[Funland] Có cụ nào trong này học lỏm nghề của chủ rồi tách ra làm riêng không?

Trước em đọc được ở đâu đó câu chuyện thế này: Một đôi vợ chồng người Hoa di cư tới Sài Gòn thời kỳ những năm 50 của thế kỷ trước, đầu tiên họ phải làm thuê cho một quán mỳ cũng của những người Hoa đã ở Sài Gòn vài chục năm trước, sau một thời gian thạo nghề họ xin phép nghỉ, thuê nhà mở cửa hàng riêng của mình. Ngay lập tức Bang chủ người Hoa khu vực đó gọi đến gặp, cấp cho một số vốn, ngày họ mở hàng tất cả các quán mỳ trong khu vực đóng cửa 10 ngày để cho khách đến ăn cửa hàng của họ.
Tư duy khác nhau thật.
Cụ đọc hay nghe ở đâu mà thần thánh vậy? Bọn nó cũng bửn với nhau bỏ mẹ, tốt đẹp gì đâu.

nvk155

Xe điện
Có cụ nào như vậy ko nhỉ? Ví dụ như đi buôn bán, làm sale các kiểu, lấy mối lái, kinh nghiệm, quy trình làm việc của chủ rồi té ra làm riêng v.v.
Cháu bị nhiều. Nhưng đúc rút lại là những cái ăn cắp đc là những cái đơn giản. Có trách thì trách bản thân chỉ làm đc những cái đơn giản dễ bị ăn cắp.

lequynh91

Xe tải
Bà bán bánh mì Đội cấn ngày xưa học nghề pa tê rán của bánh mỳ Phúc Yết Kiêu mở làm riêng vài chục năm nay.

zaiwaz123

Xe điện
Tư duy giấu nghề làm thui chột tinh hoa, thui chột sự phát triển... Ví dụ như chúng ta đã nghe những câu chuyện dạng như bí kíp của ông thày lang, bí kíp của thày dạy võ hoặc bí kíp của nghề gì đó.
Đến khi những ông đó lên nóc tủ thì tinh hoa cũng không có người lĩnh hội.
Tư duy như vậy thì các nước lạc hậu, kém phát triển làm sao được bọn tư bản nhận sinh viên sang học để sau về xd đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

quandaica2001

Xe tải
Việc này bình thường trong xã hội.
Có điều nhớ lấy câu: Cơm thầy vợ bạn,tách riêng thì tránh địa bàn của thầy ra.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em nhớ câu ăn cây nào rào cây đó nên xế chiều vẫn chung tình nơi đón em 13 năm trước.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có cụ nào như vậy ko nhỉ? Ví dụ như đi buôn bán, làm sale các kiểu, lấy mối lái, kinh nghiệm, quy trình làm việc của chủ rồi té ra làm riêng v.v.
Là quy trình rồi cụ ah.
Cơ mà lấy mối lái thì hơi căng...em trước cũng làm cùng anh em rồi tự ra làm riêng. Làm lại từ đầu. Hoàn thiện hơn quy trình và mô hình tổ chức, hoàn thiện thêm kinh nghiệm và tự tìm mối.

otothanglong

Xe điện
Không thầy đố mày làm nên, cụ chưa nghe qua câu này à, chuyện này là bình thường, có người nhảy việc chán mà vẫn không học được cái gì mới nẫu

sieusaodeche2

Xe máy
Là quy trình rồi cụ ah.
Cơ mà lấy mối lái thì hơi căng...em trước cũng làm cùng anh em rồi tự ra làm riêng. Làm lại từ đầu. Hoàn thiện hơn quy trình và mô hình tổ chức, hoàn thiện thêm kinh nghiệm và tự tìm mối.
làm cung ae nó khác cụ ơi

Captcha

Xe tải
Cái gì mình không làm ra (sáng tạo, phát minh, công nghệ) cụ cứ tẹt ga mà làm chủ đi, đâu phải ai cũng tích lũy đủ vốn, khả năng quan sát đâu. Lợi thế cạnh tranh trong một nền kinh tế thị trường khi sản phẩm của a kém hơn thì thị trường sẽ có a tốt. Nên đừng tin vào mấy lời con buôn, học lỏm, ăn cắp, ăn cây nào abc, họ cũng thế cả thôi, được cái hay nói đạo lý, đừng tin.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhân viên ra làm riêng tốt quá chứ , nên ủng hộ . Tuy nhiên có những loại ra riêng xong cạnh tranh bẩn với chủ cũ thì phải tiêu diệt không cho đẻ trứng

Dan du an

Xì hơi lốp
Tầm công nghệ quan trọng thì người Việt đi nước ngoài muốn học còn lâu nó mới dậy. Các bố làm gà rán KFC suốt nhìn quy trình đơn giản nhưng làm ra miếng gà như nó đi. Chưa nói đến làm những thứ như kiểu công nghệ gen, nuôi cấy này nọ....Đến làm ở tổng hành dinh của một nước to ở Việt Nam nhân viên vào đó máy tính điện thoại còn phải để ở ngoài đấy.

moonlife

Xe container
Từ "học lỏm" hồi xưa học vẫn được dạy như thế, sau này biết từ "học mót" mà sao mấy cụ ở trên nói gì phân biệt vùng miền nhỉ, hay người ta dùng tử cổ hoặc mình không biết nhỉ.
Đúng rồi. Học lỏm như học lén, học trộm là từ cả VN này dùng. Có điều ngày nay ít dùng. Ko liên quan gì vùng miền.

cha biet chi

Xe điện
Làm thuê xong mới lên làm chủ dk chứ.mà có phải ai làm chủ cũng thành công đâu.số ai người đó hưởng hoan hỉ lên ạ.k đố kị gen tuông.tiền còn nhiều lắm.

canavaro88

Xe tải
Em nghĩ việc này là hết sức bình thường.
Cụ đam mê nấu ăn, đi học nghề đầu bếp, chưa có vốn đi làm cho nhà hàng Nhật, Trung Quốc, nhà hàng Pháp... Vừa có kinh nghiệm, có vốn, học được cái hay, cái dở của họ rồi khi đủ vốn, đủ chín muồi Cụ tách ra làm riêng thì sưa nay vẫn thế. Đừng có tách riêng ra rồi nói xấu, cướp khách của thầy mình.
Từ bán quần áo, sửa xe, mỹ phẩm, nhà hàng, spa...
Mình học từ người khác, người khác học từ mình. Lộc ai người đó hưởng.
Còn các Cụ, Mợ cẩn thận thì làm tất, ăn cả, tự làm để giữ bài thì quá tốt cho các Cụ, Mợ thôi nhưng không thuê thì cũng khó làm được lớn ạ.