Chuyến offroad với chủ đề "Mái ấm biên cương và đến với đồng bào La hủ"

Vu Son

Xe tăng
bác Cua có phương án xây trường thế nào không? em dự là OF không tự xây được nhể...
Cái này mình kết hợp với bộ đội biên phòng và phòng giáo dục huyện bác ạ, mình chuyển kinh phí chuyến đi khảo sát và sau đó chuyến chính thức cùng với các hoạt động khác mình sẽ nghiệm thu và gắn biển bác ạ.

chauchau

OF vì cộng đồng
ke ke 20 ngày có xong được không cụ? mà là xây như thế nhỉ..tường gạch, mái fibro xi măng/tôn, hay gỗ/mái tre nứa theo tập quán địa phưong?? liệu có thể làm dự toán được không?... hay cho phép em làm 1 cái thớt bên box từ thiện mời các nhà thầu xây dựng đóng góp thêm ý kiến? bác cung cấp thêm thông tin về diện tích, hình thức, nguyên vật liệu... em nghĩ là nếu quyết thì cũng có nhiều việc phải chuẩn bị từ nay đến lúc đi đấy.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
ke ke 20 ngày có xong được không cụ? mà là xây như thế nhỉ..tường gạch, mái fibro xi măng/tôn, hay gỗ/mái tre nứa theo tập quán địa phưong?? liệu có thể làm dự toán được không?... hay cho phép em làm 1 cái thớt bên box từ thiện mời các nhà thầu xây dựng đóng góp thêm ý kiến? bác cung cấp thêm thông tin về diện tích, hình thức, nguyên vật liệu... em nghĩ là nếu quyết thì cũng có nhiều việc phải chuẩn bị từ nay đến lúc đi đấy.
Em nghĩ việc này không cần, tùy theo phong tục địa phương và cán bộ cơ sở là được rồi!
Bác Cua và đại diện của NTCM(Lason - hehe) khi đi khảo sát, tính toán luôn chỗ ăn ngủ cho AE với ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Vẫn như kịch bản năm ngoái bác cua nhỉ ? 2 nhóm chia tay nhau ở Mường Lay hay gì ý nhỉ ?

@ Giao thông: Thời gian mình đi vào mấy ngày nghỉ cuối tuần do vậy ít ảnh hưởng vả lại xe mang đi RFC sẽ không tham gia chuyến đi này.

@Sonrack: Sau khi song việc có hai đội, một đội sẽ quay về ngay và một đội đi tiếp sang A pa chải bác ạ

Drifter

Xe buýt
Vợ em dân tộc Tầy bảo em Ka Lăng có nghĩa là "Cái gì?" :D
Về mục đích từ thiện của chuyến đi, mong các bác có cái khung cụ thể em xin được đóng góp. Mục đích offroad chắc em k đi được :(

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Theo thông tin mới nhất và để update công tác chuẩn bị cho chuyến đi phần từ thiện theo ý kiến cá nhân em sẽ bao gồm :

+ Thay vì làm hai ngôi nhà mái ấm biên cương mình sẽ tặng các cháu vùng cao hai lớp học tại điểm trường với chi phí khoảng 25.000.000đ/ một điểm, vì tại đây lớp học của các cháu quá tệ hại vả lại mình thay vì làm nhà mình làm lớp học lo cho các cháu sẽ có ý nghĩa hơn.

+ Tặng 305 bộ gồm một chăn và một màn cho 305 hộ đồng bào La hủ tại Ka lăng.

+ Hỗ trợ một số đồ dùng thiết yếu hoặc một phần bữa ăn trưa cho các cháu trường PTCS dân nuôi tại Ka lăng

+ Quần áo ấm, nhu yếu phẩm, quà bánh kẹo, thực phẩm, mỳ tôm... do các thành viên đóng góp hoặc các đơn vị ủng hộ cho chuyến đi.

Đề nghị ban ĐH, Min,Mod và các bác cho ý kiến chi tiết để có thể triển khai
Em thấy phương án này hợp lý. Ngoài việc trích quỹ từ thiện OF đang có sẵn, nên phát động phong trào ủng hộ thêm từ các thành viên và tổ chức. Việc này phải nhờ các mốc của Quỹ từ thiện đứng ra giúp ngay từ bây giờ cho kịp.

Vu Son

Xe tăng
Theo thông tin mới nhất do bên Biên phòng và GD cung cấp, ngoài kinh phí để làm một lớp học thì việc trang bị thêm cho một lớp học bao gồm bàn ghế, bảng... khoảng từ 10 đên 11 triệu đồng.
@ Chauchau: Theo tập quán trên đó, nhà làm bằng gỗ mái lợp tôn chứ không xây bác ạ, giá thành là do bên bộ đội biên phòng và phòng giáo dục huyện cung cấp bác ạ, ở trên đó nhiều khi công vận chuyển cũng chiếm một tỷ lệ đáng kể, các công việc trên đó em đang làm công tác chuẩn bị để có thể triển khai theo đúng lịch, việc phát động chương chình và đóng góp trăm sự nhờ các bác .

Lớp học vùng cao

Kiểu làm nhà và làm lớp tại Ka lăng

truonganh2003

Xe buýt
Bác Cua tính điểm đến như nào ạ? Chứ nếu vào hẳn bản của người La Hủ, phải đi bộ mất nửa ngày đấy ạ....
Em xin đăng ký một chân mang vác ạ

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
................................
Kiểu làm nhà và làm lớp tại Ka lăng

Cách làm này hay. Dùng vật liệu sẵn có của địa phương là chủ yếu. Mức đầu tư ít. Thời gian thi công nhanh, kỹ thuật thi công đơn giản.
Dạo nhà cháu mới ra trường, về Viện NC Kiến trúc làm, lang thang khắp các tỉnh tây nguyên, tây bắc để khảo sát, thiết kế mẫu Trường học, trạm xá, trụ sở... giờ nhìn cảnh này, nhớ nghề. Các cụ cho nhà cháu đăng ký 1 chân chở tôn, vác gỗ

Vu Son

Xe tăng
Bác Cua tính điểm đến như nào ạ? Chứ nếu vào hẳn bản của người La Hủ, phải đi bộ mất nửa ngày đấy ạ....
Em xin đăng ký một chân mang vác ạ
@ Truonganh 2003: 6 bản của người La hủ tại Ka lăng thì mình có thể vào được 4 bản bác ạ, đường xá dạo này khác năm ngoái nhiều rồi nên việc đi lại cũng đỡ hơn nhiều, Bác tham gia với bọn em trong chuyến đi bác nhé. Thanks

ngocbhhd

Xe điện
Chương trình dài thế này .................. em chịu ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^

Với lại trong tháng 11 bọn em cũng đi chuyến Tuyên Quang - Hà Giang rồi (chúc mừng SN Hội TQ trong T11) :D:D:D:D:D:D

amazoncafe

Xe tăng
Em rất cảm kích trước những tấm lòng vàng của các bác trong OF đặc biệt là bác cuadedanh2008. cá nhân em nhân đây xin đóng góp một phần nhỏ bé của mình vào chương trình "Mái ấm biên cương đến với đồng bào La Hủ" số tiền là 1 triệu đồng.
Chúc chương trình của các bác thành công tốt đẹp, chúc anh em OF chúng ta luôn vui khỏe và làm được nhiều việc có ích cho XH.

P/S các bác cho em xin cái số TK hoặc địa chỉ để em đến góp phần của mình ạ

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Em rất cảm kích trước những tấm lòng vàng của các bác trong OF đặc biệt là bác cuadedanh2008. cá nhân em nhân đây xin đóng góp một phần nhỏ bé của mình vào chương trình "Mái ấm biên cương đến với đồng bào La Hủ" số tiền là 1 triệu đồng.
Chúc chương trình của các bác thành công tốt đẹp, chúc anh em OF chúng ta luôn vui khỏe và làm được nhiều việc có ích cho XH.

P/S các bác cho em xin cái số TK hoặc địa chỉ để em đến góp phần của mình ạ
- Mời các bác sang bên này ạ !

Xachxovacxi

Xe tải
Bác Cua cho em xin 1 xuất mang vác nhé, hôm trước VOC mang vác, đóng cọc nhiều rồi giờ đâm nghiện. Em là cái thằng mà hay lon ton chạy theo xe bác để khiêng đồ ấy :D

Vu Son

Xe tăng
Ka lăng là một trong những xã xa xôi hẻo lánh và nghèo đói khó khăn nhất của Lai châu nói riêng hay cả nứơc chung, cùng với các dân tộc anh em khác toàn xã Ka lăng có 6 bản của người La hủ sinh sống , một dân tộc nghèo đói và lạc hậu nhất trong cả nước.
"....Không hiểu sao tộc người La Hủ lại chọn những nơi sơn cùng thuỷ tận, núi non chênh vênh, dốc đèo heo hút thăm thẳm như thế này để sinh sống? Người La Hủ có nhiều tên gọi như: Xá Lá Vàng, Cò Xung, Khù Sung, Khả Quy, Cọ Sọ, Nê Thú. Nhóm địa phương có La Hủ na (đen), La Hủ sư (vàng), La Hủ phung (trắng).
Ở Việt Nam, người La Hủ, chủ yếu sống ở huyện Mường Tè.
Sau gần bảy tiếng đồng hồ leo núi, chúng tôi đã đến được bản Là Si. Từ lưng chừng núi nghe tiếng chó sủa, bao nhiêu mệt nhọc như được tiêu tan. Chúng tôi thở phào nhẹ nhõm. Bước xuống độ ba mươi phút tôi thấy mấy cái nhà tranh vàng hoe loi nhoi hiện ra. Thật là mừng. Nếu đi tiếp hai giờ đồng hồ nữa thì còn nhiều người phải rớt lại đằng sau!
Bản Là Si có bốn chòm, hai chòm nằm bên sườn núi Là Si, hai chòm nằm bên sườn núi A Ma Cồ. Núi A Ma Cồ cao không kém núi Là Si. Qua hết đỉnh A Ma Cồ là đến biên giới Việt - Trung. Bên kia là tỉnh Vân Nam. Chúng ta có bay trên cao cũng không nhận ra bản Là Si có người sinh sống. Một số nhà lẩn khuất dưới bóng rừng già không thể trông thấy, một số phơi ra trên những sườn núi cao chót vót như một cái chòi canh bỏ hoang. Giữa điệp trùng non thẳm, suối sâu làng bản như một dấu chân hoẵng lạc rơi giữa đại ngàn, có ai mà đến được và biết được ở đấy vẫn có con người sinh sống. Người La Hủ làm nhà không dùng gỗ. Họ chỉ lấy tre, nứa, luồng làm cột kèo rui mè, rồi dùng tranh, lá chuối lợp lên trên mái để che mưa che nắng. Trong cái nhà sáu mét vuông ấy được chia làm hai nửa có thưng liếp nứa ngăn cách. Một nửa để ngủ, một nửa để làm bếp. Trên giàn bếp có treo một số da thú, chân thú nhỏ làm thức ăn khi rừng động. Khách khứa, ăn uống đều diễn ra tại đây. Nhìn quanh nhìn quách, trông lên ngó xuống, tôi không tìm ra một thứ gì đáng giá 10 nghìn đồng, trừ cái núc kiềng đã bị lửa ăn mòn qua bao mùa đông giá lạnh của cực bắc. Nét hiện đại duy nhất có ở bản Là Si là mấy cái quần, cái áo kiểu sơ-mi mua được ở các chợ biên giới.
Bộ đội đã giúp người La Hủ bằng nhiều cách để đưa gạo tận từng nhà mà bà con không thể đổi rượu hoặc bán đổ trên đường đi nhận gạo. Bộ đội đã áp dụng ở Hà Si, Hà Nê và sẽ áp dụng ở Là Si bây giờ. Bộ đội sẽ tự mình chuyển gạo tiêu chuẩn của dân đến doanh trại của mình, hằng tháng phát cho đồng bào theo nhân khẩu. Có như thế đồng bào mới không đổi rượu, có như thế mới cứu đói được đồng bào.
Đồng bào La Hủ đang thiếu dinh dưỡng một cách trầm trọng. Bao nhiêu đời thiếu ăn, thiếu mặc, giờ người La Hủ nhỏ hơn người dưới xuôi. Thanh niên của họ chỉ bằng thiếu niên người Kinh. Không chỉ người La Hủ mà các dân tộc miền núi như người Hà Nhì, người Dao, người Mông... đang ngày một thấp nhỏ hơn. Nguy cơ thoái hoá đến mức báo động.
Người Mông có câu hát rất hay: "Người giàu đi mãi thì thành kẻ nghèo, người nghèo đi mãi thì thành con ma rừng". Người La Hủ nếu còn đi nữa thì cũng rất dễ thành con ma rừng, đến một ngày không xa rất đáng ngại tộc người này sẽ như các loài chim, loài thú quý hiếm khác dần dần biến mất trên Trái đất.
Vì vậy, đề án cứu giúp người La Hủ ổn định dân cư, xoá đói, giảm nghèo, phát triển kinh tế, văn hoá, xã hội gắn với bảo vệ chủ quyền biên giới là một đề án kịp thời mang nhiều ý nghĩa nhân sinh, xã hội lớn lao không chỉ có tầm quốc gia mà còn có cả tầm nhân loại!
Đề án này được giao cho đồn Ka Lăng và Đồn Thu Lũm trực tiếp thực hiện. Năm trước, điểm triển khai là hai bản Hà Si và Hà Nê. Hai bản có trăm phần trăm là người La Hủ. Những ngày triển khai dự án không chỉ cán bộ, chiến sĩ ở các đồn cơ sở mà ngay cán bộ lãnh đạo của Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Lai Châu thay nhau đến chỉ đạo trực tiếp tại hai bản Hà Si, Hà Nê. Với phong cách thực hiện "bốn cùng" (cùng ăn, cùng ở, cùng làm, cùng nói tiếng đồng bào), bộ đội đã làm được 18 cái nhà lợp tôn cho đồng bào, đã mở được một lớp học (cả bản cùng đi học một lớp), một trạm xá. Đồng bào hai bản đã định canh định cư, bước đầu làm lúa nước.
Trên dải biên cương phía bắc này có thêm một tộc người nữa được cứu vớt. Họ sẽ còn mãi như dân ca La Hủ cùng trường tồn với nước Việt....."
http://tintuc.xalo.vn/00-2009938974/nguoi_la_hu_noi_bien_cuong.htm l

gaz69

Xe điện
Website
www.autopart.vn
AE xetho.com đâu vào đăng kí phương tiện chuyên chở nào.
Mở hàng cho xôm : Gaz69 - TRITON ( chở hàng đi pick up cho oai nhỉ)8-}

Lập Tái

Xe điện
3. Ngày 3 – thứ Bảy 13.11.2010
Ka lăng - Mù cả - Mường nhé - A pa chải

Cung này hơi khủng đấy bác Cua ah !!! Em dự là qua cái Phà Thắng Land cũng đã không đơn giản ( mất ít nhất 2 giờ đồng hồ ). đoạn còn lại có khoảng 1/2đường nguy hiểm và 1/4 nữa là cực nguy hiểm. Xe đi chỉ có giống không có chã thì mới kịp tiến trình.
Hôm nọ mới qua đoạn đầu cung này từ phía Mường Nhé chạy sang gần đến Mù cả . Đường đang san gạt, nếu không mưa thì ổn . Chỉ dính 1 trận mưa là kéo nhau nhớ đời luôn đó anh ! Cần tính cả thời gian dự phòng nữa anh à !
Ảnh đoạn ấy đây :

Đoạn này đang mở đường

Qua cái dốc này là sang Mù cả

Cảnh thì đẹp thôi rồi !!!

Nhìn chung là nếu giời cho không có hạt mưa nào thì đi cung này phê vãi :))

Thích Triton

Xe điện
Tôi cũng đi nhiều nhưng chưa vào vùng Mường nhé, A pa chải. Nhưng lúc trước vợ tôi đi thuê cái xe uwat nhưng họ ra điều kiện nếu có 1 trận mưa thôi sẽ o ra được và xe nằm bao ngày phải trả tiền bấy nhiêu ngày. Đây chỉ là TTin tham khảo nhé cần mình ở lại với tồng pào luôn cho hiểu rõ vì sao họ lại vào đấy ở.