[Funland] Nghỉ lễ con rủ về quê, mẹ nghẹn ngào 'bán hết rồi, nhà đâu mà về'

dacsan.gt

Xe hơi
Quan trọng thích hay không chứ gia đình em có bà cũng đi khai hoang tận Điện Biên, ông bà lập gia đình sinh con cái trên đấy gần 70 năm rồi, trước xe cộ không tiện thì ít về chứ sau giường nằm 1 đêm là tới quê nên có công việc gì là bà về dù 85 tuổi rồi, về chơi cả tuần ở nhà ace mỗi nhà 1, 2 hôm lại đi...vui vẻ chả có vấn đề gì.

Binhhidecc

Xe buýt
Mẹ em quê gốc Hanoi, bố em quê gốc thị xã Thái Bình nhưng ông bà nội em đưa con cái chuyển lên thành phố ở từ khi bố em còn nhỏ nên em chẳng mấy khi được về quê hương. Giờ có về quê thì họ hàng bắn mấy phát đại bác cũng chẳng biết mình là ai, chẳng thèm tiếp ý chứ. Nên em không có ký ức gì về quê hương TB. Giờ coi quê hương là Hanoi. Trước em khai quê quán trong CMT là HN rồi. Nhưng khi chuyển sang CCCD các anh CAn bắt khai nguồn gốc TB. Ok không vấn đề nhưng oái oăm thị xã TB giờ thành TPTB, các anh bắt em phải khai chi tiết tên phố phường tại TPTB. Em bảo đến bố em cũng chẳng biết chứ đừng hỏi em. Nên CCCD các anh ghi mỗi TP Thái Bình :D
Năm trước cháu có công việc bên Khăm muộn (Lào) ở tại làng người Việt, ai cũng bảo là quê Việt nhưng có cụ gần 80 cũng chỉ biết quê ở Việt Nam!, nhưng chưa bao giờ vè quê, thấy người mình sang là vẫn thân thương

ngocquybk

Xe điện
Nghỉ lễ về quê 3 ngày nóng hơn HN toàn chui vào phòng điều hòa chiều nước lên có gió biển mới thò mặt ra câu. Bố mẹ em dặn: có đói cũng đừng bán đất bố mẹ đi vì để các cụ còn về nhà mình con trưởng :D. Em ở quê miền biển TB trưởng thành lên tp sống nhưng vẫn lưu luyến quê lắm, ông con thì thích câu và nghe các câu truyện xưa bố kể, tối ăn với bu bữa cơm nữa rồi té đi cày. Khoe với các cụ con cá táp biển ku con câu được, tối bỏ rán hoặc nấu chua tối mát trời rồi lên đường. Vậy là hết lễ, lễ tết em chỉ về quê ít đi đâu.

Mít và rau xanh của mẹ em.

Chỉnh sửa cuối: