[Funland] Chuyện trồng cây mít trên đường phố- Hải Phòng

geminihp

Xe máy
E thấy trồng mít ok mà. Quả mít mà các cụ cứ lo nó rụng.
Cuống nó chắc lắm, còn lâu mới rụng.
Trồng mít chắc chắc đỡ rác hơn trồng phượng.
Không biết có cụ nào quét sân mà có lá phượng rơi xuống chưa? Kèm tý nước mưa hơi ướt mặt sân tý thì có mà quét vào mắt. =))

thichlexus

Xe điện
Em thấy sấu, xà cừ ngày xưa trồng nhiều bóng mát mà cũng ít rụng lá, không hiểu sao giờ ít trồng loại này.
Trong khu đô thị thì có xoài là cây ăn quả cũng nhiều bóng mát và ít rụng lá.

namphong12

Xe container
Em thấy sấu, xà cừ ngày xưa trồng nhiều bóng mát mà cũng ít rụng lá, không hiểu sao giờ ít trồng loại này.
Xà cừ là chúa phá đường. To lên 1 chút là bung vỉa hè. Xoài thì bị sâu. Không biết để bắt nó ăn rỗng như thân tre luôn. Cành xoài cùng giòn nữa.

cap3hk

Xe tăng
Em có mấy căn ở smart lâu lâu được bảo vệ gọi cho túi xoài :D

vdtours

Xì hơi lốp
Website
www.youtube.com
Xà cừ mà ít rụng lá?
Xà cừ không có dễ cọc, ăn nông, tán rộng, lá rụng theo mùa nên giờ ít trồng là đúng.
Cụ không tin có thể qua Đường Láng, Đê La Thành, cổng Điện Lực Hà Nội .... xem rễ nó như nào.
Sấu: thì cụ nói chuẩn.

smart_sharp

Xe tăng
cây sấu rễ cọc khó đổ lắm cụ, mà mấy cây này trên phố phan đình phùng với hoàng diệu ko biết có phải pháp trồng ko cụ nhỉ, chứ về sau chính quyên toàn trồng xà cừ rễ chùm lại hay mọc nổi phá hết gạch lát vỉa hè
Vâng. Giờ em thấy nhiều phố cũng trồng sấu nhưng cây này lớn chậm, lâu có bóng mát. Được cái chậm lớn thì cũng bền cây, 50, 70 năm nữa vẫn ổn. Không như mấy cây lớn nhanh thì cũng nhanh già cỗi. À, ngoài sấu, mấy cây như sao đen, sao dầu? cũng rất đẹp vì thân cao, thẳng vút...

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Xà cừ là chúa phá đường. To lên 1 chút là bung vỉa hè. Xoài thì bị sâu. Không biết để bắt nó ăn rỗng như thân tre luôn. Cành xoài cùng giòn nữa.
Dọc đường em đi từ HN về Hạ Long, ko nhớ đoạn nào, vào dịp đầu hè hai bên đường xoài sai lúc lỉu, trĩu trịu quả, nhìn ngon mắt lắm mà chả thấy dân hái bớt gì cả. Chắc do cao quá, dân người ta ngại trẩy. Nhưng HP trồng mít, đúng tầm hái thì chả lo chín nẫu trên cành đâu. Hơi mùi có khi dân xung quanh đã xử lý rồi. Mà cành mít cũng chắc chắn, ko sợ gẫy giòn. Em vote trồng mít ạ.