu feedback, bác có thể check nhiệt độ ở kính sau hoặc nhìn thấy ngay ở chỗ gần sợi dây sấy, nước bị bay hơi đi. Việc cái gương của bác không làm việc thì có lẽ đến 99% là do xe bác không có option này, muốn kiểm tra thì có thể lấy tay cạy cái mặt gương cho nó hé ra một khe rộng nhất có thể để nhìn vào bên trong, VD nếu là mặt gương bên lái thì ở góc trên cùng bên tay phải sẽ có 2 dây điện màu đen nối vào mặt gương, không có cái dây này nghĩa là xe cụ không có sấy gương.
Cám ơn Cụ Top E đã kiểm tra đúng như cụ nói, như thế là E chắc rằng xe E không có sấy gương rồi.

Click 110

Xe tải
Cái đoạn đo đỏ em dự là cụ cộng nhẩm mà không dùng máy tính ạ
Chào các bác!
Em đi Kia Morning 2010 hàng nhập được gần 2 năm, đi gần 3 vạn. Xe em đi cũng gặp 1 vài vấn đề tuy nhiên đến vấn đề này thì em thấy hơi cấp bách nên cần sự tư vấn của các bác ngay.
Vấn đề cấp bách:
+ Mấy hôm trời mưa xe em có hiện tượng khi khởi động máy thì đèn phanh tay và đèn ABS vẫn báo sáng - mặc dù đã thả phanh tay (trong tuần có 2 lần bị như vậy). Tắt máy đi, khởi động lại thì hết hiện tượng trên. Vấn đề này liên quan tới an toàn nên em rất mong nhận được ý kiến của các bác.

1. Cách đây 1 năm, sau 1 lần đổ xăng đầy bình cái kim xăng của em h nó nhẩy linh tinh. Đổ đầy bình thì nó bảo đầy nhưng 1 lúc sau khởi động lại thì nó lại chỉ báo ở giữa, lúc sau nữa thì nó thích nhẩy đi đâu thì nhẩy. Các bác làm ơn cho em biết xe em có thể bị bệnh gì và nếu thay sửa thì sửa ở đâu là hợp lý. Có lần em nhờ người bạn đưa vào FORD check thì thợ bảo là hỏng củ xăng sửa hết 3 củ --> em thấy mắc quá em chẳng sửa nữa, cứ để khi nào đèn báo sắp hết xăng thì em mới đổ.
2. Cái miếng cao su trên chìa khóa điện xe em có bỉ rách (chắc tại cho ông nào móng tay dài mượn xe hoặc do dùng lâu ngày nên chỗ bấm nó bị rách) --> các bác mách dùm em có thể thay sửa ở đâu.
3. Xe em đi từ Hà Nội về trung tâm thành phố HP mà đồng hồ báo có 103 km. Em rất nghi ngờ tính chính xác của cái đồng hồ này. Vì em đi từ nhà tới cầu vượt cầu Thanh Trì đường 5 đã báo 18 km. Biển báo từ đấy về HP là 89 km --> vị chi phải tầm 117 km --> em băn khoan liệu trên thực tế cái đồng hồ km ấy nó có thể sai được ko, nếu sai thì cũng tốt vì nếu thế xe em đi đỡ tốn xăng hơn so với tính toán.
4. Dạo này khi bấm khóa xe/hoặc lúc tìm xe ở đâu còi xe em lúc thì nó kêu "pim" rất đàng hoàng, lúc thì nó chỉ kêu "pưng" 1 cái khá nhỏ. Cái này em ra thợ chắc họ sửa luôn được thôi tuy nhiên tiện đây thì cũng mong được tư vấn từ các bác.
5. Dạo này đề nổ có vẻ rất khó khăn. Có khi phải 2-3 lần mới đc. Em chưa thay ác quy lần nào nên ko biết có phải tại ac quy kém hay tại mấy hôm nay mưa gió, lạnh lẽo nên khó đề. Các bác làm ơn tư vấn dùm em là có phải thay ac quy ko và thay thì thay ở đâu, giá cả thế nào.

kiamorning2007

Xe tăng
TÔM viết
Chào bác TOP !

Mong tin Bác !

Bác có dùng nước rửa bát để pha vào nước rửa kính ko ợ? Đây là 1 trong những nguyên nhân gây tiếng kêu ở gạt mưa.
Cảm ơn cụ Bup nhiều, Em cũng chẳng biết gì thấy mọi người bảo cho tí nước rửa bát vào nên xe em cũng vậy nhưng mà lỗi bé quá không giám hỏi, hôm nay ngồi hóng mới rút được kinh nghiệm.
À mà cụ cho em hỏi chẳng may cho nước rửa bát vào rồi thì làm như thế nào để loại hết được nó đi ạ

Bác HardTop cho cháu hỏi 1 vấn đề tế nhị với ạ: Cháu đang chạy 1 chú Santa Fe GOLD. Hôm nay cháu đi thay má phanh cho em nó tại HDC và được tính tiền như sau: 02 má phanh sau: 1.250.000đ; 02 má phanh trước: 950.000đ. Cháu cứ băn khoăn mãi là giá nó liệu có cao đến thế không ạ? (Vì còn 1 số hạng mục khác cháu thấy có hơi cao). Kính mong cụ thẩm định giúp cháu ạ!
Cụ thông cảm nhé, thớt này của nhà cháu là thuần túy kỹ thuật, nhà cháu không biết giá cả thế nào đâu.

cu top cho em it thuốc cho santafe mlx 2008 2 sưởi ghế hàng thứ 2 bấm ko thấy đèn trên nút sáng và ghế cũng ko nóng, em đã kiểm tra dây dưới gầm ghế và 2 cầu chì warmer thấy vẫn bình thường ạ ( 2 ghế trước vẫn ngon lành)
Vừa hơi mát tí mà đã phải dùng sưởi à cụ??? Đèn không sáng mà cụ đã kiểm tra cầu chì rồi thì có thể là cái hộp điều khiển nó tiêu rồi, tuy nhiên thì cái này là hệ thống khá phức tạp chứ không đơn thuần như cái bếp điện nên cụ nên đưa em nó đi viện cho chắc ăn cụ nhé!

Cụ TOP cho hỏi I30CW có sấy gương chiếu hậu không ợ?
Có một cái nút bên trái volang (gần nút điều chỉnh độ sáng LCD, biểu tượng mũi tên xuyên qua một cái đường răng cưa), khi em nhấn vào thấy có đèn mà không hiểu tác dụng của nó, cụ khai phá cho em với ợ!
Muốn biết có hay không thì mời cụ lật trang trước xem cách kiểm tra cụ nhé!
Cái công tắc như cụ tả nó là cái công tắc để phá băng làm kẹt cái chổi gạt mưa trên kính lái, theo dự báo thời tiết không chuyên thì nút này sẽ có tác dụng ở thị trường Việt Nam vào năm 2200 ạ.

Cụ Hardtop cho em hỏi con Morning của em lắp bình xăng mở nó không bật hẳn ra thì cần làm gì thay gì để nó bật ra nhỉ :) thanks ạ!
Cun cứ nghi Thich là Bụp xui là ngon nay đới !!!

Chào bác TOP !

Mong tin Bác !
Có 3 nguyên nhân gây nên kêu chổi gạt mưa: 1 là kính cụ bị bụi sơn bám vào, 2 là do cái cần gạt mưa bị xoắn vặn sai vị trí (bẻ lại sao cho chổi vuông góc vơi smawtj kính là OK), 3 là kêu do bị dơ cơ cấu truyền động, khi cụ nhấc chổi lên thì do không có tải nên nó không kêu.
Cụ kiểm tra lại xem xe mình nằm vào trường hợp nào nhé!

[Chào các bác!
Vấn đề cấp bách:

Cả hai đèn này sáng cùng lúc thường là do bị cạn dầu phanh trong bình chứa, cái này nguy nhiểm nhá, nên đi kiểm tra, dầu cạn có thể do rò rỉ, có thể do má phanh mòn.

Cụ lại đi viện mắt chữa bệnh phụ khoa rồi, theo ngu ý của nhà cháu thì xe cụ chỉ bị hỏng cái phao báo nhiên liệu, cái này chỉ vài lít thôi.

Chả đâu sửa được cái này trừ khi ai đó có cái tốt hơn nhưng bị hỏng ruột, theo em thì nên dùng cố hoặc thay mới.

Cái gì cũng có thể hỏng được, muốn biết nó hỏng thật hay hỏng đừa thì cụ tự kiểm tra trước rồi đi viện sau.

Cái này thì em điếc nên không dám bốc thuốc, chắc tại cụ thay còi hoặc còi hỏng........ nói chung là đi viện.

Ắc quy thì sẽ có bài kiểm tra ắc quy chứ không nên hỏi ở đây rồi về thay cụ ạ, ắc quy mà yếu thì cụ không để được 2~3 lần đâu, bệnh đề nhiều lần mới nổ nó khá phức tạp và có nhiều nguyên nhân nên cụ cũng phải đi viện cụ ạ - nên chú ý vào 2 bệnh : Bơm xăng + lọc xăng và bướm ga + họng hút + van không tải bẩn.

Mình muốn mua 1 bộ chế hòa khí của KIA CONCORD 1990 thì mua ở đâu vậy, nếu ko có thì nên mod từ CHK của dòng nào sang thì hợp. Thank nhìu
Loại này thuộc hàng hiếm rồi đây!!! Theo em thì gần như không thể mua được hàng mới nữa đâu, cụ nên đi chợ giời mua loại tương đương, nhớ mua loại nào ít ống chân không, ít dây điện lằng nhằng mua về chế cho nó dễ, nguyên tắc là mua loại có cùng dung tích và số xy-lanh, cái này nó liên quan đến kích thước họng hút nên cụ cứ thây shongj nó tương tương là chơi được. Nếu cụ ở HN thì em giới thiệu cho một chiên gia chuyên về độ cái món này.

Carens_SX

Xe buýt
Xe em chạy được 2 năm thì ngoài thay dầu định kì, lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa thì phải thay cái gì nữa hả cụ HT?

quanhs

Xe máy
Xe em chạy được 2 năm thì ngoài thay dầu định kì, lọc gió động cơ, lọc gió điều hòa thì phải thay cái gì nữa hả cụ HT?
Em cũng có cùng câu hỏi trên (2 năm và 3 vạn km), xe I30. Em thấy dạo này nháy ga có vẻ nó hơi ì, phải nhấn sâu hơn chút nó mới lên. Hai nữa là khi về số lùi, đường hơi dốc một chút nhưng nhả hết chân phanh mà nó vẫn ì ra, lại phải mồi thêm chút ga nữa, cụ bắt bệnh giúp em nhé, cũng sắp bảo dưỡng rồi ợ!

Chỉnh sửa cuối:

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Cụ Hardtop cho em hỏi tiếp với! đầu CD 2 DIN của con Morning 2010 nhập lướt nhà em mới mua chạy CD Bình thường; cắm USB cũng nhận chạy vô tư nhưng bật AM và FM không thấy có tín hiệu sóng im thin thít không sột soạt gì luôn. Em đã mở ra vẫn thấy rắc cắm ăng ten còn nguyên. Cụ có cách nào chữa bệnh này mách em với :) thanks cụ

xedieu

Xe cút kít
Cụ ơi hôm nào cho em và cụ Tacke xin mấy phút ở 139 để đấu lại cái dây LED qua cầu chì nhé? Hình như bây giờ chưa qua cầu chì phải không ạ? Em cứ lo lo... :(

hat65

Xe điện
Vừa hơi mát tí mà đã phải dùng sưởi à cụ??? Đèn không sáng mà cụ đã kiểm tra cầu chì rồi thì có thể là cái hộp điều khiển nó tiêu rồi, tuy nhiên thì cái này là hệ thống khá phức tạp chứ không đơn thuần như cái bếp điện nên cụ nên đưa em nó đi viện cho chắc ăn cụ nhé!

Em cảm ơn cụ nhá! chú em lấy xe đi lên tây bắc nên em phòng xa trời lạnh thôi. cũng ko quan trọng lắm nên đành để đi tạm vậy

zinzin09

Xe hơi
kụ TOP cho nhà cháu hỏi là ở chỗ bật đèn pha vợ em CERATO 2010 có thấy nấc AUTO,em bật đèn để ở chế độ AUTO nhưng đi đường chẳng thấy khác biệt gì ? em ko biết như thế nào Kụ có thể giải tích qua tác dụng của chế độ AUTO đc ko a ? và xe của em có phải bị hỏng chế độ đó rồi ko a ?