Thảo luận Xe đi ít có cần phải thay dầu

pisces_hn

Xe container
Hôm rồi em lười vào hãng, nên em ra luôn chỗ thay lốp xe gần nhà để thay dầu, họ có cầu nâng, thi thoảng em vẫn vá lốp ở đó.
Mọi khi em toàn vào đại lý uỷ quyền, chạy xe gì thì vào hãng đó nên không để ý chuyện dùng dầu gì lắm, hôm nọ mới ngớ ra vì chưa bao giờ để ý xe của em chạy dầu w30 hay w40.
Con xe máy thì em còn hay đọc, thường mùa đông em chạy w40, hè em chạy w50 cho mát, nhưng oto thì ko rõ lắm, lúc đó cũng ko có thời gian google tra UM của xe. Vậy là em chơi bài hỏi giá, cái gì rẻ thì dùng, vì xe của em nó hốc hết tầm >6l, cũng tốn dầu.
Của hàng có Mobil (sx tại VN, có chia 2 loại cho đcơ xăng-diezel) và Eneos (hãng của Nhật, sx tại VN), cũng chả thấy ghi rõ là dùng cho động cơ xăng hay diezel, giá loanh quanh 150k/l, cuối cùng em hỏi thằng Eneos w40 thì có 100k/l (chắc ở VN ít người chạy w40 nên rẻ).
Tính ra hết có 600k tiền thay dầu, chưa bao giờ rẻ như thế, mọi khi vào đại lý toàn mất hơn củ, thay xong em để ý chạy xem có khác gì không thì thấy chả có gì khác biệt, có lẽ các đại lý ở VN cũng dùng w30-40 tùm lum, mà cũng có thể chả phân biệt dầu cho xe xăng-diesel đâu nhỉ
bác nên thay dầu full tổng hợp đi cho êm. mua mang ra họ thay tính công cũng được

bongxu.

Xe tăng
Tâm lý của những bạn ko hiểu sẽ nghĩ rằng xe ít đi dầu nhớt không cần phải thay Nhưng đấy là suy nghĩ sai lầm 1 cách cơ bản.Bởi bất kỳ cái gì cũng có date (hạn sử dụng)HSD sẽ đảm bảo an toàn cho động cơ thì sau thời gian dài nhớt máy sẽ biến chất dẫn đến tác dụng bôi trơn sẽ ảnh hưởng. Với xe nhà thì tốt nhất là thay nhớt mới,dù chi phí cho 1 lần cũng kha khá,tùy theo nhãn hiệu nhớt sử dụng

Hến Bột

Xe buýt
Xe đi ít, đi ngắn nhưng thời gian máy nổ cần tính đến. Nếu Cụ đi ngắn mà thời gian ngắn thì thoải mái đi cụ , 1 năm hay 1.5 năm dầu không thoái hóa như đồn đại đâu!
lăn tăn thì Cụ dùng dầu full 1 năm thay 1 lần. Lọc thì cứ đúng khuyến cao 10k thay. đi ít thì 2 năm thay cũng không ảnh hưởng gì.
(cá nhân em thôi nhé! Cụ nào thấy sai thì đừng làm theo! em theo cái em hiểu chứ không theo người ta bảo thế)
Nhà cháu cũng vote cho ý kiến của Cụ. Xe nhà cháu thậm chí còn đi ít hơn xe của cụ Chủ thớt (thường hàng tháng chỉ đi tầm 200-300km và xe cũng đã 15 tuổi). Trước cứ 6 tháng thay 1 lần khi xả ra thấy dầu còn ok. 3 - 4 năm gần đây tới gara thân thuộc thì được khuyên là 12 tháng 1 lần thay cũng ko sao đâu, vây là nhà cháu để 12 tháng và chạy mấy năm qua cảm nhận thấy bình thường.

Dream22015

Xe buýt
Vâng các bác ở hãng còn đòi 4 tháng quay lại thay dầu. Cơ dưng mà chả có nhẽ nó xuống cấp nhanh thế xe máy em cũng đi ít đôi năm mới thay dầu mà bao nhiêu năm nay nó vẫn k sao. Thay thì cũng được nhưng em chỉ thấy nó lãng phí. Dầu toàn loại bán tổng hợp hay em sắm cái can 20 lít mỗi lần đi thay bảo họ chắt vào đấy cho rồi đổ xe máy nhỉ.
Thật ra mọi quyết định là do lựa chọn của mình thôi cụ ạ.
Cụ chăm chút xe thì cụ thay dầu theo đúng khuyến cáo của hàng ( trước 6 tháng nếu đi it)
Còn đại lý thì họ cũng muốn các cụ sử dụng nhiều dịch vụ của họ mà. Khuyến cáo 3-4 tháng là chung chung dựa theo số Km khách hàng đi thông thường.
Việc được bảo hành hay không bảo hành khi có sự cố là do chính sách của hãng (hãng chịu chi phí bảo hành) chứ các đại lý có mất chi phí đâu mà khi có sự cố hãng đồng ý bảo hành mà đại lý lại ngăn cản không bảo hành?
Nếu cụ coi cái xe ô tô cũng là phương tiện như cái xe máy thì cụ yên tâm cư xử giống cái xe máy, đến 5K Km thay 1 lần thì mức độ ảnh hưởng cụ cũng ko thể đong đếm đc (vì cụ đi quá ít). Có khi cụ đổi xe trc khi nó kịp phát sinh sự cố ấy chứ.
Vậy nên cụ cứ thoải mái, làm sao cho nó thuận lợi với mình nhất!

tuannguyetxm

Xe máy
chổ rửa xe gần nhà có nhớt Motul, xe em ít chạy 4 tháng mới có 2000 km, đang định đủ 6th thay luôn. mấy cụ có ai dùng qua nhớt motul cho em ít nhận xét với

cugieo

Xe tăng
Thế nào là xe đi ít, đi bao nhiêu km trên một tuần, hay một tháng, hay 3 tháng...thì gọi là đi ít.
Việc này cũng khó, thay dầu máy hay không phụ thuộc vào nhiều yếu tố, quan trọng nhất là yếu tố môi trường, thời tiết. Ví dụ:
Xe bác đi ít, ví dụ 20 km một tuần, trung bình một tháng tầm 50 km, có tuần đi, có tuần không sử dụng xe. Nếu bác đi cung đường đẹp, nhẵn, thời tiết mát mẻ, không nóng, thì lâu lâu thay dầu nhớt máy cũng không sao có thể 6 tháng thay một lần, 1 năm là hai lần.
Nếu bác đi ít, nhưng xe luôn ở trong thời tiết nóng, mưa bất chợt, quãng đường đi ngắn nhưng xấu, bụi, thì nên thay dầu nhớt máy, kèm lọc nhớt sớm.
Xe là của bác, tiền là trong ví bác. Làm sao cho phù hợp, thuận tiện nhất và để xe luôn trong tình trạng tốt nhất, mở khóa điện là nổ máy, về số D là chuyển động...phục vụ cho bản thân và gia đình.