Pioneer AVH-P4150DVD - Vài cảm nhận ban đầu

danglong

Xe tăng
Thưa các bác!

Em chạy chiếc Santa Fe MLX 2008, đây là lần đầu tiên em chơi DVD, em vừa lắp chiếc Pioneer AVH-P4150DVD nên muốn viết vài cảm nhận ban đầu, gọi là review thì chưa đủ.

Trước tiên phải nói qua về quá trình tìm hiểu của em:

Caska317: Ban đầu em nghe nói nhiều về Caska317 và cũng rất ấn tượng bởi những ưu điểm của nó (Giá, tính năng, hình thức), tuy nhiên sau khi mục kích sở thị em thất vọng quá nên bỏ luôn ý định chơi Caska, nằm chờ thóc về để múc con ngon hơn

Alpine 202: Tiếp sau em có quan tâm đến Alpine 202, có nghe các tiền bối ca ngợi chất lượng của Alpine. Nhưng em chưa quyết vì Alpine gần như không có các cổng mở rộng (USB, SD) và ko đọc ảnh JPEG được và điều khiển từ xa rất đắt. Em vẫn lăn tăn...

JVC805: Em đã định quất chú này vì giá cả hợp lý, chất lượng chấp nhận được (Kém hơn Alpine tý) và nhiều tính năng (USB, SD, đọc JPEG. Cũng nhiều anh em dùng cái này. Nhưng em vẫn chưa quyết vì... (Mời các bác đọc tiếp). Bác Duy Linh thì khuyên dùng JVC805 hoặc hạ hẳn xuống Panasonic CW1. Trong lúc đang phân vân giữa JVC805 và Alpine202 thì...

Sony XAV-W1: Sau khi nghe bác Noza viết review em thích nó quá, độ phân giải VEGA (Tức là pictures elements gấp 4 lần màn QVEGA), em lao vào mạng đọc review của "Tây" và lòng quyết đi theo em này. Nhưng cuối cùng vẫn không được vì: Ở VN ứ mua được, giá nghe "Giang hồ" đồn đại là chả kém gì Alpine 502 (Cũng màn VEGA luôn). Em có nhờ 1 người bạn đang sống ở Sing tìm hộ, và chờ đợi (Em đi hỏi về Sony XAV-W1 ở ĐÂY)

Pioneer AVH-P4150DVD: Bác Pioneer.vn khuyên em nên chờ con này sắp ra. Nói thực em có ấn tượng tốt về Pioneer, nhưng luôn nghĩ nó rất đắt, còn dòng như 4050 thì em thấy xấu quá. Giữa lúc ấy, có 1 người bạn báo có thể mua được con này ở Thailand với giá rẻ hơn JVC805 ở Hà Nội: Em lên mạng đọc specs và quyết định chơi chú này.

Sau 3 ngày chờ đợi em cầm nó trong tay và mang ra Minh Khôi chiến luôn...

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Cũng phải nói thêm tý: Từ chỗ thích màn VEGA (Sony W1 hoặc Alpine 502) mà em chuyển xuống QVEGA vì 2 lý do: Em thử test thì thất VEGA chỉ đẹp hơn khi thể hiện các nút & chữ thôi, còn tín hiệu của DVD thì như nhau. Hơn nữa VEGA là rất đắt.

Sau 5 giờ đồng hồ bác Minh Khôi mổ xẻ con xe của em, tổng cộng em đã gắn những thứ sau đây:

• DVD Pioneer AVH-P4150
  • Mặt dưỡng cho DVD
  • Mo-đun điều khiển vô lăng
  • Camera lùi
  • Đầu thu tivi KTS Amor

Cảm nhận ban đầu là quá ổn.

Thiết kế: Quá đẹp, bóng bẩy, rất giống phong cách thiết kế của Pioneer cho tivi Plasma cao cấp.

Giao diện: Chữ to, sáng sủa, dễ sử dụng. Đặc biệt thay đổi màu phím bấm theo hơn 100 tông khác nhau, tuỳ thuộc vào sở thích - tâm trạng - hoặc cho phù hợp với màu nội thất hoặc đèn của các thiết bị khác, có 1 chế độ có thể thay đổi các màu liên tục nữa. Cool!!!

Màn hình: 7" to, sáng - rất sáng do dùng công nghệ chiếu sáng LED cho đèn nền (Em đọc spec thấy bảo thế), rất hay khi tự điều chỉnh tối bớt khi bật đèn xe - khi xem buổi tối đỡ chói mắt. Chất lượng hình ảnh cũng rất tốt, màu sắc đẹp, góc nhìn rộng. Có mấy chế độ chỉnh độ nghiêng màn hình.

Âm thanh: Hay hơn cái đầu theo xe của em nhiều (Santa Fe MLX 2008), nhiều chức năng chỉnh (Có nhiều chức năng em cũng chả hiểu là cái gì nữa), có nhiều chế độ EQ cài sẵn và cũng có thể customize theo sở thích riêng.

Cổng kết nối: USB, Mini Aux 3.5mm, ipod, bluetooth (2 cái sau em chưa lắp). Chỉ USB là có theo máy, còn các loại khác phải mua thêm.

Tính năng: Ngoài chơi các định dạng thông thường, Pioneer AVH-P4150DVD còn chơi được JPEG, MP3, ACC, Divx

Có vài điểm em thấy chưa ổn - Cũng có thể em chưa tìm hiểu hết:

- Các cổng kết nối thêm không có sẵn trên mặt chính của DVD mà phải nối dây đưa vào hộc chứa đồ bên ghế phụ: Không tiện lắm, lúc kéo dây ra cũng lằng nhằng ra phết

- Theo "Tây" nó nói là cổng Aux mini & Usb có thể play ipod: Nhưng thực tế kiểm nghiệm lại ko được

- Dây kết nối ipod loại thông thường của Pioneer cho các model cũ: Không dùng được với model mới này. Bác Minh Khôi đã gọi cho kỹ thuật Pioneer Vietnam thì được biết chưa có dây này ở Việt Nam.

- Điều khiển từ xa kèm theo hơi khó dùng (Cũng có thể em chưa đủ thời gian để chọc ngoáy). Nhưng được cái là có sẵn, chứ Alpine phải mua thêm đâu giá 2 triệu, JVC ~ 600,000đ.

- Ngõ video in chỉ có 1: Theo spec thì có thể cắm các thiết bị ngoại vi khác, nhưng em cắm đầu thu tivi KTS rồi thì không cắm được cái gì khác nữa.

- Khi play CD music thì không có spectrum nhảy múa cho vui mắt (Kiểu như Caska)

Theo đánh giá của em thì: Chất lượng tương đương Alpine202, nhiều kết nối mở rộng hơn. Tuy thua JVC805 khe cắm SD card nhưng âm thanh & hình ảnh hơn nhiều.

danglong

Xe tăng
Đây là link giới thiệu Pioneer AVH-P4150DVD của Pioneer Thailand

http://www.pioneer.com.sg/storefront2/ProductDetail/default.asp?ProductId=662&CatId=28

Em xin chuyển qua 1 số hình ảnh minh hoạ nhá!

Còn nguyên hộp đây! Mới tinh, tự tay bóc cảm giác sướng thật!!!

Giấy bảo hành đến 10/2010 đây ạ! Nhưng phải vác sang Bangkok :69:

Đã gắn vào xe - Trông cool hơn hẳn cái đầu nguyên bản :)

Bật lên xem nào - Màn hình sáng & đẹp quá!!!

Gần hơn tý nữa

Gần hơn nữa - Bóng nhoáng như Pioneer Plasma Tivi

Có flash này

Không flash này

Mở ra cho đĩa vào ra

Hai cái điều khiển từ xa - To là của Pioneer, bé là của Tivi KTS

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Một số hình ảnh giao diện của Pioneer AVH-P4150DVD

Màn hình chính

Chơi DVD ạ

Tay bác nào to quá thì dùng hệ thống mũi tên của DVD

Nghe đài FM - Không có lỗi gì trong việc dò/save kênh

Xem tivi của VTC - Tuy có giật tuỳ thuộc vào vị trí xe, nhưng hoàn toàn chấp nhận được. Em thích xem tivi, nghe thời sự (Bắt chước Bác Chaien)

Ăng-ten được dán lên mặt kính phía trước

...Và phía sau

Giao diện chơi Ipod (Do em chưa có dây nối nên chụp lại Demo của nó)

Còn giao diện khi kết nối qua USB thì thôi các bác nhá, đơn giản quá rồi. Còn các kết nối khác (Bluetooth, Xsat Radio,...) em ko có nên ko "phụt" ảnh lên được.

danglong

Xe tăng
Ghét VTC quá đi mất! Từ ngày ra cái HD tivi thì khoá mất nhiều kênh hay!!! Chưa biết phải làm sao đây?!?!?

Buôn dưa lê tý: Em có gọi đến tổng đài hỗ trợ khách hàng của VTC hỏi muốn xem mấy kênh mã hoá thì làm thế nào? Chú nhân viên trả lời câu hỏi của em bằng 1 loạt ...các câu hỏi (Bực vãi lúa) - Để cuối cùng trả lời là "Không được!":
- Anh mua đầu nhãn hiệu gì?
- Anh mua ở đâu?
- Tại sao anh ko mua của VTC?
- ...

Sau đây là 1 số hình ảnh hệ thống menu:

Menu chính

Innitial Menu (Khi không play bất cứ cái gì - OFF State)

Function menu - Tuỳ vào đang play cái gì thì sẽ khác nhau, hình dưới là của DVD

Function Menu cho Radio

Chỉnh Audio

Hình vẽ sinh động bên trái thay đổi khi điều chỉnh các tính năng tương ứng

Chỉnh Equalizer - Phê thật!!! Với tai "Trâu" như em thì với tính năng của Pioneer AVH-P4150DVD và bộ loa theo xe (Không Sub, không thay loa) thì âm thanh hoàn toàn chấp nhận được: Bass mạnh mẽ, Treble thánh thót, âm Middle rõ ràng

Chỉnh Loundness

Chỉnh Sub Woofer (Nếu có)

Bass Bootster

Cái filter này em chưa hiểu?

Sang phần điều chỉnh "System Menu"

Chỉnh wide mode

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Chỉnh hình ảnh

Chỉnh Dimmer chính là tự giảm cường độ sáng màn hình khi xe bật đèn vào buổi tối, tránh màn hình quá sáng gây chói

Chỉnh đồng hồ

Sang phần chỉnh "Entertaiment"

Chỉnh back ground - Có thể đưa ảnh như ý muốn riêng

Chỉnh màu nút bấm theo ý thích, có 112 màu để chọn - Hoặc có thể chuyển màu liên tục (Scan). Cool!!!!

Chỉnh màu nền

danglong

Xe tăng
Cuối cùng là cái Camera của Minh Khôi: Rất sáng vào ban đêm, có thước đo (Mặc dù không chính xác lắm, nhưng hình ảnh gần hơn thực tế cũng an toàn rồi. Cơ mà từ khi có Camera lùi kém hẳn: Cứ phụ thuộc vào camera đâm ra nhiều đỏ hơn bình thường). Đặc biệt hình thức rất đẹp & gọn, gần như không làm che chữ trên biển số

Gần như không thấy

Chỉ nhú 1 tý ra thôi

Chân thành cảm ơn các bác đã theo dõi topic, cảm ơn các bác đã tư vấn, Bác Chaien, Hainguyen, Minh Khôi và ... vợ em (Đồng ý cấp kinh phí thực hiện :)) )

Chỉnh sửa cuối:

Good_Morning

Xe hơi
Cơ mà tông thiệt hại bao nhiu hở :^)

Công Nông

Xe điện
Well done chúc mừng bác Danglong! Chắc bác là người đầu tiên có quả màn hình này ở VN rồi!

Bác lắp được điều khiển vô lăng rồi ạ? Thiệt hại cho từng món thế nào vậy bác?

vietnvtn

Xe buýt
Đạp quá bác ạ, em chỉ biết nói hoàn hảo, vote bác vì sự miệt mài tìm tòi để đi bến thành công (b)(b)(b)

cv6179

Xe hơi
Cái này có lắp được vào Civic ko cụ chủ thớt?

danglong

Xe tăng
Well done chúc mừng bác Danglong! Chắc bác là người đầu tiên có quả màn hình này ở VN rồi!

Bác lắp được điều khiển vô lăng rồi ạ? Thiệt hại cho từng món thế nào vậy bác?
Pioneer hình như cũng mới launching chú này vào tháng 2/2009 nên chắc em là người đầu tiên lắp ở VN.

Điều khiển vô lăng là loại dùng sóng hồng ngoại bắn vào DVD đó bác, tương tự như dùng điều khiển từ xa. Tuy nhiên nó không phản ứng tức thời khi mình bấm, sau khoảng ~1 giây thì mới có tác dụng, vì thế em đang nghiên cứu lại dùng wired

Thiệt hại các món như sau:

• Pioneer AVH-P4150DVD: 10,000,000 VNĐ
  • Module điều khiển vô lăng: 1,150,000 VNĐ
  • Mặt dưỡng: 350,000 VNĐ
  • Công lắp 150,000 VNĐ
  • Camera: 1,450,000 VNĐ
  • Đầu thu TV KTS Amor (Korea): 3,250,000 VNĐ (Theo em được biết, có 1 loại rẻ hơn ~400,000 VNĐ nhưng antena kém hơn nên bắt sóng cũng kém hơn)
-------------------------------------------------------------
  • Tổng cộng: 16,350,000 VNĐ

Cái này có lắp được vào Civic ko cụ chủ thớt?
Civic cũng là 2 DIN em nghĩ lắp bình thường, chỉ có điều hốc của Civic khi lắp vào mặt màn hình ngửa lên trên chắc hơi bóng. Chú Pio này có phủ lớp chống chói (AG - Anti Glare Coated) nhưng cũng chỉ hạn chế được thôi.

cv6179

Xe hơi
Cụ danglong à cụ mua ở thái lan thì chắc là Madein Thailand cũng là hàng chính hãng hả cụ

Chaien

Xe tăng
Chúc mừng Bác Long cong đuôi hê hê

Màn hình Kul quá hê hê...tuy nhiên nhìn 7" so với 6.5" cũng chả khác gì mấy nhể ...vẫn phần viền như thế nhưng chắc mảnh hơn 1 chút

Mua nốt mấy thứ nữa đê!

belancer

Xe buýt
Hàng pioneer này giao diện menu đẹp hơn kenwood nhỉ, em dùng ken 7032, đắt hơn con pioneer này kha khá, hình ảnh và tính năng cũng được, nhưng menu xấu và quê vãi.

Audi A8

Xe hơi
Cái này có lắp được vào Yaris k bác?