[Funland] Các bác cho em lời khuyên với !!

tado261

Xe buýt
Mỗi người một quan điểm như cá nhân em không thích bắt đền kiểu bắt nạt... xe thì va quyệt là chuyện thường... nếu có bắt đền thì cũng hữu hảo tí tí gọi là trách nhiệm cho lần sau chừa.

Năm 2012 em đi 3.5Q bị ông IFA chở gạch đâm quay 180 độ, vỡ hoàn toàn bên mạng phải cũng tha cho ông ấy... bán bao nhiêu con IFA đấy mới đủ đền... Năm 2022 bọn quân đi đến Nghệ an cũng bị nghuyên xe chở sắn đổ ụp vào, nguyên nhân là xe chở sắn tránh hai mẹ con sang đường... đi luôn con Fortuner em cũng bảo người không sao là được rồi, miễn giải trách nhiệm cho họ, kéo xe về...

Mấy ông đi ô tô cũng gọi là có tí điều kiện, bắt đền nọ kia rất đàn bà !!!
Em thấy cụ giải quyết có tình nhưng nó là trên quan điểm của cụ. Còn xã hội có nhiều người, nhiều trường hợp va chạm khác nhau, .... Nên cần có luật hay cơ chế giải quyết chung.
Em cũng thấy hai bên thương lượng trước, nếu ko được thì cho gọi CA (chấp nhận thiệt hại hơn nếu có, ai bảo 2 bên không thỏa hiệp được từ đầu).

Vinsa35

Xe hơi
Xã hội lắm người ăn vạ thật.
E đã thay mấy con xe rồi, gương bị xe máy quẹt vỡ cả ốp rất rất nhiều lần, 2 bên sườn cũng bị tay lái xe máy quẹt sâu đến cả sắt, cản sau bị đâm bung gãy cả lẫy mà e chưa bắt đền 1 ai cả, toàn tự mình đi sửa cho nó nhanh

TrungTTB

Xe máy
Xã hội lắm người ăn vạ thật.
E đã thay mấy con xe rồi, gương bị xe máy quẹt vỡ cả ốp rất rất nhiều lần, 2 bên sườn cũng bị tay lái xe máy quẹt sâu đến cả sắt, cản sau bị đâm bung gãy cả lẫy mà e chưa bắt đền 1 ai cả, toàn tự mình đi sửa cho nó nhanh
Dạ vâng giờ em cũng chốt phương án với bên bác chủ xe kia rồi..họ không đồng ý thì mình cũng k làm gì hơn được ạ

TrungTTB

Xe máy
Em thấy cụ giải quyết có tình nhưng nó là trên quan điểm của cụ. Còn xã hội có nhiều người, nhiều trường hợp va chạm khác nhau, .... Nên cần có luật hay cơ chế giải quyết chung.
Em cũng thấy hai bên thương lượng trước, nếu ko được thì cho gọi CA (chấp nhận thiệt hại hơn nếu có, ai bảo 2 bên không thỏa hiệp được từ đầu).
Vâng e có nhắn bác chủ là nếu không đồng ý với phương án e đưa ra thì có thể mời CA vào cuộc ạ..e cũng k nghĩ là họ sẽ kết luận bắt e đền 100% ạ

Nguyen Du 89

Xe máy
Chào các bác trên diễn đàn ạ!!
Tình hình em cũng là lái mới..hôm vừa rồi đi trên đường em có không may va quệt với phần gương xe của 1 bác đi Cross..hậu quả là phần nhựa ốp dưới gương lái của xe cross bị bong ra..em cũng có nhận sai với bác chủ là do lỗi của em nên em sẽ khắc phục hậu quả.. lúc đó bác chủ xe đòi em luôn 10 triệu nhưng em không đồng ý..em nói cứ ra hãng check lại xem hỏng chỗ nào em sẽ khắc phục chỗ đó..bác chủ xe đòi giữ CCCD của e làm tin để hôm sau giải quyết nên bất đắc dĩ e cũng đồng ý.
Hôm sau khi gặp thì bác chủ xe yêu cầu em phải thay cho bác ấy gương mới 100%..e không đồng ý nên yêu cầu ra hãng check thì về phần động cơ điện hoàn toàn không có vấn đề gì vẫn hoạt động bình thường..ngoài miếng nhựa bị gãy chốt ra thì gương vẫn rất bình thường thậm chí còn không có cả vết xước.. anh em sửa hãng có nói miếng nhựa này hãng không bán lẻ nên nếu thoả thuận được thì có thể chỉ hàn vào là ổn không vấn đề gì..nhưng bác chủ xe k đồng ý kiên quyết đòi em phải thay mới gương hoàn toàn vì bảo động cơ điện có thể bị ảnh hưởng..giờ chưa thấy gì nhưng sau không đảm bảo được..em cũng đề xuất lại là em sẽ tìm miếng nhựa đấy ở ngoài rồi sẽ thay lại cho bác ấy cũng như làm cam kết sau 1 thời gian nữa mà gương xe có vấn đề thì e vẫn có phần trách nhiệm trong đó ngoài ra sẽ thêm 1 phần tiền coi như là chi phí đi lại phòng ngừa rủi ro ạ..nhưng chủ xe vẫn không đồng ý kiên quyết đòi thay mới các bác ạ..em chỉ thấy vì 1 miếng nhựa mà bắt thay 1 gương mới hãng báo giá hơn 12 triệu thì đúng là nặng đô cho em quá ạ vì tham gia giao thông không ai muốn thế cả hơn nữa đây cũng là 1 va chạm rất nhẹ thôi ạ!!
Theo các bác thì giờ em nên giải quyết thế nào ạ..em thấy 2 bên không thống nhất được phương án giải quyết nên định nhờ bên công an vào để họ phân xử ạ..lúc đấy họ có phân quyết thế nào thì em cũng dễ chấp nhận hơn ạ!! Các bác cho em lời khuyên với ạ!!
Chia buồn với cụ! Đọc bài của cụ mà em lại nhớ bữa đầu năm đi xuyên Việt gặp ngay thằng chí phèo Altis gốc Hải Dương ở Buôn Ma Thuột, em lùi xe để ra chuồng làm xước sơn cái lưới cản trước 2 vết bằng đầu đũa mà nó bắt thay nguyên cản mới. Mình ở xa đến và đang trên hành trình nên đành chịu. Nay e đọc hết mười mấy trang trong thớt xem kinh nghiệm xử lý thế nào cho hợp lý với mấy thành phần chí này 😂😂
P/s: thấy các bác tư vấn gọi Bảo hiểm BB để xử lý nhưng như trường hợp của e, e thấy BH cũng thoái thác lắm và với trường hợp hư hỏng nhẹ thì khi đủ hồ sơ họ cũng chỉ bồi thường chi phí rất thấp theo p/a sơn sửa theo hoá đơn đỏ ngoài gara thôi, chả đáng bao mà chắc cũng tốn time.
Hóng kinh nghiệm các cụ đã từng xử lý với BHBB chia sẻ quy trình và cách thức xử lý ạ.

Chỉnh sửa cuối:

TrungTTB

Xe máy
Chia buồn với cụ! Đọc bài của cụ mà em lại nhớ bữa đầu năm đi xuyên Việt gặp ngay thằng chí phèo Altis gốc Hải Dương ở Buôn Ma Thuột, em lùi xe để ra chuồng làm xước sơn cái lưới cản trước 2 vết bằng đầu đũa mà nó bắt thay nguyên cản mới. Mình ở xa đến và đang trên hành trình nên đành chịu. Nay e đọc hết mười mấy trang trong thớt xem kinh nghiệm xử lý thế nào cho hợp lý với mấy thành phần chí này 😂😂
P/s: thấy các bác tư vấn gọi Bảo hiểm BB để xử lý nhưng như trường hợp của e, e thấy BH cũng thoái thác lắm và với trường hợp hư hỏng nhẹ thì khi đủ hồ sơ họ cũng chỉ bồi thường chi phí rất thấp theo p/a sơn sửa theo hoá đơn đỏ ngoài gara thôi, chả đáng bao mà chắc cũng tốn time.
Hóng kinh nghiệm các cụ đã từng xử lý với BHBB chia sẻ quy trình và cách thức xử lý ạ.
Vâng nhiều lúc đang cuống lên cũng quên mất là gọi bảo hiểm các kiểu bác ạ..anh em lái xe thì đâu có ai mong muốn va chạm khi tham gia GT đâu bác nhỉ..thông cảm cho nhau được chút thì tốt quá

chieubuon

Xe tăng
Nhiều cụ chủ quan gớm nhỉ, cái CCCD dãy số nó chỉ cấp 1 lần, gắn với mình mãi mãi. Cấp lại cũng vẫn dãy số đấy thôi. Giờ nó mở các tk ma mãnh làm các trò đen bẩn trên mạng bằng CCCD của các cụ xem, phiền toái phết đấy.
Em đưa cụ CCCD của em, xem cụ có đi mở được TK ngân hàng không nhá.

Đình Lập 79

Xe đạp
Va chạm nếu mình thấy sai thì cũng nên đền bù thỏa đáng, cụ chủ thớt nếu đi xe mới mua mấy tháng có người làm vỡ cái gương hậu kể cả chỉ là miếng nhựa thì cụ cảm thấy thế nào?
Còn bảo giải quyết kiểu hàn vá sơn lại thì họ không chịu là phải rồi. Thiển ý tôi giống cụ trên nếu giá thay mới 12tr trong hãng thì mình chịu 7-8tr còn lại chủ xe chịu là thỏa đáng chứ va vỡ nhựa thế kia thì cũng không nhẹ.
Góp ý vậy thôi chứ cụ cứ nhẹ nhàng tìm tiếng nói chung là hay nhất, còn lôi CA pháp luật vào kiện cáo mất thời gian còn tiền bạc vẫn mất chỉ tổ đau đầu lằng nhằng ra ...

• Vodka
Reactions: Z90

TrungTTB

Xe máy
Va chạm nếu mình thấy sai thì cũng nên đền bù thỏa đáng, cụ chủ thớt nếu đi xe mới mua mấy tháng có người làm vỡ cái gương hậu kể cả chỉ là miếng nhựa thì cụ cảm thấy thế nào?
Còn bảo giải quyết kiểu hàn vá sơn lại thì họ không chịu là phải rồi. Thiển ý tôi giống cụ trên nếu giá thay mới 12tr trong hãng thì mình chịu 7-8tr còn lại chủ xe chịu là thỏa đáng chứ va vỡ nhựa thế kia thì cũng không nhẹ.
Góp ý vậy thôi chứ cụ cứ nhẹ nhàng tìm tiếng nói chung là hay nhất, còn lôi CA pháp luật vào kiện cáo mất thời gian còn tiền bạc vẫn mất chỉ tổ đau đầu lằng nhằng ra ...
Thế là đáng lẽ chỉ thay miếng nhựa vài trăm k là e nên đền luôn gương mới 12 củ trong khi gương vẫn hoạt động bình thường mới là đúng à cụ 😇

FingMW

Xe hơi
chí phèo ăn vạ thôi cụ. xe mới bao giờ cũng có bảo hiểm thân vỏ. thay mới phát 1, chế tài 5 lít. em đi xe cũng từng bị xe máy đâm toác cả 2 cánh cửa mà chẳng lấy họ 1 đồng vì mình còn có bảo hiểm, mất công làm tí thôi.

TrungTTB

Xe máy
chí phèo ăn vạ thôi cụ. xe mới bao giờ cũng có bảo hiểm thân vỏ. thay mới phát 1, chế tài 5 lít. em đi xe cũng từng bị xe máy đâm toác cả 2 cánh cửa mà chẳng lấy họ 1 đồng vì mình còn có bảo hiểm, mất công làm tí thôi.
Xe họ đi gần vạn bác ạ..nói chung nếu gương vỡ hay gãy hẳn thì e k dám ý kiến gì..nhưng xuống hãng họ cũng xác định là gãy 2 cái nãy nhựa ốp dưới..còn lại các chức năng khác từ cụp gương lên xuống..cam các kiểu đều k thấy vđề gì..vì vậy nên họ yêu cầu thay mới cả cái gương thì e k chấp nhận được thôi ạ