[Thảo luận] Quay xe khi Tắc đường và câu chuyện "Chủ động gây va chạm"

Comeback86

Xe buýt
bác làm thế là đúng.thái độ nubira láo quá.em dự no là xe tập lái

Website
www.facebook.com
bác làm thế là đúng.thái độ nubira láo quá.em dự no là xe tập lái
Có khi nào mình mắng oan cái anh Nubira đấy không, các kụ nhỉ?

Nhỡ anh Nubira nghĩ rằng xe kụ chủ thớt quay đầu 1 phát ăn ngay, chẳng cần phải lùi lại, nên Nubira chạy sát lên bám đuôi xe phía trước cho đỡ bị 2b chẹn đầu. Nubira không ngờ kụ chủ thớt phải lùi nên bị chặn mất đường.
Còn cái đoạn Nubira la lối tiếp theo thì do bức xúc vì thấy kụ chủ thớt quay đầu rồi lùi xe không giống ai ấy mà. Cũng có thể thông cảm được.

tranquay

Xe buýt
===

Còn với tư cách là mod của box này và đang theo dõi bài này, em có ý kiến:

Bài của bác rất có ích, vì rất đúng với thực tế đang diễn ra. Đồng thời có nhiều ý kiến Phải / Trái thể hiện cách đánh giá rõ ràng còn khác nhau rất nhiều của OFer trong tình huống này. Mong bác không thấy bận tâm với ý kiến Trái nhé (như chính bản thân cá nhân em là không đồng tình)

Em rất muốn sẽ có 1 kết luận đồng thuận cho tình huống này như là 1 trong những điểm "nên hay không nên" trong lộ trình xây dựng văn hóa giao thông ở box này trong OF.
Cám ơn cụ đã động viên, e cũng nghĩ rằng, những cụ có ý kiến Trái chưa chắc đã thực hiện đúng như những gì các cụ ý biện luận trên này, mà có khi quay đầu còn nhiều hơn e, he he.

Còn ra đường, cái gì luật ko cấm thì cứ làm phải ko cụ!!!

tranquay

Xe buýt
tranquay viết

Phải xin lỗi cụ trước, xin hỏi cụ 1 câu dễ làm cụ tự ái: Cụ lái xe gì và lái được bao nhiêu năm rồi ạ?

E mới lái 2 năm, kinh nghiệm ko nhiều và bị phạt 2 lần vì tội chẹt vạch.

Cái này có liên quan gì không cụ ?
Em biết có ông lái xe hơn 2 chục năm vẫn dốt luật, ngược lại có đứa trẻ con ngồi trên xe nói luật mà em giật mình.
Cái này có liên quan chứ ạ, cụ nào càng đi nhiều thì càng gặp lắm trường hợp giống em, cụ nào đi xe càng xịn, càng sợ vào đám tắc đường hơn em nên đương nhiên quay sớm hơn em, he he

tranquay

Xe buýt
Đầu tiên là kụ đưa luật ra để dọa mọi người là kụ có vẻ hiểu và đi đúng luật. Bằng chứng đây:

tranquay viết http://www.otofun.net/threads/207307-quay-xe-khi-tac-duong-va-cau-chuyen-chu-dong-gay-va-cham/showthread.php?p=4663199#post4663199
Đỏ 2: E thề là e cực ghét những người quan điểm "xin-cho" như cụ. Đi trên đường là tuân thủ luật giao thông, chỗ nào không cấm thì người tham gia giao thông đều được thực hiện quyền của mình.

Không ngờ trong OF nhiều người nắm rõ luật quá, thế là kụ lại chơi lệ làng. Bằng chứng đây:
tranquay viết http://www.otofun.net/threads/207307-quay-xe-khi-tac-duong-va-cau-chuyen-chu-dong-gay-va-cham/showthread.php?p=4663199#post4663199 Thưa cụ, đọc luật là 1 chuyện, hiểu luật là 1 chuyện khác, áp dụng lại là 1 chuyện khác nữa.

Lưỡi không xương dư lày em không đỡ nỗi.
Kính thưa cụ, e là người tuân thủ các loại luật nói chung chứ ko riêng gì luật giao thông (nói thật với cụ là e cũng đã từng ko tôn trọng luật và đã phải trả 1 giá khá đắt rồi, nên đến giờ e đều thực hiện nghiêm chỉnh).

Nhưng cũng phải nói với cụ thế này, đọc luật thì ai cũng đọc được vì nó bằng tiếng Việt, nhưng có hiểu đúng không lại là 1 chuyện vì luật nhà ta viết rất chung chung, sau đó có các văn bản dưới luật để giải thích, giải thích chưa rõ thì lại có các văn bản nội bộ trong ngành giải thích, ko ai có thể nắm được hết mà hiểu cho đúng được, kể cả là người trong ngành

Cụ có thể trích dẫn vô số điều nhưng khái niệm thế nào là khu đô thị thì cụ lại ko nói, cụ cứ thử tưởng tượng Hà nội bây giờ mở rộng lên tận Ba vì con bó váng mà hiểu luật như cụ thì có khi đang trên đường lên Đền Bác Hồ, cụ phải đi vòng qua núi vẫn ko có giao cắt để quay đầu

Còn áp đúng luật lại là một chuyện là vì hoàn cảnh ko để cho mình thực hiện đúng như mong muốn, đơn giản nhất là ko thể nào đi đúng làn khi xe máy tràn kín làn của mình, nếu cụ cứ khăng khăng thì mời cụ đi đường Trần Khát Chân buổi chiều nhé

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

Xe điện
Cám ơn cụ đã động viên, e cũng nghĩ rằng, những cụ có ý kiến Trái chưa chắc đã thực hiện đúng như những gì các cụ ý biện luận trên này, mà có khi quay đầu còn nhiều hơn e, he he.

Việc quay đầu của bác có đúng luật không, bác nên đọc kỹ để hiểu luật. Luật không cấm quay đầu trên đường, tuy nhiên khi quay đầu phải quan sát và phải nhường các phương tiện đi thẳng khác, chỉ được quay đầu khi điều kiện cho phép. Như vậy việc bác quay đầu ở phố lớn, đường vắng như Lý thường Kiệt, hoặc ở "Bà vi có con bò vang"... hoàn toàn chấp nhận được. Còn việc đã ở trong hàng - tức là đã có xe trước mình, có xe sau mình, và việc quay đầu phải loay hoay mất vài "đỏ", phải va chạm với các xe khác, thì hoàn toàn không đúng luật, nếu cần xử cho việc va chạm, bác là người sai. 2 tình huống khác nhau, bác hiểu rất rõ, tuy nhiên vẫn muốn dùng "Luật" biện minh cho mình nên lấy ví dụ không đúng tình huống.

Lên đây là để trao đổi, không phải thắng thua hay hơn kém, mong bác đừng mang suy nghĩ "ông cũng chẳng hơn tôi" để trao đổi...vì đúng là chả ai Thánh sống được...

search

Xe điện
Ai cũng có lúc quay đầu, theo em thì nên hạn chế đến mức có thể vì nói chung quay đầu rất dễ làm tắc đường, nhiều bác quay xong đi thẳng để lại sau lưng 1 sự hỗn loạn về giao thông, cho nên em nghĩ phải thật hạn chế. Còn là người đi sau, nếu thấy phía trước xin đường quay thì em bao h cũng dừng rất xa chặn luôn các xe phía sau cho người ta quay nhanh nhất có thể, như thế cũng là nhanh cho mình nhất, dí đầu xe vào thì chỉ mất thêm thời gian thôi chứ ko được gì cả.

X_FIVE

Xe điện
Việc quay đầu của bác có đúng luật không, bác nên đọc kỹ để hiểu luật. Luật không cấm quay đầu trên đường, tuy nhiên khi quay đầu phải quan sát và phải nhường các phương tiện đi thẳng khác, chỉ được quay đầu khi điều kiện cho phép. Như vậy việc bác quay đầu ở phố lớn, đường vắng như Lý thường Kiệt, hoặc ở "Bà vi có con bò vang"... hoàn toàn chấp nhận được. Còn việc đã ở trong hàng - tức là đã có xe trước mình, có xe sau mình, và việc quay đầu phải loay hoay mất vài "đỏ", phải va chạm với các xe khác, thì hoàn toàn không đúng luật, nếu cần xử cho việc va chạm, bác là người sai. 2 tình huống khác nhau, bác hiểu rất rõ, tuy nhiên vẫn muốn dùng "Luật" biện minh cho mình nên lấy ví dụ không đúng tình huống.

Lên đây là để trao đổi, không phải thắng thua hay hơn kém, mong bác đừng mang suy nghĩ "ông cũng chẳng hơn tôi" để trao đổi...vì đúng là chả ai Thánh sống được...
Em nghĩ bác chủ thớt nên bình tĩnh hơn trong việc trao đổi giống như cụ chauchau nói.
Bác đi đường tắc mà gặp phải mấy tay lái xe quay đầu như bác thì bác có ức chế hem???

tqt77

Xe điện
công nhận cái ông Nubira kia chuối quá, cố lên 1 tí thì được cái é.o gì chứ, để cho người ta quay đi cho nhanh, mình cũng nhanh được đi. Nhưng cũng khó nói lắm vì đặc tính bon chen nó ngấm vào máu rồi. Em vẫn bảo F1 nhà em là cố mà học rồi bố cho tiền sang âu-mỹ mà học mà sống chứ ở VN sao cuộc đời nó bon chen quá khó mà tránh lắm.

Accent1110

Xe tăng
Nói thật có lúc cũng không thể không nóng ạ. Cháu ít đi xe nên ít khi gặp những tình huống khiến bực mình.
Nhưng có lần dừng đèn đỏ có chiếc 4b đi bên cạnh xe cháu, cháu đi 2b đã sát vào vỉa hè rồi, đg thì rất đông. Cứ
nhích đc tẹo thì chiếc 4b lại đánh lái cướp đg nhà cháu, mà nào có chỗ nào mà chen. Cháu ức quá, tắt máy đứng luôn đấy
Rồi sao nữa hả cụ????????

boKhoai2008

Xe buýt
nhà cháu mới lái, ai báo hiệu chuyển hướng (nói đúng sách không nhỉ :-?) là nhà cháu nhường ngay nếu có thể, đi trên đường thì đi đúng làn. Ai quay đầu nhà cháu cũng nhường cho người ta đi trước để đỡ tắc. Dưng mà, chả sư tô (xin lỗi các cụ) mấy đứa đầu to nhưng chứa toàn cặn bã cứ thế phi lên chen lấn cuối cùng cả lũ tắc ị một chỗ, giá mà nhường nhau 1 tí thì đã đi nhanh hơn rồi, có hơn kém gì đâu vài giây mà cứ phải chen bằng được, đặc biệt là mấy bố taxi. Nhà cháu bực nhưng chỉ ngồi trong xe chửi rủa thôi, lúc nào chở gấu với F1 đi thì đành lầm bầm chửi vì sợ ảnh hưởng đến con trẻ. Đi đường nhiều lúc muốn húc cho mấy đứa bon chen 1 phát cho đỡ bực mình. Nhà cháu xin lỗi đã gọi mấy người bon chen là đứa này đứa nọ, dưng mà bực léo chịu được các cụ ạ.

bongpro

Xe hơi
tranquay viết

Không cấm các cụ cứ làm thì có mà loạn hết à

tranquay

Xe buýt

Cám ơn cụ đã góp ý.

E cũng biết gây va chạm là phần sai thuộc về mình, chính vì thế e cũng ko mong cụ nào bắt chiếc em

Còn ở trên này thì e cũng ko mong hơn thua, mà e mong những cụ đóng góp ý kiến đều nên xuất phát từ thực tế khi tham gia giao thông, từ chính cảm xúc bản thân và từ chính cách hành xử của mình thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

Xe điện
cụ chủ, cảm ơn cụ đã cảm ơn em. :)

Khách quan mà nói, chúng ta đều mới thoát cái nghèo được vài năm, được là chủ của chiếc xe ô tô cũng được hơn chục năm là nhiều, nên tự coi là newbie trong vấn đề này. Do đó nên sẵn sàng học hỏi, trao đổi và đặc biệt là nên xem cách mấy anh Châu Âu họ dùng xe, đi xe thế nào...để mà có được tý "văn hóa ô tô" một chút cho đỡ tiếng "quê" khi có dịp "hội nhập"...

Chúc bác tích cực chung tay cùng xây dựng một văn hóa OF tham gia giao thông.