[Thảo luận] Đi đúng tốc độ rồi vẫn có người xin vượt là sao???

Trạng thái
Thớt đang đóng

tictoe

Xe tải
Đọc hết 10 trang mà chả thấy ai trả lời câu hỏi của bác chủ thớt: Đi đúng tốc độ rồi vẫn có người xin vượt là sao???
Em xin giả nhời ngắn gọn là: Bình thường ạ

Theo Điều 8, Mục 1, Chương II, Nghị định 34/2010/NĐ-CP:
1...
2. Phạt tiền từ 300.000 - 500.000đ đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi:
Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước; điều khiển xe chạy tốc độ thấp mà không đi về bên phải phần đường dành cho xe chạy; điều khiển xe chạy tốc độ quá quy định từ 5km/h-10km/h; không giảm tốc độ và nhường đường khi điều khiển xe chạy từ trong ngõ, đường nhánh ra đường chính; không nhường đường cho xe xin vượt khi có điều kiện an toàn; quay đầu xe trái quy định trong khu dân cư; dừng xe, đỗ xe tại một số vị trí như bên trái đường một chiều, đường công hoặc đuôi dốc, trên cầu, gầm cầu vượt...; đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25m; quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ, trên cầu, nơi có biển báo "cấm quay đầu xe"; lùi xe ở đường một chiều, khu vực cấm; bấm còi, rú ga liên tục, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu dân cư; để người ngồi trên buồng lái quá số người quy định.
3...
(nguồn: CAND Online)

Không nhường, theo luật pháp bác bị phạt từ 300 đến 500 ngèn Việtnam đồng. Còn theo luật rừng thì em chịu :D

haiphus

Xe buýt
Em mà đi đúng tốc độ thì xin mời ông nào thích phóng nhanh vào bên phải mà vượt. Có đâm vào đâu thì ráng chịu, chứ em KHÔNG BAO GIỜ tránh những trường hợp này. Nếu em đi chậm hơn tốc độ cho phép mà đường trống thì chả bảo em cũng nhường.
Thế bác đã bị ăn chai nước lavi nào vào xe chưa?
Việc qui định tốc độ của ta không phải là có nghiên cứu cẩn thận; chỗ thì quá chậm, chỗ thì qua nguy hiểm.
Em chắc là bác cũng chưa lần nào tuân thủ biển 5km/h và kéo theo một đoàn ở phía sau?

horsebattle

Xe buýt
Website
www.redevent.com.vn
Em thường đi đúng tốc độ tối đa cho phép, cao tốc pháp vân cầu giẽ thì 100, đường 1A mới thì 80, hạn chế thì 50, nói chung là hết sức tuân thủ tốc độ;)) ấy thế mà em thường bị xe khác nháy đèn bấm còi loạn xạ xin vượt: Tải có, khách có, tắc xi có, đưa đón CBCNV có, 4 chỗ có, 7 chỗ có, hay đến 47 chỗ vưỡn có^:)^ nhiều lúc bực mình bật xin nhan trái không cho vượt (bảo vệ tính mạng người khác) thế là các bác ấy vượt phải liền^:)^ có hôm thấy cả lô gô OTOFUN đàng hoàng nha^:)^ thế té ra các cụ mợ nhà mình tuyền nói xuông thôi à#:-s Em chẳng hiểu mọi người nghĩ sao nữa^:)^:-/
e chỉ góp í với bác thế này: Lần sau ai xin vượt mà trong điều kiện có thể cho vượt thì bác cho họ vượt ngay nhé. Cách đây 1 tuần e đi Hp về đến Trâu Quỳ có bác đi Lacetti 2010 cũng đi như bác e đi sau, sau e có bác Zace trên xe có mấy người luôn (toàn thanh niên) xin vượt e cho vượt đến lúc Bác Zace xin vượt bác Lacetti lại ko cho vượt và rồi lên đến gần cầu chui đường rộng bác Zace vượt lên ép luôn bác lacetti rồi đánh võng trước đầu rồi phanh gấp trước đầu rồi lùi thẳng vào bác Lacetti rồi lại phanh khự lại. Hèm hôm đó e cũng phải phanh lại từ xa và nhìn thôi. E giả sử hôm đấy Bác Zace đó trên xe cả đội vừa đi uống rượu về hay vừa thanh toán nhóm nào đấy đang trên đường tẩu thoát thì không biết chuyện gì xảy ra nhỉ?

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn
Em thường đi đúng tốc độ tối đa cho phép, cao tốc pháp vân cầu giẽ thì 100, đường 1A mới thì 80, hạn chế thì 50, nói chung là hết sức tuân thủ tốc độ;)) ấy thế mà em thường bị xe khác nháy đèn bấm còi loạn xạ xin vượt: Tải có, khách có, tắc xi có, đưa đón CBCNV có, 4 chỗ có, 7 chỗ có, hay đến 47 chỗ vưỡn có^:)^ nhiều lúc bực mình bật xin nhan trái không cho vượt (bảo vệ tính mạng người khác) thế là các bác ấy vượt phải liền^:)^ có hôm thấy cả lô gô OTOFUN đàng hoàng nha^:)^ thế té ra các cụ mợ nhà mình tuyền nói xuông thôi à#:-s Em chẳng hiểu mọi người nghĩ sao nữa^:)^:-/
Em mà đi đúng tốc độ thì xin mời ông nào thích phóng nhanh vào bên phải mà vượt. Có đâm vào đâu thì ráng chịu, chứ em KHÔNG BAO GIỜ tránh những trường hợp này. Nếu em đi chậm hơn tốc độ cho phép mà đường trống thì chả bảo em cũng nhường.
các cụ đi đúng tốc độ cho phép thì các cụ ko cho người ta vượt
thế các cụ nghĩ sao khi em đi trước mặt các cụ với tốc độ tối thiểu cho phép
mà em đã làm nhiều với những ông đi nghêng ngang ko cho ai vượt rồi đấy , em mà vượt đc lên thì cứ 5km giờ em chạy thôi

Website
www.facebook.com
Cụ chạy BN-HN giờ mà né vào nhường đường thì cụ bị thịt ngay. Chỗ này đã có biển phần làn xe tải, xe con rồi nhé!

Chết cười với cách nắm luật của cụ! :))
Chắc kụ Xedieu chưa để ý đấy thôi. Cái này trong miền Nam làm nghiêm lắm. Xe con chỉ được đi làn ngoài cùng, xe tải và 2B đi làn trong. Xe con chạy vào làn trong là bị thịt luôn. Tội đi sai làn đường. Nổi tiếng nhất là là QL 51 từ Biên Hòa đi Vũng tàu.

Một diễn đàn trong SG có nói đến trường hợp tại một ngã tư trong SG xxx còn phạt cả xe con lấn sang làn bên phải để nhường xe cứu thương nữa kia. Cãi với xxx tôi nhường xe ưu tiên theo luật, xxx trả lời xe cứu thương được ưu tiên nên nó muốn chạy làn nào thì nó chạy, anh không phải vi phạm luật để nhường nó. Anh vi phạm tôi phạt anh cái đã. Chuyện khác tính sau.

xedieu

Xe cút kít
Chắc kụ Xedieu chưa để ý đấy thôi. Cái này trong miền Nam làm nghiêm lắm. Xe con chỉ được đi làn ngoài cùng, xe tải và 2B đi làn trong. Xe con chạy vào làn trong là bị thịt luôn. Tội đi sai làn đường. Nổi tiếng nhất là là QL 51 từ Biên Hòa đi Vũng tàu.

Một diễn đàn trong SG có nói đến trường hợp tại một ngã tư trong SG xxx còn phạt cả xe con lấn sang làn bên phải để nhường xe cứu thương nữa kia. Cãi với xxx tôi nhường xe ưu tiên theo luật, xxx trả lời xe cứu thương được ưu tiên nên nó muốn chạy làn nào thì nó chạy, anh không phải vi phạm luật để nhường nó. Anh vi phạm tôi phạt anh cái đã. Chuyện khác tính sau.
Cụ đừng tắt xi nhan là đc! Còn vụ xe cứu thương kia mà gặp em thì nó ăn cháo, à ăn cám!

Em hỏi thật thế ngang đường muốn rẽ phải chỗ ngã 3 ngã tư thì bốc đầu qua làn xe tải ạ?

xedieu

Xe cút kít
À nói thêm là cái đường 1B kia nó toàn vạch đứt thôi nhá. Em chạy suốt ngày đường này, xxx chỉ bắt đè vạch liền nhất là đoạn Bắc Giang. Cơ mà BG thì em có họ gần với bác Minh GD CA tỉnh! :D (Khoe tý)

Roman

Xe điện
Cụ lại ko hiểu ý em roài. đấy là e bảo nó chạy chậm chỗ mà đáng ra cho chạy nhanh. nó đi chậm sát cái vạch liền cụ ah. như kiểu tự nguyện làm bẫy cho xxx ấy. hihi em vok cụ cái:-bd

Thưa cụ, là nếu em đang chạy ở đường 50km/h thì em chỉ chạy 50, ông nào thích bò trước mặt em 50 thì kệi.

Chỉnh sửa cuối:

PHU CUONG

Xe tải

Cái này em đồng ý với bác. Hôm trước em cũng bị phạt một lần như vậy khi thấy xe trước đi chậm chừng 50km/h ở đoạn đường cho phép đi 80, em xịn đường hoài không được nên vượt phải. Mới lú đầu ra chưa kịp tấp lại vào làn trong thì đã bị xxx kêu vào.
Chuyện này lại xảy ra khi tháng sau em về quê ở Bình Phước .Rút kinh nghiệm lần trước , em đá xinhan phải vượt thì lại gặp xxx nữa . Nhưng lần này em để đèn luôn , tấp vào lề trước mặt mấy chú xxx và tự nhiên dẫn F1 em xuống tè. Mấy chú xxxpo1 tay.

Nên nhường đường cho người ta cụ ạ, kẻo có ngày nó tạt cho phát thì khổ. Những đối tượng muốn vượt cụ trong tình huống ấy có rất nhiều, cả cố tình và cả bất khả kháng, cụ đã bao giờ phải lái xe trong tình trạng bắt chéo chân chưa, nghĩa là chân trái ga - phanh, chân phải côn ấy, em dính mấy lần, thưa cụ là hoặc tào tháo đang đổi, hoặc bơm nước đang căng thẳng....... và muôn vàn lý do hợp lý khác mà theo em cụ nên nhường đường cho người ta.

Website
www.facebook.com
Cụ đừng tắt xi nhan là đc! Còn vụ xe cứu thương kia mà gặp em thì nó ăn cháo, à ăn cám!

Em hỏi thật thế ngang đường muốn rẽ phải chỗ ngã 3 ngã tư thì bốc đầu qua làn xe tải ạ?
Vụ xe cứu thương: Khi mình lái xe mình biến thành con cá cho xxx giăng lưới. Hơn nữa cá biển vào sông cũng giống cá sông ra biển thôi. Mỗi nơi xxx có một lệ khác nhau kụ ơi. Không nói hay hết được đâu.

Chữ đỏ: Trong SG kụ lấn qua làn xe tải hay làn 2B để rẽ phải (hay để nhường xe khác) thì kụ được ... ký biên bản. Tội đi sai làn đường. Muốn rẽ phải kụ cần đi thẳng tới giữa ngã 4 rồi mới được rẽ (trừ những nơi có biển quy định làn rẽ phải bên trong). Chặn dòng xe khác để rẽ cũng được.

Chính vì thế nhiều kụ chưa hoàn toàn thông cảm khi thấy tôi nói: chỉ nhường đường khi đủ điều kiện và người nhường không bị vi phạm luật. Giống vụ nhường cái xe cứu thương ấy. Ai bị phạt vì "nhường nhưng thành phạm luật" rồi mới thông cảm với người bị thúc *** đòi đường khi chưa thể nhường.

Cái này em đồng ý với bác. Hôm trước em cũng bị phạt một lần như vậy khi thấy xe trước đi chậm chừng 50km/h ở đoạn đường cho phép đi 80, em xịn đường hoài không được nên vượt phải. Mới lú đầu ra chưa kịp tấp lại vào làn trong thì đã bị xxx kêu vào.
Chuyện này lại xảy ra khi tháng sau em về quê ở Bình Phước .Rút kinh nghiệm lần trước , em đá xinhan phải vượt thì lại gặp xxx nữa . Nhưng lần này em để đèn luôn , tấp vào lề trước mặt mấy chú xxx và tự nhiên dẫn F1 em xuống tè. Mấy chú xxx pó tay.
Chúc mừng kụ. Kụ xài đúng bài rồi. xxx phải bó tay.
Không phải vô cớ mà xe trước chỉ chạy 50km/h ở đoạn cho 80 và chưa cho kụ vượt. Ai mà chả muốn chạy 80 hoặc hơn, kụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Haizz, xem ra cũng căng ghê@-) Thực ra em vẫn nhường là chủ yếu, thỉnh thoảng em mới khó chịu không cho vượt thôi. Nói túm lại là cứ cho họ vượt các cụ nhề, còn họ nghĩ họ đang tuân thủ hay không thì kệ họ à, như vậy có nghĩa là em lại đang a dua với người không tuân thủ luật à, cứ thế này thì hết thế hệ chúng ta rồi đến thế hệ F1, 2, 3, ... nhà chúng ta ý thức cũng không khá lên được:-w

745Li

Xe container
Thôi các cụ ạ,ai xin vượt mà nhường đc thì ta nhường chứ mất gì của các cụ đâu mà cản người ta? Cãi nhau mất đoàn kết. Ngáng phải mấy anh tóc xanh tóc đỏ trên xe sẵn đồ chơi thì lại thiệt thân. Anh hùng dũng cảm gì cái chuyện k cho xe sau vượt đâu mà.

MR_JAY

Xe tải
cụ chủ thớt gặp em mà thử không cho vượt xem.em tạt đầu ngay
em té=))

xedieu

Xe cút kít
Vụ xe cứu thương: Khi mình lái xe mình biến thành con cá cho xxx giăng lưới. Hơn nữa cá biển vào sông cũng giống cá sông ra biển thôi. Mỗi nơi xxx có một lệ khác nhau kụ ơi. Không nói hay hết được đâu.

Chữ đỏ: Trong SG kụ lấn qua làn xe tải hay làn 2B để rẽ phải (hay để nhường xe khác) thì kụ được ... ký biên bản. Tội đi sai làn đường. Muốn rẽ phải kụ cần đi thẳng tới giữa ngã 4 rồi mới được rẽ (trừ những nơi có biển quy định làn rẽ phải bên trong). Chặn dòng xe khác để rẽ cũng được.

Chính vì thế nhiều kụ chưa hoàn toàn thông cảm khi thấy tôi nói: chỉ nhường đường khi đủ điều kiện và người nhường không bị vi phạm luật. Giống vụ nhường cái xe cứu thương ấy. Ai bị phạt vì "nhường nhưng thành phạm luật" rồi mới thông cảm với người bị thúc *** đòi đường khi chưa thể nhường.

Chúc mừng kụ. Kụ xài đúng bài rồi. xxx phải bó tay.
Không phải vô cớ mà xe trước chỉ chạy 50km/h ở đoạn cho 80 và chưa cho kụ vượt. Ai mà chả muốn chạy 80 hoặc hơn, kụ nhỉ.
Em dự đấy là vạch liền. Còn nếu là vạch đứt mà như vậy thì phải bán nhà giữa phố ra ngã tư ở hết cụ ạ!

Cơ bản cứ giữ xinhan phải lúc cho vượt, sau đó xinhan trái về làn nếu vạch đứt là ok hết. Đường Phạm Hùng vạch nửa đứt nửa liền còn bật được!

Website
www.facebook.com
Cháu là cháu nhường hết.

Cho vượt, kể cả mình đang đi tốc độ tối đa, người ta thích thì mình cho vượt (nếu mình nhường mà ko phạm luật như chẹt vạch hay đi quá tốc độ ở làn kế bên).

Còn cụ nào thích vượt thì cháu ví dụ dư lày: hôm qua cháu đi Nam Định, trên đường PV-CG có cụ Fe đen đen xin vượt loạn lên, cháu nhường. Qua trạm soát vé Nam Cầu Giẽ được độ hơn 1 cây, lại thấy cụ ý còi đèn xin vượt. Cháu lại nhường. Qua trạm soát vé Mỹ Lộc, cũng độ hơn 1 cây, lại thấy cụ ý đèn còi sau ít... Chẳng hiểu cứ xin vượt làm gì, nhưng mà cháu vẫn nhường tất :|, cuối cùng cháu vượt cụ í (không phải xin vượt) khi cụ í đang dừng lại trình bày gì gì với xxx ở cửa ngõ Nam Định L-)
Cái vụ xe Fe đen kụ nói thì tôi gặp đầy trên đường. Tôi gọi là lái xe sống gấp.
Phóng nhanh vượt ép được những mấy lần nhưng sau một hồi vẫn thấy chạy phía sau mình để xin vượt tiếp. Đấy là chưa kể đen đủi lại bị xxx vịn.

Em dự đấy là vạch liền. Còn nếu là vạch đứt mà như vậy thì phải bán nhà giữa phố ra ngã tư ở hết cụ ạ!

Cơ bản cứ giữ xinhan phải lúc cho vượt, sau đó xinhan trái về làn nếu vạch đứt là ok hết. Đường Phạm Hùng vạch nửa đứt nửa liền còn bật được!
Không phải vạch liền, kụ xedieu ui. Đó là quy định xe phải chạy đúng làn đường của mình. Nếu không có biển phân làn thì xe con chỉ được chạy 1 làn ngoài cùng thôi.

Hôm nào kụ xiên vịt vào thăm SG một chuyến đi. XXX nghiêm với xe biển SG nhưng ít phạt xe biển Hà nội lắm. Biển miền Bắc thường được nhắc nhở thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Cụ chưa trả lời em: Nhà ở giữa phố thì đi dư lào?

Website
www.facebook.com
Cụ chưa trả lời em: Nhà ở giữa phố thì đi dư lào?
À, chắc tôi hiểu nhầm ý kụ rồi.
Nhà kụ giữa phố thì cứ xi nhan mà rẽ vào thôi. Giống như khi xe mình bị trục trặc thì cũng xi nhan mà tấp lề, mở nắp capô lên sửa vô tư.

Đây là tôi nói về xxx quy định xe lưu thông phải đúng làn đường. Xe rẽ vào nhà thì đâu còn lưu thông nữa, kụ nhỉ.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Haizz, xem ra cũng căng ghê@-) Thực ra em vẫn nhường là chủ yếu, thỉnh thoảng em mới khó chịu không cho vượt thôi. Nói túm lại là cứ cho họ vượt các cụ nhề, còn họ nghĩ họ đang tuân thủ hay không thì kệ họ à, như vậy có nghĩa là em lại đang a dua với người không tuân thủ luật à, cứ thế này thì hết thế hệ chúng ta rồi đến thế hệ F1, 2, 3, ... nhà chúng ta ý thức cũng không khá lên được:-w
Cụ không phải lo a dua với người sai Luật đâu! Họ đã có người lo! Cụ không nhường khi điều kiện cho phép (có đủ không gian để tránh) mới là cụ phạm Luật rõ ràng rồi!!!L-)

CAP_bl

Xe điện

Như thế này mà cụ nghĩ là để yên được ư - ghi âm, ghi biên bản,... sau đó xxx không xin cụ em mới lạ ợ.

Còn chuyện nhường đường cho xe khác thì luật ghi rõ là điều kiện cho phép, khi bị bắt theo làn thì tất nhiên là không có điều kiện để nhường rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng