Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho HYUNDAI/KIA (F4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

chutchit

Xe hơi
Cụ Top ạ, hôm nay ăn sáng xong ra đề nổ xe (i30CW), ok, nhưng vào số D, thì thấy máy tắt, màn hình hiện đèn EPS đỏ, dấu +- đỏ, và cái vịt dầu cũng đỏ nốt. Quạt gió và đài đóm vẫn chạy bình thường. Em sợ quá, định gọi điện cầu cứu cụ, nhưng sau đó tắt chìa khoá đi, đề lại thì lại thấy ok. Cụ dự hộ em có thể là hiện tượng trục trặc bộ phận nào, có cần phải đưa vô hãng scan ngay không hở cụ? Hay tại lúc đỗ xe em đỗ vắt vẻo dọc vỉa hè, 3 chân chạm đất, còn 1 chân sau bên lái chỉ chạm đất tí ti??!

Cụ giúp em nhé, Tết đến nơi rồi mà xe trục trặc thì nguy to.

Tks cụ nhiều!

cailin213

Xe buýt
Hóa ra là xe của cụ à??? Mấy ổng ở Vinh đã allo cầu cứu em về vụ của cụ rồi, trên OF này cũng có 1 mạng làm ở HD Vinh, mới vào chưa biết ai vào mới ai nên đã từng PM chưởi em đới!!!!
Thôi thì bác ở trỏng, không vào đó thì biết vào đâu, hy vọng là các chú ấy ở đấy sớm nâng cao tay nghề, mau tiến bộ để các cụ ở trỏng đỡ khổ.
Cái "G" mà cụ nhắc tới ấy, em e rằng mấy ổng chỉ cắm vào cho vui chứ nếu không có kinh nghiệm thì cái máy "G" ấy chả test được hệ thống SMK trên xe của cụ đâu vì cái máy "G" ấy được thiết kế cho xe xuất khẩu mà Hyundai thì không xuất khẩu xe I30 với SMK. Mấu chốt vấn đề ở đây là SMK của I30 rất hay bị lỗi và bị ảnh hưởng của môi trường sóng vô tuyến xung quanh, kỷ lục đang nắm giữ của 1 offer là 5 cái điều khiển trong vòng 6 tháng chơi xe.
Nhà cháu dự là xe của cụ có thể có 2 vấn đề, 1 là bình điện hơi yếu, hai là bị ảnh hưởng bởi sóng radio hoặc sóng khác xung quanh nhà cụ với mật độ cao, cụ còn may hơn người khác là nó chưa chết hẳn. Động tác có tác dụng duy nhất trong 4 tiếng vần cái xe của cụ của HD Vinh là tháo cực bình để reset lại hệ thống.
Ơ, thế cái người mà a thợ call là cụ à:P thật bất ngờ wa:)
chắc là xe e bị ảnh hưởng của sóng xung quanh, chứ bình điện yếu thì e nghĩ k phải vì e mới đi được có gần 3k, máy lạnh cũng ít khi bật.
dù sao cũng may là mấy bác thợ ở trỏng này cũng sửa đc cho e, dù rằng các bác í cũng k biết làm sao mà sửa được:redface::redface::redface: chỉ nghịch nghịch cái máy G đó khoảng 5p mà đc mới hay chứ:6:

Winstorm07

Xe container
Cụ Hardtop cho em hỏi với ạ.
Hôm rồi em đưa Sô nhà em vào thay dầu ở chỗ cụ.
Em được tư vấn báo là chỗ cụ chỉ xuất can dầu nguyên, em đồng ý và xuất 2 can dầu Mobil loại có thể tích 5L (vạch can đo mức dầu đến 4L).
Em đổ hết 1 can, đến can thứ 2 hiện nay em đang bảo quản còn gần đầy bình, mức dầu trong can cách vạch 4L khoảng 1cm.
Vấn đề em lăn tăn ở chỗ là các cụ khác trong hội Sô phần lớn đều thay hết khoảng 6,5L đến 6,9L. Vậy nếu là can loại 4L thì xe em mới đổ hết có khoảng hơn 4L một tý.
Em đã cẩn thận để đến sáng hôm sau máy ở tình trạng nguội rồi đo lại dầu bằng que thăm dầu thì mức dầu vẫn nằm ở vạch F.

Vậy có phải là mấy chú thợ nhà cụ đã kô rút hết dầu trong xe em ra hay can đó là can loại 5L hoặc có nguyên nhân gì khác ở đây ạ???
Mong cụ giải thích giúp em với.
Cảm ơn cụ,.

Riversonvt

Xe đạp
Bac top ơi em phien bac ty nhé:

Chả là sáng ngày mai em làm chuyến du lịch về quê ăn tết ( Vũng tàu - HP), vì không mua được vé Máy bay nên em chạy xe về luôn ( xe em là Cerato Full ) Bác có thể vui lòng cho em xin số ĐT Di động của Bác để khi đi trên đường xe em nó có cảnh báo gì em xin tư vấn của Bác chút được không ạh ? Bác nhắn tin cho em theo số máy: 0983.394.389 :101::101::101: nhé. Cám ơn bác nhiều. Năm mới chúc bác và gia đình " Mạnh Khỏe An Khang Thịnh Vượng "

km-30n

Xe hơi
bác tóp cho e hỏi tí là con km của e tự nhien mấy hôm nay có hiện tượng buổi sáng đề nổ thì vòng tua máy lại xuông dưới 800 e cứ phải đạp ga mới lên.sau đó thì đi bình thường,nó có bị làm sao k hả bác.e lo quá.tết đến nơi rồi

dzungit

Đi bộ
cho hỏi xem mình là KIA Carens , đèn soi biển số , mình lấy đồng hồ đo Ampe ko biết sao 2 bóng đèn sau ko cháy nữa ko lên điện (đèn biển số thui) , đo hình như dèn còn sống . Ai biết cách thay cầu chì chỉ mình với , đi ko có đèn biển số dễ bị phạt lắm

Cụ Hardtop cho em hỏi với ạ.
Hôm rồi em đưa Sô nhà em vào thay dầu ở chỗ cụ.
Em được tư vấn báo là chỗ cụ chỉ xuất can dầu nguyên, em đồng ý và xuất 2 can dầu Mobil loại có thể tích 5L (vạch can đo mức dầu đến 4L).
Em đổ hết 1 can, đến can thứ 2 hiện nay em đang bảo quản còn gần đầy bình, mức dầu trong can cách vạch 4L khoảng 1cm.
Vấn đề em lăn tăn ở chỗ là các cụ khác trong hội Sô phần lớn đều thay hết khoảng 6,5L đến 6,9L. Vậy nếu là can loại 4L thì xe em mới đổ hết có khoảng hơn 4L một tý.
Em đã cẩn thận để đến sáng hôm sau máy ở tình trạng nguội rồi đo lại dầu bằng que thăm dầu thì mức dầu vẫn nằm ở vạch F.
Vậy có phải là mấy chú thợ nhà cụ đã kô rút hết dầu trong xe em ra hay can đó là can loại 5L hoặc có nguyên nhân gì khác ở đây ạ???
Mong cụ giải thích giúp em với.
Cảm ơn cụ,.
Vấn đề là cụ thăm dầu nó vẫn đủ là được, can đó là can dung tích 5 lít và nhà SX cũng đong đủ 5 lít cho cụ đấy, xưởng đổ hơn 1 can nghĩa là hơn 6 lít rồi, nếu thay cả lọc dầu thì mới là 6,5 lít. Xưởng buộc phải xuất 2 can cho cụ vì đã bị 1 cụ trên Ò này làm um lên việc phải dùng can dầu dở, mong cụ thông cảm.

Bac top ơi em phien bac ty nhé:

Chả là sáng ngày mai em làm chuyến du lịch về quê ăn tết ( Vũng tàu - HP), vì không mua được vé Máy bay nên em chạy xe về luôn ( xe em là Cerato Full ) Bác có thể vui lòng cho em xin số ĐT Di động của Bác để khi đi trên đường xe em nó có cảnh báo gì em xin tư vấn của Bác chút được không ạh ? Bác nhắn tin cho em theo số máy: 0983.394.389 :101::101::101: nhé. Cám ơn bác nhiều. Năm mới chúc bác và gia đình " Mạnh Khỏe An Khang Thịnh Vượng "
Nhà cháu cứ úp cả lên đây để các cụ tiện alo nhé!!!! Nhà cháu sẵn sàng trả lời 24/24 trừ khi thuê bao nhà cháu đang bị thuê báo khác đè lên trên thôi ạ: 091-321-0781 hoặc 098-715-9999

bác tóp cho e hỏi tí là con km của e tự nhien mấy hôm nay có hiện tượng buổi sáng đề nổ thì vòng tua máy lại xuông dưới 800 e cứ phải đạp ga mới lên.sau đó thì đi bình thường,nó có bị làm sao k hả bác.e lo quá.tết đến nơi rồi
Nhà cháu dự là cái van không tải trên họng hút nó bị bẩn rồi cụ ạ nên ECU nó lệnh cho nó mở to để đạt được 1200vf nhưng nó ứ thi hành nên nó như vậy, chả bệnh tật gì to tát đâu.

cho hỏi xem mình là KIA Carens , đèn soi biển số , mình lấy đồng hồ đo Ampe ko biết sao 2 bóng đèn sau ko cháy nữa ko lên điện (đèn biển số thui) , đo hình như dèn còn sống . Ai biết cách thay cầu chì chỉ mình với , đi ko có đèn biển số dễ bị phạt lắm
Cụ nên đi viện cho nó lành, cái đèn ấy ăn chung chì với đèn lăng téc nên cụ KT xem coa mất cả lăng-téc không, mà cụ dùng ampe kết thì đo thế quái nào được đèn còn hay chết. Cụ chuyển thang đo "V" để đo đui đèn xem có điện không rồi chuyển thang đo "ÔM" để đo xem đèn sống hay chết, kết quả cụ tự suy nhá!!!!

Lammd

Xe tải
Bác Hardtop cho em hỏi ah

Xe em tự dưng khi lùi loa kêu tít tít liên tục. *hồi trước nó không kêu, chỉ khi gặp vật gì gần nó mới bắt đầu kêu). (bộ cảm biến lùi của em là nguyên bản theo xe)

Bây giờ phải xử lý thế nào Bác:102::102:

santafe3678

Xe máy
kính kụ ngáp tóp
chấu muốn sơn tút lại mấy chỗ. xe chấu là mầu đen, kụ chỉ chỗ cho chấu với. chấu bị mấy thằng gala cổ nó nàm xe chấu có mầu ừ thì đúng là mầu đen nhưng mắt kụ mà nhìn thấy chắc là kụ ném chấu vỡ kính hậu vì trót dại tin bọn nố.
1. bị đánh giấy ráp xước vòng quanh chỗ bị sơn lại
2. mất độ bóng những vùng bị đánh ráp- nhìn chéo góc là thấy ngay chỗ nàm nại.
chấu nghe cụ nói là ở 199mk sơn là chuẩn nhất. nhưng đi tới chỗ đó xa quá, mà hay tắc cái con đường.
3. nghe mấy bác đã làm ở HD - giải phóng ca ngợi là: dịch vụ nhanh - nhiệt tình - tỉ mỉ - tận tụy==>>> chuẩn: NGON BỔ RẺ. lói chung là chấu thích.
kụ góp ý cho chấu, chấu đi nàm nại em ló tí.
thanks sờ cụ nhiều!
voka mời cụ!(b)(b)

G4FC9H287703

Xe hơi
Thưa cụ TOP
Xe em là CERATO. Hôm nọ mở cắp ca pô em thấy máy móc bụi bẩn kinh khủng :'(. Cụ cho em hỏi : khi đi rửa xe em bảo thợ xịt nước thẳng vào máy luôn được không ạ ??? Hay là cụ có cách nào khác để xử lý không ???
Đa tạ cụ.

Bác Hardtop cho em hỏi ah

Xe em tự dưng khi lùi loa kêu tít tít liên tục. *hồi trước nó không kêu, chỉ khi gặp vật gì gần nó mới bắt đầu kêu). (bộ cảm biến lùi của em là nguyên bản theo xe)

Bây giờ phải xử lý thế nào Bác:102::102:
Nhà cháu dự là nó bị nước vào cái cảm biến ở đít xe hoặc là nó chết 1 trong số mấy cái cảm biến đó hoặc đơn giản là cái cảm biến bị lệch khỏi vị trí đúng. Trước mắt cụ lấy cái sấy tóc xịt khô cái cảm biến đi xem sao.

kính kụ ngáp tóp
chấu muốn sơn tút lại mấy chỗ. xe chấu là mầu đen, kụ chỉ chỗ cho chấu với. chấu bị mấy thằng gala cổ nó nàm xe chấu có mầu ừ thì đúng là mầu đen nhưng mắt kụ mà nhìn thấy chắc là kụ ném chấu vỡ kính hậu vì trót dại tin bọn nố.
1. bị đánh giấy ráp xước vòng quanh chỗ bị sơn lại
2. mất độ bóng những vùng bị đánh ráp- nhìn chéo góc là thấy ngay chỗ nàm nại.
chấu nghe cụ nói là ở 199mk sơn là chuẩn nhất. nhưng đi tới chỗ đó xa quá, mà hay tắc cái con đường.
3. nghe mấy bác đã làm ở HD - giải phóng ca ngợi là: dịch vụ nhanh - nhiệt tình - tỉ mỉ - tận tụy==>>> chuẩn: NGON BỔ RẺ. lói chung là chấu thích.
kụ góp ý cho chấu, chấu đi nàm nại em ló tí.
thanks sờ cụ nhiều!
voka mời cụ!(b)(b)
Nhà cháu dự là cụ cũng hơi kỹ tính về vấn đề sơn .........giống nhà cháu!!!! Vì vậy nên 199 Minh khai là sự lựa chọn số 1 cho cụ.

Thưa cụ TOP
Xe em là CERATO. Hôm nọ mở cắp ca pô em thấy máy móc bụi bẩn kinh khủng :'(. Cụ cho em hỏi : khi đi rửa xe em bảo thợ xịt nước thẳng vào máy luôn được không ạ ??? Hay là cụ có cách nào khác để xử lý không ???
Đa tạ cụ.
Mời cụ đọc lại bài : "Tóp 10 sai lầm............." của nhà cháu nhá!!!!!!!!!

FujiS5200

Xe điện
:'(:'(:'(

Bác Hard ơi. Sáng nay em lại nhìn ra bệnh xe em rồi.
Tình hình là vào buổi sáng, hoặc khi máy nguội (em nhìn trên bảng đồng hồ nhiệt độ) mà đề nổ máy xe thì khói xe như quạt chả. Để nguyên độ 2 phút thì hết, hoặc khi máy còn nóng mà đề nổ thì cũng không bị hiện tượng này. Cái này em để ý thì mới bị độ 2 hôm nay thôi, còn trước đó thì không :(
Nhờ bác Hard bắt bệnh giùm xem em nó bị sao với. Em định ngày mai đánh xe đi kiểm tra xem thế nào, lo quá.

Winstorm07

Xe container
Vấn đề là cụ thăm dầu nó vẫn đủ là được, can đó là can dung tích 5 lít và nhà SX cũng đong đủ 5 lít cho cụ đấy, xưởng đổ hơn 1 can nghĩa là hơn 6 lít rồi, nếu thay cả lọc dầu thì mới là 6,5 lít. Xưởng buộc phải xuất 2 can cho cụ vì đã bị 1 cụ trên Ò này làm um lên việc phải dùng can dầu dở, mong cụ thông cảm.
Cảm ơn cụ đã trả lời em!
Vấn đề 2 can hay 3 can em kô lăn tăn vì như vậy em tự bảo quản rồi lần sau em mang đến đổ tiếp chỗ cụ cũng là 1 điều yên tâm cho cá nhân em.
Vấn đề về dung tích dầu tại vì em thấy can đề thể tích 5L mà vạch báo dầu bên cạnh can chỉ có 4L nên em kô biết can nó chứa 5 hay 4L nên mới phải hỏi cụ.
Cụ giả nhời cho em được như thế là em yên tâm rồi/ :6:

SORENTO

Xe hơi
Úi giời ôi, SORENTO 2010 mà đã khói đen rồi á!!!! Thế thì chết, cụ đi viện ngay để xử cái van EGR, xe đang chạy ở khu vực nào hở cụ liệu có bắt buộc phải chạy dieesel 0.25 không, nếu dùng dầu này thì khả năng bị tắc bầu lọc khĩ xả là rất cao.

Cụ Hartop cho em hỏi bây giờ đi viện thì đi ở đâu ạ,dầu ông chú em đổ ở dốc Bác Cổ,nếu tắc cái van EGR thì có phải thay không rổ giá thế nào cụ.
thêm cái cụ nói là tắc bầu lọc khí xả là thế nào vậy cụ.
:ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy:

thaothucsg

Xe máy
Năm hết Tết đến chúc bác Hardtop thật nhiều sức khỏe, niềm vui và hạnh phúc!

Hôm trước em có đt cho bác về hiện tượng con Getz 1.4AT nhà em, nay em xin trình bày rõ hơn nhờ bác "dự" cho:

Khoảng tuần trước em chạy xe khi gần hết xăng (theo đồng hồ báo trên táp lô thì cũng còn khoảng 70 km nữa) thì có hiện tượng xe bị lịm ga rồi sau đó lại tăng lên bất thường và hơi giật cục, gần giống như kiểu xăng bị dính nước. Lúc đó em nghĩ rằng chắc xe sắp hết xăng nên đổ thêm nửa bình, thì chạy không thấy gì nữa.

Hôm rồi em cho ông anh mượn xe chạy đi Củ Chi, trước khi đi ông ấy đổ đầy bình xăng, nhưng không hiểu sao trên đường đi ông ấy báo lại là xe có hiện tượng lịm ga dần. Lúc đầu ông ấy bảo có thấy chảy dầu nhưng sau đó bảo không phải vì nhầm với nước máy lạnh của xe chảy ra. Nếu chạy ở tốc độ cỡ 20km/h thì hiện tượng này giảm nhưng chỉ được một lát khi máy hơi nóng lên thì lại bị. Trên bảng táp lô không báo lỗi gì cả ạ.

Em định ngoài Tết mới đưa em nó đi bảo hành, nhưng cứ lăn tăn mãi không biết thế là nó bị cái lỗi gì. Nhờ bác tư vấn giúp.

:'(:'(:'(

Bác Hard ơi. Sáng nay em lại nhìn ra bệnh xe em rồi.
Tình hình là vào buổi sáng, hoặc khi máy nguội (em nhìn trên bảng đồng hồ nhiệt độ) mà đề nổ máy xe thì khói xe như quạt chả. Để nguyên độ 2 phút thì hết, hoặc khi máy còn nóng mà đề nổ thì cũng không bị hiện tượng này. Cái này em để ý thì mới bị độ 2 hôm nay thôi, còn trước đó thì không :(
Nhờ bác Hard bắt bệnh giùm xem em nó bị sao với. Em định ngày mai đánh xe đi kiểm tra xem thế nào, lo quá.
Độ ẩm trong không khí cao thì khí cháy ra bô sẽ nhiều hơi nước, hơi nước này có nhiệt độ rất cao và khi ra đến ống bô đoạn cuối gặp lạnh sẽ ngưng lại thành nước đọng ở trong đó và một phần chưa ngưng thành nước thì sẽ thành hơi nước bay ra ngoài. Vào buổi sáng thì ống bô còn nguội nên hiện tượng ngưng nước nhiều nên cụ nhìn thấy nó bay ra khỏi bô, chạy nóng cái bô lên rồi thì cụ sẽ không thấy hơi nước bay ra nữa vì nó không ngưng được để đến mức nhìn thấy. Cụ có thể thử lúc máy nóng rồi lấy nước tưới vào cái đoạn bô sau.

Ngoài ra khói trắng ở bô có thể là do máy kém rồi nên "ăn dầu", máy nóng, dầu loãng ra .....và một số nguyên nhân khác dẫn đến có khói, vấn đề là cụ phải phân biệt được màu khói của nước và màu khói của dầu.

[Cụ Hartop cho em hỏi bây giờ đi viện thì đi ở đâu ạ,dầu ông chú em đổ ở dốc Bác Cổ,nếu tắc cái van EGR thì có phải thay không rổ giá thế nào cụ.
thêm cái cụ nói là tắc bầu lọc khí xả là thế nào vậy cụ.
:ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy::ohmy:
Van này hiếm khi phải thay, chỉ làm sạch đi là được.

Năm hết Tết đến chúc bác Hardtop thật nhiều sức khỏe, niềm vui và hạnh phúc!

Hôm trước em có đt cho bác về hiện tượng con Getz 1.4AT nhà em, nay em xin trình bày rõ hơn nhờ bác "dự" cho:

Khoảng tuần trước em chạy xe khi gần hết xăng (theo đồng hồ báo trên táp lô thì cũng còn khoảng 70 km nữa) thì có hiện tượng xe bị lịm ga rồi sau đó lại tăng lên bất thường và hơi giật cục, gần giống như kiểu xăng bị dính nước. Lúc đó em nghĩ rằng chắc xe sắp hết xăng nên đổ thêm nửa bình, thì chạy không thấy gì nữa.

Hôm rồi em cho ông anh mượn xe chạy đi Củ Chi, trước khi đi ông ấy đổ đầy bình xăng, nhưng không hiểu sao trên đường đi ông ấy báo lại là xe có hiện tượng lịm ga dần. Lúc đầu ông ấy bảo có thấy chảy dầu nhưng sau đó bảo không phải vì nhầm với nước máy lạnh của xe chảy ra. Nếu chạy ở tốc độ cỡ 20km/h thì hiện tượng này giảm nhưng chỉ được một lát khi máy hơi nóng lên thì lại bị. Trên bảng táp lô không báo lỗi gì cả ạ.

Em định ngoài Tết mới đưa em nó đi bảo hành, nhưng cứ lăn tăn mãi không biết thế là nó bị cái lỗi gì. Nhờ bác tư vấn giúp.
Thời tiết ở trỏng rất nóng nên cụ không nên để hết xăng tới mức đó, còn chạy được 70km nghĩa là chỉ còn khoảng 7 lít trong bình, nếu đõ xe hơi nghiêng thì đề máy lên nó lại chết luôn là đúng, cũng do trời nóng nên bơm xăng rất mau hỏng. Hiện tượng cụ miêu tả rất giống triệu chứng của bơm xăng, trong đa số các trường hợp hỏng bơm xăng thì tắt máy, để khoảng 30 phút đề lại nổ bình thường. Đã có nhiều trường hợp trong khi chờ xe cứu hộ đến, sốt ruột quá nổ lại máy thì lại đi được, có khi đi cả trăm km mới chết.

FujiS5200

Xe điện
Ngoài ra khói trắng ở bô có thể là do máy kém rồi nên "ăn dầu", máy nóng, dầu loãng ra .....và một số nguyên nhân khác dẫn đến có khói, vấn đề là cụ phải phân biệt được màu khói của nước và màu khói của dầu.
Bác cho em hỏi kỹ 1 tí, máy kém thì sẽ bị khói khi máy nóng, dầu loãng... hay là khi máy còn nguội ạhh?

Cám ơn bác nhiều.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Bẩm cụ Top cho nhà cháu xin cụ một câu hỏi nhỏ (không ai quan tâm nhưng cháu thấy quan trọng) trước khi nghỉ Tết, cụ thể:
Khi nào thì phải thay nước làm mát động cơ, quy trình thay thế nào? nếu phải bổ sung thì bổ sung bằng nước lavie có đc không? Chi phí cho một lần thay toàn bộ là bi nhiêu (xe Getz 1.1 MT). Chúc cụ ăn Tết cùng gia đình thật vui & đầm ấm(b)

Trạng thái
Thớt đang đóng