Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

danghoangbp

Đi bộ
Cám ơn bác Zing và bác Hat ah. Đúng như các bác phán. Phanh xe e ko ăn nữa. Đang chạy phải đạp nhồi mấy cái mới ăn còn tại chỗ đạp là tắt máy luôn. Cho e hỏi hỏng bầu trợ lực phanh thì làm hết nhiêu tiền ạh? Và em phải thao đg thông áp dưới bình xăng ra phải ko? Nhưng gắn đường thông áp đấy vào khi đổ xăng đến khoảng 300k là xăng chảy phun ra đường ống đó nhiều lắm ạh. Giờ khắc phục sao đây các bác ơi. Giúp e với. Thân

ZINGGE

Xe tăng
Em hỏi khí khong phải làm như thế nào để tháo cái này ra ạ. có tự làm duoc không?
Với bộ giằng gạt mưa thì bác có thể tulamlay được còn bát bèo thì hơi khó vì bác không có vam để vam lò xo giảm xóc ạ,nhưng nếu bác thích tự làm thì vẫn có thể làm được bằng cách sau khi tháo bộ giảm sóc ra khỏi xe thì bác lấy dây thép đủ để kéo nén lò xo xuống được rồi bác xoắn dây thép nén lò xo lại tháo bát bèo ra thay mới rôi lắp lại nhả lò xo là xong ạ.(bác chú ý là lò xo bị nén bung ra rất mạnh và nguy hiểm lắm đó nhé )

ZINGGE

Xe tăng
Cám ơn bác Zing và bác Hat ah. Đúng như các bác phán. Phanh xe e ko ăn nữa. Đang chạy phải đạp nhồi mấy cái mới ăn còn tại chỗ đạp là tắt máy luôn. Cho e hỏi hỏng bầu trợ lực phanh thì làm hết nhiêu tiền ạh? Và em phải thao đg thông áp dưới bình xăng ra phải ko? Nhưng gắn đường thông áp đấy vào khi đổ xăng đến khoảng 300k là xăng chảy phun ra đường ống đó nhiều lắm ạh. Giờ khắc phục sao đây các bác ơi. Giúp e với. Thân
Nếu bầu trợ lực bị hỏng thì chỉ có cách là thay mới thôi bác ạ , giá rổ khoảng từ 1 triệu đổ lại (hàng bãi ) còn nếu hiện tượng bác phải đạp nhồi mấy cái mới ăn thì bác tháo bánh xe kiểm tra bơm con phanh bánh xe xem có bị chảy dầu không đã,nếu chảy thì mua bộ ruôt cao su về thay là được ạ và bác cũng kiểm tra cả tổng phanh cũng như vậy nhé.Nếu chắc chắn là không chảy dầu thì chính xác là hỏng bầu trợ lực ạ.

danghoangbp

Đi bộ
Dạ. Cám ơn bác Zing. E sẽ ktra. Àh con đường thông áp thì xử lý thế nào ạh. Bịt vào thì bị bí hơi, còn nếu gắn ống vào thì đổ xăng đc khoảng 300k là xăng chảy ra ống nhiều lắm ạh. Bác chỉ e cách xử lý với ạh. Thân

Kia cd5 2003

Xe tăng
Em gửi số tk trong hộp thư của bác rồi nhé
bác hat ơ,em đã nhận đc hàng của bác rồi ạ.tks bác ạ.nhưng em thấy thiếu 1 nan hoa,ko biết có thỂ lấy nan hoa xe máy dc ko aḥ.nhưng sao em ko thấy ốc lắp chuột vào vỏ xe nhỉ,em chỉ thấy ốc lắp chuột vào thanh sắt thôi ạ.và 2 sợi dây để lắp vào ct có thể dẫn đến lắp vào xi nhan để khi bấm thì xi nhan nháy ko ạ?

hat65

Xe điện
bác hat ơ,em đã nhận đc hàng của bác rồi ạ.tks bác ạ.nhưng em thấy thiếu 1 nan hoa,ko biết có thỂ lấy nan hoa xe máy dc ko aḥ.nhưng sao em ko thấy ốc lắp chuột vào vỏ xe nhỉ,em chỉ thấy ốc lắp chuột vào thanh sắt thôi ạ.và 2 sợi dây để lắp vào ct có thể dẫn đến lắp vào xi nhan để khi bấm thì xi nhan nháy ko ạ?
Muốn cho xn nháy khi đóng mở đktx cần lắp thêm role 2 kênh nữa, lấy tín hiệu từ dây chuột . Dùng nan hoa xe máy đc . Vit bắt chuột vào cửa là vít răng thưa đó bác

Kia cd5 2003

Xe tăng
Muốn cho xn nháy khi đóng mở đktx cần lắp thêm role 2 kênh nữa, lấy tín hiệu từ dây chuột . Dùng nan hoa xe máy đc . Vit bắt chuột vào cửa là vít răng thưa đó bác
em có thấy vít răng thưa gì đâu ạ.em chỉ thấy 2 loại ốc.ốc ngắn thì để vít vào nan hoa,còn vít còn lại thì em đẵ vít thanh sắt vào chuột rồi ạ.ko còn vít nào để vít vào cửa ạ.role thì mua ở đâu bác nhỉ,nó có mấy loại ạ.mà tiền thì t2 em mới gửi đc,vì mai là cn ạ.bác thông cảm ạ.

ramada

Xe điện
em có thấy vít răng thưa gì đâu ạ.em chỉ thấy 2 loại ốc.ốc ngắn thì để vít vào nan hoa,còn vít còn lại thì em đẵ vít thanh sắt vào chuột rồi ạ.ko còn vít nào để vít vào cửa ạ.role thì mua ở đâu bác nhỉ,nó có mấy loại ạ.mà tiền thì t2 em mới gửi đc,vì mai là cn ạ.bác thông cảm ạ.
Thông thường mỗi chuột có 2 vít bước ốc dài giống như con vít 3 thợ điện nước hay dùng bác nhé, một vít bắt chuột vào thanh sắt, rồi vít còn lại bắt cả chuột, thanh sắt vào thành xe. Mà những thứ quan trọng thì đủ hết rồi, còn mấy thứ ốc vít, nan hoa, lặt vặt bác năng động tý là xong thôi. E vừa làm chiều nay, nếu biết trước em chụp cái ảnh là bác hình dung ra ngay.

ramada

Xe điện
Em ko hiểu rơ le 2 kênh là thế nào ạ. Mà bác nói làm em thắc mắc là cái rơ le 12vdc thông thường thì 2 chân nguồn nó có phân biệt - và + ko nhỉ.

vuahung105

Xe container
Vụ nháy xi nhan này bác tìm trong thớt này có sẵn kinh nghiệm của e. Có cả hình ảnh minh họa đấy.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em ko hiểu rơ le 2 kênh là thế nào ạ. Mà bác nói làm em thắc mắc là cái rơ le 12vdc thông thường thì 2 chân nguồn nó có phân biệt - và + ko nhỉ.
em đoán là loại rơ le 5 chân, gồm chân thường đóng (NC) và chân thường mở (NO). Có phải ko bác hat nhể :-?

Kia cd5 2003

Xe tăng
Vụ nháy xi nhan này bác tìm trong thớt này có sẵn kinh nghiệm của e. Có cả hình ảnh minh họa đấy.
bác còn nhớ trang nào ko ạ?hay mình đấu thẳng 2 dây trắng nâu(dây để làm ct khoá tổng ạ) vào xi nhan dc ko ạ.hôm nay em nhận dc hàng của bác hat nên đang mày con bà mò.có bác nào cho em xin vài tấm ảnh về vị trị chuột cửa trc,sau chỗ cheo cụa dktx và chỗ lấy điện.nãy bác hat nói mà em ko ở xe nên ko nhìn dc ạ.:)

ramada

Xe điện
Dạo này em ít đi xe sáng đánh ra. Tối đánh vào. Có hiện tượng khi mới nổ máy không để galanty được. Vòng tua cứ tụt dần và chết máy. Nhưng khi đánh ra ngoài thì lại không bị tụt vòng tua nữa và máy lại hoạt động êm xịt. Các bác chỉ cho em nguyên nhân và cách khắc phục
Ơ thế bác vưỡn chưa chỉnh con ốc bù ga như em bảo à, hay chỉnh rồi mà chưa được. Thực tế xe em thì con ốc này phải vặn vào đến khi thấy căng gần như hết cỡ ấy.

hat65

Xe điện
Vít ngắn có kẹp để nối nan hoa của chuột với thanh sắt của chốt cửa. Nếu bác lắp đc chuột vào vách cửa thì ko cần đến thanh sắt dẹt nữa. Rơle mua ở cửa hàng phụ tùng oto hoặc điện,

vuahung105

Xe container
bác còn nhớ trang nào ko ạ?hay mình đấu thẳng 2 dây trắng nâu(dây để làm ct khoá tổng ạ) vào xi nhan dc ko ạ.hôm nay em nhận dc hàng của bác hat nên đang mày con bà mò.có bác nào cho em xin vài tấm ảnh về vị trị chuột cửa trc,sau chỗ cheo cụa dktx và chỗ lấy điện.nãy bác hat nói mà em ko ở xe nên ko nhìn dc ạ.:)
đây, bác đọc mấy trang quanh quanh này, ngày trước CT hướng dẫn em thi công mà.
http://www.otofun.net/printthread.php?t=180454&pp=10&page=277
trong thớt này khá đầy đủ : các bác muốn biết gì cứ vào google, gõ " từ khóa cho điều muốn biêt và " thông tin chuyên môn phần 2 - sẽ thấy thôi ợ . nếu không rõ thì thảo luận tiếp - như vậy cũng sẽ hấp dẫn hơn nhỉ =P~
em nói vậy để tránh một bệnh cứ lặp đi lặp lại - tốn tài nguyên các cụ ợ :)

hat65

Xe điện
Rơ le 2 kênh hoặc đa kênh là loại rơle có 2 đầu dây của cuộn hút nối với tín hiệu điều khiển ( trong trường hợp lắp đktx thì 2 dây này nối với 2 dây chuột cửa ko phân biệt cực vì tín hiệu đến chuột là đảo chiều ( lúc + là xanh lá thì - là xanh nước biển, khi - là xanh lá thì + là xanh biển) các cặp đóng mở còn lại độc lặp nhau. Vì nối ra xi nhan trái và phải nên nguồn điện cấp chung nhưng khi role đóng thì đầu ra trái phải độc lập nhau. Nếu đầu ra chung trái phải thì khi bật xi nhan cả 2 bên trái phải sẽ cùng sáng

ramada

Xe điện
Rơ le 2 kênh hoặc đa kênh là loại rơle có 2 đầu dây của cuộn hút nối với tín hiệu điều khiển ( trong trường hợp lắp đktx thì 2 dây này nối với 2 dây chuột cửa ko phân biệt cực vì tín hiệu đến chuột là đảo chiều ( lúc + là xanh lá thì - là xanh nước biển, khi - là xanh lá thì + là xanh biển) các cặp đóng mở còn lại độc lặp nhau. Vì nối ra xi nhan trái và phải nên nguồn điện cấp chung nhưng khi role đóng thì đầu ra trái phải độc lập nhau. Nếu đầu ra chung trái phải thì khi bật xi nhan cả 2 bên trái phải sẽ cùng sáng
Vâng, em đã hiểu, cám ơn bác ạ.

Kia cd5 2003

Xe tăng
Vít ngắn có kẹp để nối nan hoa của chuột với thanh sắt của chốt cửa. Nếu bác lắp đc chuột vào vách cửa thì ko cần đến thanh sắt dẹt nữa. Rơle mua ở cửa hàng phụ tùng oto hoặc điện,
dạ,em đã hiểu ý bác rồi ạ.mai em sẽ tranh thủ thi công trong ngaỳ mai ạ.tks các ác ạ