Cùng thảo luận cách sử dụng Teana TW 2.0

KafeDel

Xe tăng
em chẳng biết gõ nó vào đâu, vì box Nissan mình loạn hết cả các thread rồi. Em gõ tạm vào đây:

Hiện em thấy nhiều bác kêu là ở vòng tua thấp, kiểu đang dừng xe, xe tự nhiên có tiếng ù. Nhiều bác đưa xe đi ktra mà không hết, thậm chí có bác đã thay lốp.
Xe em cách đây chừng 1 tuần thì thấy có hiện tượng ù. E xác định:
- Không phải tiếng cộng hưởng, vì mở cửa vẫn ù
- Ga cao thì hết ù -> tiếng ù từ máy làm rung máy vọng vào
- Không phải do đệm đế máy vì xe còn mới, và nếu thế khi tăng vọt ga hoặc hạ ga đột ngột máy sẽ rung lắc nhiều.

E nghĩ mãi và đoán: Chắc là do dầu máy ko còn trơn tru như ban đầu.
Chợt nghĩ, bên nước ngoài toàn chạy xa lộ, 5000km bọn nó chỉ chạy 50-60 tiếng, còn mình chạy trong nội đô, chỉ 2 bình xăng là đã 50-60 tiếng rồi. Vậy nên, để chạy đc 5000km, máy phải chạy nhiều và lâu hơn bên bọn nc ngoài nó chạy nhiều. Có lẽ, dầu máy bị quá bẩn rồi.

Vậy là chưa đến hạn thay dầu, e cũng mang xe đi thay dầu luôn. Kết quả: Hiện thời xe hết sạch tiếng ù. Còn mai nó có bị lại ko thì e ko biết. Nhưng, kết luận ban đầu thì đúng như em chẩn đoán, do dầu máy.

Các bác thử truy hồi lại tình trạng xe các bác trc và sau khi thay dầu xem tiếng ù có hết ko nhé.

Nhân tiện, hôm nay e xuống Hà Đông, vào đại lý 3S của Nissan bảo dưỡng, thấy họ thay dầu Total 5000km, 15w40. Em được họ tặng cái bình thủy tinh uống nước nhân năm mới, và đc họ khoe là tháng sau sẽ bán teana nhập trung đông.
Những bài viết của bác cực kỳ chất lượng nhưng ko đc vodka nhiều lần nên chịu. Em cứ 4000km là thay nên chưa thấy ù!

tiennam54

Xe tải
Các bác cho em hỏi Teana có chức năng xe chạy thì tự khóa cửa không?

pocketme

Xe hơi
2.5,3.5 đều khóa cửa bằng cơm hết ợ

gbnissan

Xe hơi
Có bác nào đã độ chức năng khóa cửa tự động chưa ạ, cho anh em ít kinh nhiệm thì hay quá

tiennam54

Xe tải
Em thì xưa nay từ xe máy đến ô tô chả bao giờ thích thêm cái gì vào, chỉ thích để nguyên bản thôi.
Có mỗi ô tô là phải thêm đinh tán để giữ mấy cái logo

HVB

Xe tăng
Có bác nào đã độ chức năng khóa cửa tự động chưa ạ, cho anh em ít kinh nhiệm thì hay quá
em ko độ, nhưng thấy độ cái này đơn giản thôi bác ạ, vài trăm ngàn là OK.

HVB

Xe tăng
Em thì xưa nay từ xe máy đến ô tô chả bao giờ thích thêm cái gì vào, chỉ thích để nguyên bản thôi.
Có mỗi ô tô là phải thêm đinh tán để giữ mấy cái logo
nếu bác bắn đinh, những chỗ xuyên qua nhựa thì OK, còn chỗ nào xuyên qua vỏ tôn của xe, nếu có cách nào đó để chống rỉ (phủ keo 502 chẳng hạn) thì ổn hơn. Mình đi mưa, đi rửa xe nc xà phòng, lâu ngày chỗ đó sợ nó rỉ.

tiennam54

Xe tải
Thôi toi rồi, quả chữ Teana sau đuôi là bắn vào tôn rồi :((
Từ ngày lấy xe T9/2010 đến giờ e mới rửa xe đúng 1 lần. Tại cũng ít đi, giờ mới được gần 1.500km

HVB

Xe tăng
Thôi toi rồi, quả chữ Teana sau đuôi là bắn vào tôn rồi :((
Từ ngày lấy xe T9/2010 đến giờ e mới rửa xe đúng 1 lần. Tại cũng ít đi, giờ mới được gần 1.500km
nó là tôn nên cũng chưa ngại lắm đâu bác ạ, kệ nó đi (về lâu dài thì e cũng ko sure, vì chắc chắn nước nó sẽ chui vào, nhất là nc mưa có tính axit cao, bác để ý chút nhé)

Mr.Saclo

Xe tăng
em chẳng biết gõ nó vào đâu, vì box Nissan mình loạn hết cả các thread rồi. Em gõ tạm vào đây:

Hiện em thấy nhiều bác kêu là ở vòng tua thấp, kiểu đang dừng xe, xe tự nhiên có tiếng ù. Nhiều bác đưa xe đi ktra mà không hết, thậm chí có bác đã thay lốp.
- Không phải do đệm đế máy vì xe còn mới, và nếu thế khi tăng vọt ga hoặc hạ ga đột ngột máy sẽ rung lắc nhiều.

Chợt nghĩ, bên nước ngoài toàn chạy xa lộ, 5000km bọn nó chỉ chạy 50-60 tiếng, còn mình chạy trong nội đô, chỉ 2 bình xăng là đã 50-60 tiếng rồi. Vậy nên, để chạy đc 5000km, máy phải chạy nhiều và lâu hơn bên bọn nc ngoài nó chạy nhiều. Có lẽ, dầu máy bị quá bẩn rồi.

Vậy là chưa đến hạn thay dầu, e cũng mang xe đi thay dầu luôn. Kết quả: Hiện thời xe hết sạch tiếng ù. Còn mai nó có bị lại ko thì e ko biết. Nhưng, kết luận ban đầu thì đúng như em chẩn đoán, do dầu máy.

Các bác thử truy hồi lại tình trạng xe các bác trc và sau khi thay dầu xem tiếng ù có hết ko nhé.

Nhân tiện, hôm nay e xuống Hà Đông, vào đại lý 3S của Nissan bảo dưỡng, thấy họ thay dầu Total 5000km, 15w40. Em được họ tặng cái bình thủy tinh uống nước nhân năm mới, và đc họ khoe là tháng sau sẽ bán teana nhập trung đông.
Em về quê mấy hôm nay , có phải do trời lạnh không mà em thấy khói trắng mù mịt sau ống bô . Xe em chạy được 4k km rùi . Nghĩ chắc là do dầu nhot nên em đánh ra huyndai vinh thây dầu . Họ thay cho em shell 15w-40. Hết 3l5, ra thanh toán em thấy hết có 270 k . Em thấy ngạc nhiên vì hình như có rẻ quá không các cụ nhỉ .

Nganflame

Xe tải
Em về quê mấy hôm nay , có phải do trời lạnh không mà em thấy khói trắng mù mịt sau ống bô . Xe em chạy được 4k km rùi . Nghĩ chắc là do dầu nhot nên em đánh ra huyndai vinh thây dầu . Họ thay cho em shell 15w-40. Hết 3l5, ra thanh toán em thấy hết có 270 k . Em thấy ngạc nhiên vì hình như có rẻ quá không các cụ nhỉ .
Em cũng vừa thay dầu racer 250k ở gara quen. Cũng bùn bùn vì ko mua mutul x8000 5w-30 .Lần sau chắc e mua dầu mag đi thay quá. KO yên tâm lắm

HVB

Xe tăng
Em cũng vừa thay dầu racer 250k ở gara quen. Cũng bùn bùn vì ko mua mutul x8000 5w-30 .Lần sau chắc e mua dầu mag đi thay quá. KO yên tâm lắm
bên mình ko hợp 5w bác ạ, vì 5w dải nhiệt độ khởi động phù hợp thời tiết lạnh bên châu âu, châu mỹ
mình nên là 15w, chỉ là 40 thì hơi đặc, thích hợp đi tải nặng hoặc điều kiện khắc nghiệt, còn ko 15w-30 cũng đc bác ạ

lylk

Xe hơi

Xe em thỉnh thoảng cũng bị ù. Lúc đấy thấy volant còn rung rung cơ. Em chỉ đoán là có cái vị trí nào đó mà các thứ nó cộng hưởng. Nên em nhích lên tí là thấy hết. Hoặc không cứ kệ cũng hết.

Em chắc không phải tại dầu máy, vì xe em mới đi được có 500km, chả nhẽ đã phải thay dầu :)

Không hiểu thế nào các bác nhỉ?

dtdong

Xe hơi
gbnissan viết

Trước tết em đã lắp bộ khóa cửa tự động ở đường Lê Văn Lương kéo dài. Em tham khảo trên diễn đàn thấy có loại tự động khóa cửa khi đạt đến tốc độ nào đấy? Khi đi lắp hỏi mấy chỗ đều không có. Cuối cùng em lắp bộ khóa cửa tự động lắp vào chân phanh. Khi mình phanh xe là cửa tự động khóa. Bộ này hoạt động cũng tạm được. Tuy nhiên có đôi chút bất tiện khi mình đỗ ở chỗ dốc mà cần mở khóa cửa vì phải về số N hoặc P, ấn phanh tay sau đó mới mở được khóa cửa bởi vì nếu ấn chân phanh thì nó tự động khóa lại luôn. Tổng chi phí để lắp bộ này là 300K.

Tiện đây các bác cho em hỏi một chút về chế độ bluetooth. Xe của em kết nối với điện thoại qua bluetooth bình thường. Có một chút rắc rối là khi đang để ở chế độ khác như: nghe đài hoặc xem tivi, mà có cuộc gọi đến thì nó không tự động chuyển sang chế độ nghe điện thoại nên không nghe được người gọi đến nói gì. Bác nào biết hoặc đã xử lý tình huống này cho em xin chút kinh nghiệm. (c)

Chỉnh sửa cuối:

HVB

Xe tăng
Trước tết em đã lắp bộ khóa cửa tự động ở đường Lê Văn Lương kéo dài. Em tham khảo trên diễn đàn thấy có loại tự động khóa cửa khi đạt đến tốc độ nào đấy? Khi đi lắp hỏi mấy chỗ đều không có. Cuối cùng em lắp bộ khóa cửa tự động lắp vào chân phanh. Khi mình phanh xe là cửa tự động khóa. Bộ này hoạt động cũng tạm được. Tuy nhiên có đôi chút bất tiện khi mình đỗ ở chỗ dốc mà cần mở khóa cửa vì phải về số N hoặc P, ấn phanh tay sau đó mới mở được khóa cửa bởi vì nếu ấn chân phanh thì nó tự động khóa lại luôn. Tổng chi phí để lắp bộ này là 300K.
e thấy bác Khôi phệ báo em là có cái lắp đạt tốc độ 25km/h gì đó thì tự khóa, giá 800K thì phải (e nhớ ko chính xác).

chauo2

Xe máy
Các bác giúp e với :
1/ Ổ CD 6disk ở taplo, e muốn cho đĩa vào mà nhấn đĩa vào khe nó ko tự nuốt, hiện trong ổ có 4disk và đang trống ổ 3 và 6, e muốn cho đĩa vào ổ 3 thì làm như nào? Lúc e cho ra đĩa,thì nó nhè ra 1 nửa e ấn vào thì ok, nhưng 1cd ở ngoài e ấn vào ko đc.
2/ Bị mất cái ốp trục bánh xe ở giữa lazang, bjo e cần mua loại nhái của tàu thôi cũng đc tầm <100k thì mua ở đâu? Chứ hàng sịn e hỏi rồi 400k/1c, đắt quá lắp vào rồi lại mất.....
3/ Xe e là Teana TB 2.0 TW đời đầu e mua t10-2009, chỉ có CD, chưa độ DVD j cả. Bjo e muốn độ Bluetooth thì có đc ko, chi phí hết bnhiu và địa chỉ ở đâu ?
Xin đc Voltka các cụ,

gbnissan viết
Tiện đây các bác cho em hỏi một chút về chế độ bluetooth. Xe của em kết nối với điện thoại qua bluetooth bình thường. Có một chút rắc rối là khi đang để ở chế độ khác như: nghe đài hoặc xem tivi, mà có cuộc gọi đến thì nó không tự động chuyển sang chế độ nghe điện thoại nên không nghe được người gọi đến nói gì. Bác nào biết hoặc đã xử lý tình huống này cho em xin chút kinh nghiệm. (c)
Xe của bác giống xe em ngày trước, cái này gọi là lỗi điều khiển trên màn hình. Nếu còn bảo hành bác ra showroom bảo nó tháo ra đổi cho màn hình khác. Lỗi này sẽ dẫn đến nhiều lỗi khác đấy bác ah.

Các bác giúp e với :
1/ Ổ CD 6disk ở taplo, e muốn cho đĩa vào mà nhấn đĩa vào khe nó ko tự nuốt, hiện trong ổ có 4disk và đang trống ổ 3 và 6, e muốn cho đĩa vào ổ 3 thì làm như nào? Lúc e cho ra đĩa,thì nó nhè ra 1 nửa e ấn vào thì ok, nhưng 1cd ở ngoài e ấn vào ko đc.
Tội của bác là vội quá đấy. Bác bấm chọn ổ số 3, sau đó bấm Load. Chờ đến khi đèn hai bên cạnh mép của ổ đĩa nháy thì có thể cho đĩa vào được. Tương tự như vậy với ổ số 6.

2/ Bị mất cái ốp trục bánh xe ở giữa lazang, bjo e cần mua loại nhái của tàu thôi cũng đc tầm <100k thì mua ở đâu? Chứ hàng sịn e hỏi rồi 400k/1c, đắt quá lắp vào rồi lại mất.....
Hàng nhái thì em không rõ có không, nhưng HNC đã thống nhất không mua hàng ngoài để tránh tiếp tay cho bọn trộm cắt vặt đồ của người nọ bán cho người kia đấy bác ah.

3/ Xe e là Teana TB 2.0 TW đời đầu e mua t10-2009, chỉ có CD, chưa độ DVD j cả. Bjo e muốn độ Bluetooth thì có đc ko, chi phí hết bnhiu và địa chỉ ở đâu ?
Xin đc Voltka các cụ,
Bác có thể tham khảo ý kiến của bác Bigbigboy: Đổi DVD sang hãng Kovan đời mới nhất và bác tích hợp GPS cho Kovan version bản đồ 7/2007 giá thẻ Vietmap cho Kovan là 120 usd. Kovan thiết kế rất thông minh, giao diện đẹp, thân thiện, tốc độ xử lý cao, full HD 800x480 chất lượng hình ảnh đẹp, dual mode tức là vừa nghe nhạc, nghe DVD, hoặc FM,... và vẫn chạy Vietmap bình thường, Vietmap voice có đường tiếng ra loa riêng lắp ở chỗ loa chờ Centre, nên nhạc nghe binh thường mà vẫn nghe chỉ dẫn đường bằng âm thanh được. Bluetooth cũng rất thông minh, có thể đồng bộ hoá danh bạ của DT, call history,..., có thể nghe nhạc qua BT stereo. NGoài ra còn có nút chức năng nhanh cho BT va NAVI gắn vào vị trí chờ nguyên bản của xe, cái này rất tiện khi chuyển tắt sang GPS hoặc BT call chỉ bằng một phím ấn. Âm thanh của đầu Kovan này cho chất lượng khá tốt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lylk

Xe hơi
Em thấy bluetooth của Teana nghe không được rõ lắm với lại phản ứng trên màn hình chậm. Chắc cái màn hình nó phải tải nhiều thứ quá. Với lại không hiểu có phải tại cái micro no' lại nằm gần màn hình chứ không phải nằm trên vô lăng không các bác nhỉ?

chauo2

Xe máy
Vì bluetooth là độ thêm, nó đi kèm với bộ DVD luôn, nên mic nó cũng ở trên bộ DVD, chứ nếu xe nguyên bản có bluetooth thì hãng sẽ thiết kế mic trên volang luôn, e dự là như thế... kụ ợ