[Thảo luận] Mới lấy bằng có nên lái đường dài không ợ

Em đi đường 5 thỉnh thoảng gặp xe chạy rất chậm ở làn ngoài cùng, xin vượt mãi không được đành phải chờ lúc nào thuận lợi vượt phải. Liếc sang thấy cụ cầm tài ngồi cứng đờ như khúc gỗ, chắc giống trường hợp cụ chủ thớt tài mới lần đầu đi đường dài :)) :))

trang-mazda

Xe tải
Cụ hãy can đảm lên!!!!!
Em nhớ ngày em mới lấy bằng nam 2009... em đã thuê hằn 1 con civix 1.8 Số sàn, tự lái, chạy vòng quanh hà nội.
Khi về trả xe thì bị đền 400k vì tội làm xước đầu xe ngay ở bùng binh đường Nguyễn trãi và NGuyễn Tuân (cái này thì lúc đó em cũng bon chen quá, nên bị chú xe khách quệt vào theo hường vuông góc)
Nhưng phải như thế thì mới có kinh nghiệm.
Sau lần đó thì em chạy Thái NGuyên suốt... vẫn ok
Quan trọng là mình mới lái ra đường thì nên quan sát thật kỹ xe trước như nào, xe sau và phải nắm được luật
Và 01 điều nữa là nếu chạy đường dài thì nên hỏi thật kỹ những người đã có KN chạy đường dài tuyến đó xem là có xxx ở đâu, chỗ nào cần quan sát kỹ....
Thôi chúc bác có chuyến đi ăn cưới vui vẻ (khi lái xe đi ăn cưới có lẽ là tránh được rượu bia, bác cứ tránh vì lý do tớ còn lái xe)

coolpix8700

Xe ngựa
Em chẳng dám khuyên bac chủ thớt: "Can đảm lên" như vậy!
Nhìn chung tai nạn thường xảy ra vào lúc quá tự tin, không kể với người mới cầm lái mà ngay với người cầm lái lâu năm!
Người cầm lái lâu năm họ chỉ hơn người mới cầm lái ở chỗ thuộc nhiều tình huống dễ xảy ra tai nạn và khi bất ngờ thì phản ứng của họ thường điềm đạm và có thể nói là chính xác hơn (nhiều phản ứng sẽ trở thành bản năng sau một thời gian ngồi sau vô lăng). Còn độ "lụa" của tay lái thì rất nhiều người dù có lái lâu năm cũng chưa chắc đã hơn được!!!
Còn nên đi hay không phụ thuộc vào khi học để lấy bằng bác được thầy dạy và bác hấp thụ điều được dạy đến đâu. Nếu tự cảm thấy chưa đủ tự tin, bác nên thuê 1 cái xe gần giống với cái bác định đi, nhờ thêm 1 người đã lái lâu đi cùng để chạy thử ở những chỗ vắng người vài tiếng trước khi đi thật!

Cụ chủ dự tính cho kỹ nhé. Mới lấy bằng và cụ nhờ tư vấn thì chắc tay lái cụ còn non. Về quê là nhiều đường nhỏ lắm đấy nhé. Lái thẳng tự tin rồi thì xem lùi đã tự tin chưa? đi đám cưới là đông đó, không giống như đi đường to đâu, còn đi HY thì đường vừa gần, vừa dễ đi thôi. Chúc cụ về HY vui vẻ.

rgvmen

Xe container
Lái xe mà còn muốn dựa vào người ngồi cạnh chỉ dẫn thì muôn đời không khá được, củ chủ mạnh dạn lên, từ từ mà xốc tới , mong tin chiến thắng của cụ :)

vhquan

Xe hơi
Đi chứ, ko đi thì bao giờ mới lái được????? cứ tà tà mà đi cho lành.

Cụ chủ thớt cứ vững tin lên.
Em có bằng T12/2005 từ đó đến 2009 chưa 1 lần ngồi lên xe. Đến hôm mua xe xong thằng em bán xe có kèm cho đi 1 buổi ở Mỹ Đình (ngày CN) nhưng nó ngồi cạnh cứ giật tay lái, giật phanh làm mình ngán luôn. Hôm đó nó đưa xe về bãi đậu nhà mình và kết luận 1 câu xanh rờn: "chị không lái được xe đâu" nghe mà choáng. Tức mình chiều T5 lấy xe ra đưa con đi học đúng vào tầm tắc đường 17h30' đi từ ngõ 95 Chùa Bộc ra đến Phạm Ngọc Thạch cỡ khoảng 1km mất đúng 30', sau đoạn tắc đó thì đi bình thường, tối đó về thì đường lại thoáng, ngon. Vậy là hôm sau lấy xe đi luôn chẳng có vấn đề gì cả. Nhưng ngoạn mục nhất là T7 & CN lên thẳng Lạng Sơn chơi 2 ngày. Từ đó đến giờ bay được hơn vạn cây rồi ngon ơ. Cái chính là mình phải tự tin, mới lái thì đi chậm, đúng làn đường, đúng tốc độ cho phép, nhớ nhìn biển báo, luôn tuân thủ đúng PL vậy là OK rồi.
Nhưng quả thực cũng là tâm lý cả thôi vì khi đã có bằng nhưng bạn có xe cho lên lái cũng không dám vì không phải xe của mình ngộ nhỡ xước sát lại ngại, còn khi lên xe của mình thấy tự tin hơn nhiều lắm vậy là cứ thẳng tiến.
Chúc cụ chủ thớt vững tin và nhanh chóng làm chủ tay lái trên đường. Chúc cụ lái xe an toàn.

NoMoney NoTalk

Xe hơi
Phải đi thì tay lái mới lên được chứ.
Đi cẩn thận, đúng tốc độ biển báo mà đi.

các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ

GLPro160

Xe buýt
các cụ tư vấn em với, sắp đám cưới thằng bạn ở Hưng Yên, em thì vừa lấy bằng, biết đến 4b từ lúc học lái xe :D có nên thuê xe để đi từ HN --> HY ko ợ. Em đi cùng với mấy ng bạn, nhưng cũng ko ai biết lx cả. Các cụ tư vấn e với nhé. Cảm ơn cả nhà ạ
Không nên bác ạ, lái mới, xe mới (đối với bác), và lại còn nhiều người khác trên xe bác nữa. Nếu chỉ một mình bác thì cũng có thể thử, nhưng nên thử đường khác, đường 5 nhỏ hẹp và đông.

ZAD Viet

Xe điện
Tìm ông bạn nào biết lái xe, có vợ con rồi, cung phúc đức ngon lành, không có tướng chết non đi cùng
.
Khiếp cụ này cứ làm như lái xe ra đường như ra trận hôm 17/2/1979 không bằng.
Cụ chủ thớt rơi vào tình trạng y như em. Em lấy bằng năm 2006 xong, có ông bạn cưới ở Bắc Ninh, thế là mấy bác cung CQ bảo chú thuê cái xe mấy anh em mình đi, bởi vì ăn cỗ chiều.
Em đi thuê xe, em matit, chở các pác ấy đi, ( Trong lòng chắc mẩm cái anh nhiều tuổi nhất đã có bằng, đến lúc đi lên QL 1 mới biết pác ấy chưa bào giờ lái xe :(( :(( ) lúc này đành bấm bụng thôi cả xe chả ai biết lái.
Lúc lên dốc Láng hạ - Giảng võ dừng đèn đỏ mà em còn chết máy, tụt dốc cơ mà. Sau chuyến này về em tự tin hẳn.
Theo em cụ cứ thuê cái xe nhỏ nhỏ như Gezt, matit mà đi, đi chầm chậm, cẩn thận la OK. Về quê chỗ nào hẹp quá, thấy k đủ tự tin đưa xe vào và quay ra được thì đừng vào.
ps: Cụ hoc lái hịn ấy nhé, chứ bằng mua thì phải phụ thuộc vào năng khiếu. Em nói thế bởi vì bằng em có thể coi là mua, vì chả học qua lớp ngày nào, bạn em nó dạy em mấy buổi trên trường 10 và 3 lần về quê + thi lái 2 lần.

tuanzs

Xe container
Cụ nhát nhể
Ngày em còn đi học lái máu lắm, mấy thằng cùng học toàn nhờ người đi thuê xe hộ để đi dã ngoại chui chả sợ gì sất (trước lúc đi dã ngoại thì tập thành thạo bài depa lên dốc đúng một buổi, xe thuê bốc khói mù mịt tưởng tèo)

haivanphe

Xe container
Em chưa có bằng mà còn chạy từ HN vào đến tận Hà Tĩnh. Nói chung muốn lái giỏi thì phải có lòng dũng cảm.

emdanghoclai

Xe tải
Website
www.facebook.com
Có 3 trường hợp cho cụ:
1. OK (10%)
2. Cụ chết (10%)
3. Người khác chết (80%)

Tribute

Xe container
Một lưu ý nữa là lái mới chớ có thuê xe số tự động đấy.

Tribute

Xe container
Một lưu ý nữa là lái mới chớ có thuê xe số tự động đấy.
Vì nó hiện đại nên "hại điện" và ko cẩn thận là nó trở thành "điên dại". Cụ học lái xe chỉ được học về xe MT, quá trình thực hành cũng chỉ xe MT. Thao tác vận hành nó khác, phản xạ lái mới chưa quen + tâm lý chưa vững -> khi gặp bất trắc, các thao tác cơ bản bị đảo lộn -> rủi ro cao.

Một đặc điểm vô cùng quan trọng là chân ga xe AT vô cùng "nhạy cảm", chỉ nhầm nhọt tí xíu là xong phim. Với xe MT có nhầm nhọt tí còn có cái phản ứng tự nhiên của chân côn nó đỡ. Em chắc chắn rằng ko một ai dù là tài già MT vài chục năm mà lần đầu bước chân lên AT xe không nhẩy lên 1 phát.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Hồi em mới lấy bằng được 1 tháng, em đã lái lên Mẫu Sơn. Trên xe chở theo 4 người lớn, xe matiz nhá. Đang lên dốc gặp 1 chú Pajero đỗ dọc đường. Em lái sát mép vực, mớm ga lên. Lúc qua rồi mới biết là đề pa bằng số 3:-O. Lúc xuống bị sương mù, cách độ 3 m đếch thấy giề. Em bảo thằng bạn là tao đi lán trái đường, mày ngồi bên phải quan sát đường nháb-):ar!(~~)

ducleminh

Xe điện
Hồi em mới lấy bằng được 1 tháng, em đã lái lên Mẫu Sơn. Trên xe chở theo 4 người lớn, xe matiz nhá. Đang lên dốc gặp 1 chú Pajero đỗ dọc đường. Em lái sát mép vực, mớm ga lên. Lúc qua rồi mới biết là đề pa bằng số 3:-O. Lúc xuống bị sương mù, cách độ 3 m đếch thấy giề. Em bảo thằng bạn là tao đi lán trái đường, mày ngồi bên phải quan sát đường nháb-):ar!(~~)
Vái cụ, đường Mẫu Sơn bé tí mà cụ chơi trái đường thì hãi quá.

Furious

Xe điện
Kinh nghiệm nó tích lũy từ những chuyến đi như thế cụ ợ. Cố gắng quan sát biển báo, đi cẩn thận không ai trách cụ đâu.

KIA Q7

Xe tăng
Cụ nói chuẩn đới. Phải vượt qua tâm lý ngại ngần thì lái xe mới mượt và an toàn được.
Em có bằng năm 2005 nhưng mãi đến năm 2007 mới mua xe, trong khoảng thời gian đó không lái xe một tẹo nào cả. Hôm đầu tiên chạy xe trong phố (sau 2 hôm lượn Mỹ Đình) có nhờ một chú em biết lái hơn mình tý ngồi cạnh, nhỡ cóng quá còn có đứa nó đánh xe về nhà cho khỏi tắc đường. Đến Trường Chinh, qua lối rẽ vào Vương Thừa Vũ, đường đông, căn phải kém nên em chạm nhẹ vào một cụ trung niên đi xe đạp làm cụ ngã giúi xuống. Cậu em nhảy lên đòi lái vì sợ em cóng, em bẩu: Chú cứ kệ anh, thế mới khá được rồi đánh xe đến cơ quan ngon lành, từ hôm sau tự biên tự diễn luôn. Mà xe là Vitara nhé, côn số nặng thôi rồi, hồi đầu mỗi khi lái xe còn phải chọn giày cho phù hợp để liên tục côn số trên đường Trường Chinh lúc tan tầm.
Từ đó đến nay em đã thay 2 đời xe và chạy tổng cộng khoảng 120 K km, trong đó chạy HN-Nha trang - Đà lạt khoảng chục chuyến an toàn tuyệt đối về người, về tài sản thì một lần duy nhất húc *** một anh Prado sau khi xơi 1/3 chai Black và mải tìm điện thoại.
Lái xe mà còn muốn dựa vào người ngồi cạnh chỉ dẫn thì muôn đời không khá được, củ chủ mạnh dạn lên, từ từ mà xốc tới , mong tin chiến thắng của cụ :)