[Thảo luận] Trường hợp khẩn cấp-chuyện nhỏ của gia đình suy nghĩ thêm về xã hội

BovaNi

Xe máy
Tình hình là sáng nay em vừa đưa ông già đi cấp cứu. Chuyện của gia đình, cũng không phải kêu khóc, kể khổ. Nhưng qua việc này, em thấy vẫn có vài chuyện cần chia sẻ:
1. Chiều đi CC: Kim liên mới -> Đại cồ việt -> Trần khát chân-> Việt Xô. Qua ngã tư Đại cồ việt, Trần khát chân, phố huế, đèn đỏ nhưng trường hợp khẩn cấp, em chạy thẳng luôn (4 bánh ạ). Một chú CSGT lao ra và cạp nong xuất hiện. Do đã lường trước, em hạ kính sẵn và vẫy tay ra hiệu, chỉ vào xe cứu thương chạy ngay đằng trước. Chú CSGT trẻ măng vẫy luôn cho đi, đồng thời còn ngăn dòng xe chạy cản đường để xe em thoát. Cám ơn chú CSGT mặc dù việc rất nhỏ, Qua đây em cũng thấy nhẹ lòng đi đôi chút dù rằng việc này là việc cực nhỏ so với hiện trạng chung của xxx ngày nay.
2. Trên đường đi CC, có 10 ô tô chạy trên đường thì chỉ có 3 xe nhường đường, mặc dù xe CC có tín hiệu đèn còi đầy đủ, đấy là hoàn toàn không tính đến 2 bánh. Đặt trường hợp các cụ vào hoàn cảnh của em như thế, các cụ sẽ nghĩ gì? Cá nhân em lại thấy nặng lòng hơn một chút, cuộc đời nhiều khi nó vẫn là cuộc sống, buồn cho nhân tình thế thái . . .
Ps: Cá nhân em từ trước tới h, cứ thấy tín hiệu ưu tiên là em nhường; do TH khẩn cấp, em lạikhông có CMR hành trình nên cũng không có clip hầu các cụ, em cũng không phải cs viết bài để pa cho ngành, cụ nào nghi nghờ có thể đánh dây kẽm cho em để kiểm chứng, em đưa vào viện thăm ông già luôn

blackpaint

Xe container
Gặp xe có tín hiệu ưu tiên mà không nhường nếu đủ điều kiện thì quả là bá đạo. Cụ nói rõ thêm là lúc í, đường có tắc không?

kentdju

Xe điện
Ở VN mình việc không nhường đường cho xe ưu tiên là chuyện thường ngày.

raklei

Xe điện
cụ phải thông cảm nhiều khi muốn nhường cũng đek nhường đc vì làm gì có chỗ.
ngoài ra nhiều xe ưu tiên bây giờ bố láo chả có việc gì cũng hú còi nhặng lên làm dân đek tin tưởng khi có việc thật.

Kysidemtrang

Xe buýt
đây là sự thật
ngoài ra nhiều xe ưu tiên bây giờ bố láo chả có việc gì cũng hú còi nhặng lên làm dân đek tin tưởng khi có việc thật.

MiTa

Xe lăn
Trường hợp không nhường xe ưu tiên( xe cứu thương thôi, chứ xe chữa cháy chỉ cần nghe và nhìn đoàn đấy nó chạy thì đã muốn vứt xe bỏ chạy rồi) thì em cũng gặp thường xuyên và thấy cũng rất tức những người không nhường mặc dù điều kiện cho phép.

Em cứ nghe còi hụ là dáo dác nhìn xem để còn bật xinhan rồi.

BovaNi

Xe máy
Em cũng chỉ cảm thấy nặng lòng một chút thôi vì đường hoàn toàn vẫn lưu thông bình thường, không tắc, như em đã mô tả, có 10 xe trên đường 3 xe vẫn nhường được, mà 7 xe còn lại thì không.
Còn vấn đề bố láo của xã hội, em cũng chả dám có ý kiến ạ.

ThanhTungTB

Xe điện
chia sẻ với bác ,nhưng nói thật dân ta bây giờ là như thế đấy .tại sao?Vì mất hết lòng tin vào ......rồi .thật giả ,giả thật ,ko biết đâu mà lần.
raklei viết

amunike

Xe tăng
Cái này nó tùy thuộc vào ý thức và đk giao thông lúc đấy, thường nghe tiếng còi là em tấp ngay vào lề phải nhưg nhiều lúc muốn sang cũng ko sang đc ngay vì nhiều xe quá.

HoangGlory

Xe buýt
Việc xe CT ko chở gì mà hú còi làm mất lòng tin dân chúng!

trungnn

Xe tăng
Em cứ nghe còi hú là em xinhan nhường đường ngay. Có lần mẹ em đi cấp cứu, xe 115 hú còi mà chả xe đếch nào nhường cả, em biết thế nên đi 2B và lên dẹp đường mãi mới đi được mặc dù lúc đấy không phải giờ cao điểm.

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
Không chở gì thì có thể là lúc xe đi đón bệnh nhân. E không đồng ý với một số bác lấy lý do "mất lòng tin" để giải thích cho việc không nhường đường. E thấy thà nhường nhầm còn hơn, thậm chí thấy xe cứu thương đằng sau chả còi đèn gì e cũng nhường hết.

3convit

Xe điện
Sắp tới, E mở dịch vụ cấp cứu dùng thiết bị bay (TBB) tự chế tạo. Mong các cụ dùng dịch vụ của em.
Ở VN, bay vẫn chưa bị hỗn loạn như trên bộ/thủy. Khú khú khú.

Chichchoeht

Xe tăng
ủng hộ tinh thần chủ thớt. nhà cháo thấy tín hiệu ưu tiên cũng rạt ngay, có điều ko pahir ai cũng nghĩ vậy, buồn thay.

tazzan_man

Xe tăng
Văn hóa giao thông đang đi xuống trầm trọng cụ chủ ạ. Luật có đấy nhưng học toàn qua loa, ra đường thì ông nào cũng nhất. Cụ buồn làm gì, vẫn còn nhiều người tốt chứ.

phamhung126

Xe tải
Xe cứu thương có thể đi đón người cần CC nên ko chở bânhj nhân là bt các cụ ạ.

2 tai 8 banh

Xe container
xe ưu tiên bật đèn coi xin đường - các cụ ngồi trong xe đằng trước mà biết xe người ta chạy xe không chở gì thì e đến ạ ????????
xưa nay chỉ thấy các cụ nói biển xanh ngồi trên Luật
nhưng biển trắng thực thi luật có hơn ..... bao nhiêu ???

akitokiss

Xe tải
em thấy nhiều lần xe CT hú còi ầm ầm nhưng ngoài ông lái ra chả thấy ai trên xe... mất lòng tin lắm cụ ợ