[HĐCĐ] Hỏi Các cụ cung đường ven biển từ HN tới Đà Nẵng

QAZ

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Em chưa thấy cụ nào nhắc đến đường ven biển Kỳ Bắc cả.

sakai_yo

Xe lăn
Tuần trước tôi đi đoạn Cửa Lò - Thiên Cầm, gần trăm km chả nhìn thấy biển chỗ nào, lác đác xe container né trạm thu phí nữa.
Chắc phải qua cầu Cửa Nhượng ra đường ven biển Kỳ Bắc mới đẹp cụ ạ, em vừa lọ mọ trên FB thấy bảo thế.

• Vodka
Reactions: QAZ

sakai_yo

Xe lăn
Em chưa xuống nút Bãi Vọt nên ko biết. Nhưng xem Map thì em thấy nếu chạy đến Bãi Vọt rồi lại quay xuống đường ven biển thì mua đường quá.
Em thấy cụ muốn Cửa Hội ven biển thì cụ ra nút giao Diễn Châu - QL1A - Nam Cấm - Cửa Hội.
(Cụ nào thạo chỗ này bổ xung thêm giúp ạ)

Đến đoạn Thiên Cầm thì cụ đặt Map "Mường Thanh Kỳ Anh" nó sẽ dẫn cụ đi ven biển. chứ ko chạy đến Thiên Cầm Map nó dắt cụ lên QL1A đi Kỳ Anh.
Em vừa lặn lội trên FB thêm thì thấy bảo đường ven biển đẹp phải từ Cửa Nhượng trở vào trong Quảng Bình (gọi là đường ven biển Kỳ Bắc). Vậy em cứ đi kịch cao tốc rồi chọn cầu Cửa Nhượng xem map nó chỉ ra răng.
Đoạn Cửa Hội - Thiên Cầm tiếng là đường ven biển nhưng không hề view biển tẹo nào thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Từ Hà Nội vào Phú Yên có những cung ven biển đẹp sau:
+ Đường ven biển Hà Tĩnh từ Cửa Hội vào đến Thiên Cầm
+ Đường ven biển Quảng Bình ở trên
+ Đường đèo Hải Vân
+ Đường Võ Chí Công từ Hội An đến Núi Thành, Quảng Nam
+ Đường ven biển từ Đề Gi đến Quy Nhơn
Chào cụ, em chuẩn bị đi nên đang tìm mà thấy lơ mơ quá. Cụ cho em hỏi chút:
- Như vậy là chưa có đường ven biển liền mạch từ Cửa Hội vào đến Nhật Lệ đúng không ạ?
- Em xem thì hiện tại có Cửa Hội - Cửa Sót
Cửa Sót - Cửa Nhượng
Cửa Nhượng - Kỳ Anh
Mà từ Kỳ Anh ggm nó cứ chỉ 1A để đi Nhật Lệ.

Em vừa lặn lội trên FB thêm thì thấy bảo đường ven biển đẹp phải từ Cửa Nhượng trở vào trong Quảng Bình (gọi là đường ven biển Kỳ Bắc). Vậy em cứ đi kịch cao tốc rồi chọn cầu Cửa Nhượng xem map nó chỉ ra răng.
Đoạn Cửa Hội - Thiên Cầm tiếng là đường ven biển nhưng không hề view biển tẹo nào thì phải.
Em giải thích chi tiết cho cụ đường ven biển Cửa Hội - Kỳ Anh nhé:
- Gọi là đường ven biển, nhưng ko phải nó cứ chạy sát mép biển đâu cụ ạ. 90% đường cách mép biển 1-5km tuỳ từng đoạn. Đoạn này cụ nhìn trên Map sẽ thấy có 2-3 đoạn đi đường nhìn thấy biển, trong đó có đoạn Kỳ Xuân, Cửa Nhượng, Cửa Sót. Đoạn Kỳ Xuân đẹp như mấy đoạn trong Ninh Thuận, nhưng được có mấy km thôi.
- Ưu điểm: đường thoáng ít xe hơn QL1A, chạy thoải mái đỡ ức chế hơn nhiều. Mặt đường cũng tốt chạy sướng. Có một số đoạn nó giống đường liên xã qua cánh đồng em toàn đóng 100 :D
Ghé qua được Thiên Cầm nếu muốn chơi thêm.

- Lưu ý: đường ít Cam phạt nguội, nhưng một số biển đô thị hay bắn, em bị 73/50 ở thị trấn Lộc Hà. Khi nào cụ đi mà thấy chưa yên tâm thì inbox em số điện thoại, có gì cụ cứ gọi, em ngồi một chỗ nhắm mắt cũng chỉ được cho cụ chạy :D

Chào cụ, em chuẩn bị đi nên đang tìm mà thấy lơ mơ quá. Cụ cho em hỏi chút:
- Như vậy là chưa có đường ven biển liền mạch từ Cửa Hội vào đến Nhật Lệ đúng không ạ?
- Em xem thì hiện tại có Cửa Hội - Cửa Sót
Cửa Sót - Cửa Nhượng
Cửa Nhượng - Kỳ Anh
Mà từ Kỳ Anh ggm nó cứ chỉ 1A để đi Nhật Lệ.
Từ thị trấn Kỳ Anh - Nhật Lệ chạy 100% QL1A, chỉ có đoạn bãi Đá Nhảy là nhìn thấy biển, nên ghé vào đây chơi tí cụ ạ,
Qua Đèo Ngang cụ leo đèo cũng được, lên đỉnh đèo dừng xe ngắm tí, đèo ngắn tầm 4-5km thôi.

sakai_yo

Xe lăn
Từ thị trấn Kỳ Anh - Nhật Lệ chạy 100% QL1A, chỉ có đoạn bãi Đá Nhảy là nhìn thấy biển, nên ghé vào đây chơi tí cụ ạ,
Qua Đèo Ngang cụ leo đèo cũng được, lên đỉnh đèo dừng xe ngắm tí, đèo ngắn tầm 4-5km thôi.
Em cảm ơn cụ, em là mợ ạ, e sẽ ib xin số cụ phòng khi cần. Em đi cả gđ nhưng ox em bận nên e phải tự lên lịch trình. Khổ cái em chưa đi bao giờ nên hình dung nó hơi bị kém. Nhà em 2vc đều lái được mà có khi em lại là lái chính ý.
Đèo Ngang nằm trên đoạn này nên mình phải leo chứ, cụ nói thế nghĩa là nó có hầm ạ?
Em hỏi thêm là từ bãi đá nhảy đi Đông hà có qua cánh đồng điện gió gì đó không ạ? Nhà em dừng chân Đông Hà 1 đêm cho bố em thăm lại chiến trường xưa. Sau đó em rẽ qua tp Huế rồi đi Đà Nẵng.

Chỉnh sửa cuối:
Em cảm ơn cụ, em là mợ ạ, e sẽ ib xin số cụ phòng khi cần. Em đi cả gđ nhưng ox em bận nên e phải tự lên lịch trình. Khổ cái em chưa đi bao giờ nên hình dung nó hơi bị kém. Nhà em 2vc đều lái được mà có khi em lại là lái chính ý.
Đèo Ngang nằm trên đoạn này nên mình phải leo chứ, cụ nói thế nghĩa là nó có hầm ạ?
Em hỏi thêm là từ bãi đá nhảy đi Đông hà có qua cánh đồng điện gió gì đó không ạ? Nhà em dừng chân Đông Hà 1 đêm cho bố em thăm lại chiến trường xưa. Sau đó em rẽ qua tp Huế rồi đi Đà Nẵng.
Qua TP Đồng Hới mợ đi đường ven biển qua đồi cát nó có một số turbin gió. Quảng Trị có nhưng nó ở mạn trên Hướng Hoá mợ sẽ ko đi qua đó.
Cánh đồng điện gió nhiều nó ở trong Ninh Thuận (qua Cam Ranh rất nhiều), Bình Thuận.
Mợ cần cứ inbox cho em, em hỗ trợ tư vấn đc về cung đường đi, thời gian di chuyển các đoạn, các điểm tham quan hợp lý, lịch trình hợp lý cho đối tượng đi của nhà mình.

Ảnh cánh đồng điện gió ở Ninh Thuận 2 năm trước.

Tuancap

Xe tải
Đi qua Đồng Hới khoảng 15km , rẽ vào bãi biển xã Hải Ninh . Bãi biển tuyệt đẹp , trên đường rất nhiều điện gió tha hồ chụp chẹch.

vuitinhhn

Xe tăng
nhà em đi Đồng Hới, định dừng ăn trưa ở TP Hà Tĩnh, các cụ có biết quán nào ngon ko? Nhà em ăn trưa nhẹ nhàng thôi.

Mr.Chem

Xe điện
Đến đèo Ngang các cụ chạy vào Tt.Kỳ Anh, khoảng 10km rẽ phải rồi gg Thiên Cầm, nó sẽ dẫn đi ven biển Kỳ Anh - Thiên Cầm và chạy thẳng về Cửa Lò. Đoạn tránh Kỳ Anh này có đoạn ven biển đẹp, biển nhiều bãi hoang sơ vắng vẻ, rất đáng đi nhưng em ko khuyên tắm ngẫu hứng. Em chạy 3 lượt và có lần chiều đi ngang qua cho bọn trẻ xuống mò cua bắt ốc ở bãi đá và mò đc 1 rổ sò huyết to hơn đầu ngón tay tí.
Đoạn này ko có xxx, mát ga vô văn tư....chạy canh giờ tối đến Thiên Cầm làm đĩa mực nhảy hôm sau về HN là vừa.
Đoạn Cửa Hội Kỳ Anh toàn thượng QL1, ven biển 1 tí mập mờ...đoạn này tuy hẹp nhìn map gần biển nhưng lại ko thấy bãi, thích thì ở đoạn qua mộ cụ Giáp, chỗ nhiều quán cơm gà xe tải các cụ sẽ nhìn thấy biển bãi tắm...vứt xe rồi xuống nhúng nước biển cùng dân địa phương cũng ok.