Giáo pháp của Phật- hãy cầu cho người đừng cầu cho mình!

emdenmuon

Xe buýt
Em có mặt đây ạ. Cảm ơn Cụ đã lập Topic này nhé! Đó cũng là mong muốn của em.

Hiện em đang có nhiều đĩa và sách về Phật giáo, dành cho những ai muốn tìm hiểu Phật pháp. Nếu có ai cần, em và Nhóm của em xin ấn tống nhé! Tất cả là miễn phí ạ.

Mai em sẽ đưa danh mục sách hiện đang có lên.

Cảm ơn các Cụ/Mợ quan tâm!

n.bich17

Xe tăng
Em có mặt đây ạ. Cảm ơn Cụ đã lập Topic này nhé! Đó cũng là mong muốn của em.

Hiện em đang có nhiều đĩa và sách về Phật giáo, dành cho những ai muốn tìm hiểu Phật pháp. Nếu có ai cần, em và Nhóm của em xin ấn tống nhé! Tất cả là miễn phí ạ.

Mai em sẽ đưa danh mục sách hiện đang có lên.

Cảm ơn các Cụ/Mợ quan tâm!
nay nàng nhớ là tui đang đợi dài cổ nhá

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!
Cơ mà e thấy nhiều khi giáo lý nhà Phật dạy cho con người ta thủ tiêu đấu tranh, từ bỏ ham muốn. Nói chung có ham muốn thì XH mới phát triển được. "Sướng khổ tại tâm" ngồi rung đùi nghĩ mình đang sướng thì hơi AQ.

khanht

Xe điện
Cụ chủ thớt có thể giải thích cho em vấn đề này không?

- Đức Phật bỏ cả ngai vàng, cha mẹ, vợ con đi tìm giáo pháp. Đó có phải là việc thiện không ? vì cũng có ý kiến bảo rằng: Bỏ ngai vàng, đất nước không có vua sáng cai trị, dân sẽ lầm than ...; bỏ cả cha mẹ là không tròn chữ Hiếu, cha mẹ sinh ra để mong được nương tựa nơi tuổi già ..; bỏ vợ con là không tròn chữ Nghĩa, để vợ con phải bơ vơ, không người nương tựa ...

Trước và sau khi Đức Phật đắc quả và truyền pháp cho chúng sinh, cuộc sống của con người có khác nhau không ? (về mặt giáo lý thôi nhé)

Hiện nay, em thấy đâu đâu cũng xây Chùa lớn, chùa bé, ai ai cũng cung tiến tượng to, tượng nhỏ, vật phẩm, hoành phi ... tưởng rằng Phật pháp hưng thịnh nhưng đạo đức xã hội dường như đi xuống, lọc lừa, man trá đầy rẫy ... vậy cụ đánh giá ra sao ?

Em luôn tôn thờ phật pháp nhưng lòng chưa ngộ, mong các cụ khai sáng cho ...

emdenmuon

Xe buýt
Cơ mà e thấy nhiều khi giáo lý nhà Phật dạy cho con người ta thủ tiêu đấu tranh, từ bỏ ham muốn. Nói chung có ham muốn thì XH mới phát triển được. "Sướng khổ tại tâm" ngồi rung đùi nghĩ mình đang sướng thì hơi AQ.
Cái này phải để Cụ Jo vào viết bài Buông xả và Buông thả. Em thấy mình ở dưới, mình vào giải thích hộ Cụ này đi ạ.

Jo9926

Xe điện
Xin chép tặng cụ lời dạy của đức pháp vương [FONT=&quot]Gyalwang Drukpa
[/FONT]
[FONT=&quot]ž[/FONT][FONT=&quot]"Trong kiếp sống loài người, nếu không có dục vọng, tình cảm, thì con người không tồn tại được. Dục vọng và tình cảm không phải là xấu, mà vấn đề là làm thể nào để chuyển hóa, tự chủ được, chuyển hướng đi xấu, thành hướng đi lợi ích. Chúng ta không phải hủy diệt, đánh đuổi nó, chỉ cần chuyển hóa nó.
Chúng tôi dùng những phương tiện thiện xảo để chuyển dục vọng thành đại ái, ước muốn đem đến tình thương cho mọi loài, ham muốn cá nhân thành ham muốn nhân loại."
[/FONT]

Jo9926

Xe điện

- Đức Phật bỏ cả ngai vàng, cha mẹ, vợ con đi tìm giáo pháp. Đó có phải là việc thiện không ? vì cũng có ý kiến bảo rằng: Bỏ ngai vàng, đất nước không có vua sáng cai trị, dân sẽ lầm than ...; bỏ cả cha mẹ là không tròn chữ Hiếu, cha mẹ sinh ra để mong được nương tựa nơi tuổi già ..; bỏ vợ con là không tròn chữ Nghĩa, để vợ con phải bơ vơ, không người nương tựa ...

Trước và sau khi Đức Phật đắc quả và truyền pháp cho chúng sinh, cuộc sống của con người có khác nhau không ? (về mặt giáo lý thôi nhé)

Hiện nay, em thấy đâu đâu cũng xây Chùa lớn, chùa bé, ai ai cũng cung tiến tượng to, tượng nhỏ, vật phẩm, hoành phi ... tưởng rằng Phật pháp hưng thịnh nhưng đạo đức xã hội dường như đi xuống, lọc lừa, man trá đầy rẫy ... vậy cụ đánh giá ra sao ?

Em rất thích mấy câu hỏi của cụ, nó chứng tỏ cụ nghiêm túc trong nghiên cứu giáo lý. Em xin mạn phép có ý kiến.
Về câu thứ nhất, cụ tìm đọc Lịch sử Đức Phật sẽ rõ.
Câu thứ hai: nhiều người cho rằng hiện đang là thời kỳ mạt pháp
Câu thứ ba: Chuyện phù phiếm bề ngoài là hiện tượng chung của mọi lĩnh vực ở nước ta rồi.

Chỉnh sửa cuối:

datmasuto

Xe đạp
bên đức Phật nghe giảng đạo và phổ độ chúng sinh.
Có một thí chủ trước có nói rằng : Thầy ơi con không theo đạo nào cả, con sống và làm theo lẽ phải. Thí chủ đó nói đúng, người đời nói đúng trước phải tu tại gia nhì tu chợ rồi cuối cùng mới tu cửa Phật thí chủ kienbeu nhé. A di đà Phật [-O<[-O<[-O<

kienbeu

Xe điện

Đứng về nhân gian mà nói thì khi Ngài từ bỏ tất cả cũng có ng khen, ng chê....nhưng hơn ai hết Ngài hiểu mình hi sinh vì cái gì....thực tế đã chứng minh rồi đấy ạ......
Riêng cá nhân em xây đền chùa miếu mạo chỉ mang tính hình thức chứ k thực tế, Đức Phật mấy chục năm đi truyền pháp ngài có làm bất cứ cái gì để đánh bóng tên tuổi của mình đâu ạ nhưng đời đời kiếp kiếp chúng sanh vẫn nhớ đến ngài...!

Jo9926

Xe điện
Có một thí chủ trước có nói rằng : Thầy ơi con không theo đạo nào cả, con sống và làm theo lẽ phải. Thí chủ đó nói đúng, người đời nói đúng trước phải tu tại gia nhì tu chợ rồi cuối cùng mới tu cửa Phật thí chủ kienbeu nhé. A di đà Phật [-O<[-O<[-O<
Vấn đề là phải xác định được đâu là lẽ phải, cụ nhỉ.

kienbeu

Xe điện
Thưa cụ em chưa có ý nào đi trái với câu chuyện cụ kể....bên mật tông bọn em thì sinh hoạt mọi thứ bình thường...có vợ con...có nhậu nhet ( nhưng k đc mất kiểm soát).
Tu tại gia chính là Bồ Tát Đạo đấy ạ!

quynhanh03

Xe điện
(b)Em cũng thấy dạo này có tuổi rồi hay sao mà rất thích tìm tòi những câu châm ngôn, lời dăn dạy bên nhà Phật để cố gắng hoàn thiện. Cảm ơn cụ đã mở cái thớt này(b)

kienbeu

Xe điện
(b)Em cũng thấy dạo này có tuổi rồi hay sao mà rất thích tìm tòi những câu châm ngôn, lời dăn dạy bên nhà Phật để cố gắng hoàn thiện. Cảm ơn cụ đã mở cái thớt này(b)
Chẳng phải tuổi tác giề đâu cụ, cơ duyên đến sớm thì nghiệp chướng mau tan thôi ạ!

Tuanphim

Xe điện
Cái vụ "thằng ô phở...."giải quyết xong chưa mợ chủ ?

Tinh Tam

Xe tải
Em xin phép Min, Mod & các cụ cao tăng được mở thớt này vì em thấy có rất nhiều cụ mợ nhà mình quan tâm đến phật pháp!
Thưa các cụ, mợ chỉ vài năm về trước khi em chưa hiểu gì về giáo lý Nhà Phật....một năm em tốn rất nhiều công sức, thời gian và tiền bạc cho việc cầu cúng, lễ bái...
Nhưng cơ duyên đến và Phật của em thật may mắn, sau vài năm theo học và suy ngẫm em nghiệm ra rằng có đến 60% những việc mình làm trước đây về tâm linh là sai....!
Giáo lý nhà Phật dạy rằng: luôn phải đặt lợi ích của ng khác lên trước, hãy nghĩ đến người khác đừng nghĩ đến mình...
Nói là vậy, đọc là vậy nhưng để đưa vào cuộc sống thì không phải ai cũng làm đc!
Em chỉ cầu mong trong thế gian này có khoảng 30% hiểu và làm theo giáo pháp đã là quá, quá tốt cho chúng sanh rồi...
Ngày xưa nói chuyện đi tu là em nghĩ phải cạo đầu rồi lên chùa, ăn chay...vvv.....thực tế là sai các cụ ạ.
Thầy tu...tu là tu sửa, mà sửa nhiều thì là bậc thầy về sửa chữa những sai lầm của bản thân mình thôi chứ có gì đâu ạ.
Tất cả chúng ta sống trong cõi ta bà này khi làm đc một việc tốt có ích cho người, cho đời thì chúng ta chính là đang hành Bồ Tát Đạo đấy ạ!
cHúc mừng cụ đã giác ngộ

minhchi233

Xe điện
Một thời gian dài đa số chúng ta bị mất niềm tin, không có đức tin! Cái mà cứ hô hào phải tin vào thì không thể tin được.
Triết lý Đạo Phật là hướng thiện khuyên dạy muôn người từ bi, mở lòng yêu thương gạt bỏ tham lam và sân si....nhưng Đức Phật vốn là một Hoàng tử tức thuộc gia cấp thống trị, học thuyết của Ngài vẫn mang tư tưởng bảo vệ giai cấp thống trị!
Cháu có 2 người bạn thân là Đại đức, và 2 người khác là Linh mục thỉnh thoảng có dịp cũng được các vị ấy khai sáng đôi chút. Đạo nào cũng đều hướng con người đến CHÂN, THIỆN, MỸ.

wildcat74

Xe điện
Em tự nhận là người vô thần. Vô thần 1 cách không tự nguyện, đạo thiên chúa thì quá xa vời với văn hoá và cuộc sống của em, mặc dù em thấy họ đúng là 1 thứ tôn giáo đúng nghĩa khi quan sát hành xử của tín đồ, của các cha đạo. Đạo phật thì gần gũi với văn hoá với cộng đồng nơi em đang sống. Một cách tự nhiên, thi thoảng em vẫn ngẫm nghĩ và tâm niệm giáo lý của nhà Phật được tiếp cận qua trao đổi với các bậc cao niên, qua sách báo hoặc mạng. Nhưng ở ngoài đời, nhưng hình ảnh của mấy ông đệ tử Phật tổ và không ít tín đồ phật giáo là quá xấu theo đánh giá của em- em không phải là tín đồ của thứ phật giáo ấy!.